Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆคิดยังไงกับเรื่องไม้ engleman spruce และ stika spruce ครับ ไม่นับ adirondack  (อ่าน 6849 ครั้ง)

#null#

• member
ผมเห็นข้อมูลน้าๆบอกว่า engleman spruce นั้นเป็นไม้เกรดที่แพงหรือสูงกว่า stika spruce  ซึ่งผมเองก็เข้าใจบุคลิกเสียงและเนื้อไม้ทั้งสองที่ได้จากการสัมผัสมาบ้างและข้อมูลที่น้าๆเขียนกันไว้ว่า

engleman นั้น สีจะอ่อนกว่า เป็นไม้เนื้ออ่อนกว่า stika ให้โทนเสียงไปในทางนุ่มนวล หวาน เหมาะกับการเล่นที่ไม่หนักหน่วง เพราะถ้าเล่นแรงๆแล้ว โน๊ตของเสียงที่ออกมาจะตีกัน บางคนบอกพร่า แต่ความรู้สึกผมไม่น่าเรียกพร่า แค่ฟังไม่ค่อยเพราะ ฟังเสียงไม่ค่อยสามัคคีกัน คือไม่รวมกันเป็นก้อน ดีดแรงๆเหมือนเสียงมันจมๆ สั่นๆอยู่ตลอดเวลา

ส่วน stika เป็นไม้ที่แข็งกว่า engleman มีหลายเกรดและหาง่าย จึงเป็นที่นิยม ให้โทนเสียงที่ชัดคมเนื้อเสียงแข็งแรงกว่าชัดกว่า engleman อย่างชัดเจน รองรับการเล่นที่หนักหน่วงได้สบายๆ

แต่ปัญหาคาใจไม่ใช่เรื่องนี้ครับ ปัญหาคือ เคยถามตัวแทนร้านนึงแถวเวิ้งก็ยังบอก engleman เป็นไม้ที่แพงกว่า stika ซึ่งไม่ได้พูดถึงพวก german spruce หรือ europian spruce ซึ่งเป็นพันธุ์สูงกว่า
แต่ทว่าทำไม ในกีต้าร์จีนหรือเกาหลียี่ห้อสัตว์น้ำที่เรารู้จักกัน ถึงได้มี engleman spruce มาทำไม้หน้ากันแพร่หลายเยอะจัง และจะอยู่ในซี่รี่ส์ล่างๆ จะมีก็ในซี่รี่ส์สูงบ้างแต่ก็น้อยก็จะบอกว่าเป็น german spruce เลย ซึ่งถามผมแยกด้วยตาเปล่ายากอ่ะครับ  ขนาด stika spruce ของยี่ห้อนึงแคนาดา ยังหน้าตาและสีเหมือน adirondack เลย

ก็เลยงงว่าตกลง engleman มันเป็นไม้ถูกหาง่าย และมีหลายเกรดหรือเปล่าครับ บางทีก็คิดว่าความเชื่อเก่าๆของผู้บริโภคอย่างผม กับตลาดในโลกของการซื้อขายที่เรายังไม่รู้มันมีอะไรซ่อนไว้อีกมากมาย บางทีความจริงอาจโหดร้ายกว่าที่ผมคิดเอาไว้

แต่สุดท้ายเลย ชีวิตนี้ผมก็ไม่สามารถจะชอบ engleman spruce หรือคิดจะซื้อได้เลย  เพราะสำหรับส่วนตัวมันยังไม่ตอบโจทย์ทั้งหมดแบบ stika spruce ครับ อาจจะเพราะแนวที่ผมเล่นอาจจะไม่เฉพาะทางที่ต้องการแนวเสียงเฉพาะในการเล่นอย่าง finger picking  แต่ก็คิดว่าถ้ามีงบประมาณก็คิดว่าจะเล่น adirondack หรือ cedar ซึ่งยังให้บุคลิกที่มีความชัดเจนครอบคลุมมากกว่า ส่วน german spruce หรือ europian spruce ผมก็ยังมองว่ามันก็ครือๆกัน

แล้วน้าๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ  อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

Nashville

• member
  • fOur'k
ผมว่าไม้พันธุ์ไหนๆก็ตาม มันก็มีระดับคุณภาพของมัน

ยกตัวอย่าง
sitka ของแบรนด์จีน เกาหลี จะยกไปเทียบกับsitka ของtaylor ไม่ได้
ไม้ต้นเดียวกัน ตัดมาคนละแผ่น เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ

ตามที่ผมเข้าใจนะ ถ้าไม้อายุใกล้เคียงกัน engelmann น่าจะหายากกว่า sitka
แต่ในทางกลับกัน engelman อายุ10-20ปี กับ sitka อายุ 50-60ปี อะไรจะหายากกว่า

ไม้ที่ได้มันก็แปรผันกับราคาอะครับ
กีต้าร์มันไม่เหมือนคอมพิวเตอร์ ที่จะดูสเปกแล้วบอกได้ทันทีว่าตัวไหนดีกว่า มันมีปัจจัยอื่นๆอีกหลายอย่าง

นอกจากชนิดไม้ ก็มีปัจจัยอื่นๆที่มีผลต่อเสียง พวกอายุของไม้ การอบแห้ง รูปทรง การวางbracing การเก็บรักษาไม้ก่อนจะเอามาทำกีต้าร์
ผมได้ยินมาแบรนด์hi-end  จะมีการซื้อไม้มาเก็บไว้ปล่อยให้แห้งเป็น10ปี ก่อนจะเอาไม้นั้นมาทำกีต้าร์ เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดี

แค่ชื่อพันธุ์ไม้ มันตัดสินคุณภาพไม่ได้หรอกครับ  ได้แค่ความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น 8) 8) 8)

ปล.อันนี้คือตามที่ผมเข้าใจนะ ซึ่งผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้  ;D ;D
Veelah v58gace

mai_911

• member
บางทีเราไม่รู้ว่าเป็นไม้อะไร ลองเล่นไปเลย เราอาจะพบกีต้าร์ที่เสียงถูกใจได้ง่ายกว่าครับ ผมฟังไม่ออกเลยครับ sitka กับ eagleman

wineak

• member
ผมเคยมีกีตาร์ ไม้หน้าทั้งสามแบบ
จากที่ลองมาเป็นไปตาที่เขาว่าๆกันไว้ครับ
Engelman จะเล่นแบบหนักหน่วงได้ไม่ดีเท่า มันจะอั้นๆพล่าๆ แต่มันอุ่นๆหวานๆดี
แต่เห็น OMJM ก็เป็น Engelman แต่ John mayer เองก็เล่นไม่ใช่เบาก็เล่นได้ออกมาดีตามแบบของเขานะครับ

แต่ตอนนี้ผมขายตัวนั้นไปพักใหญ่แต่ขายไปตอนเสียงยังเปิดได้ไม่มาก ตอนนี้อยากตามไปลองจากคนที่ซื้อต่อไปเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องราคานั้น ผมว่ามันอาจจะอยู่ที่เกรดของไม้ด้วยนะครับว่าเกรดไหน
แต่ส่วนมากจากคนรอบๆตัวถ้าเขาจะเล่น Engelman เขาจะไปเล่น German มากกว่า มันอาจจะสุดๆกว่า พุ้งกว่า นุ่มกว่า ใสกว่า

sonic

• member
กีตาร์เสียงจะดี จะได้มาตรฐานสูง แค่ไหน มันไม่ใช่แค่เรื่องไม้

ไม่เช่นนั้น ผม หรือ ช่างที่ไหนก็ตาม เมื่อได้ ADIRONDACK กับ Brazilian เกรด super top มา
ผม หรือ ช่างคนนั้น.....ก็คงจะทำกีตาร์ ได้เสียงสุดยอดเช่นกัน

ฉะนั้น ไม่ใช่ไม้ดี หรือ ไม้อะไรคือคำตอบ เท่านี้ยังไม่พอ
แต่มันอยู่ที่ว่า "ใครคือผู้สร้าง" "ความชำนาญ" "ประสบการณ์" ด้วยครับ

keit

• member
เสียงจากกีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นเดียวกัน เสียงก็น่าจะไม่เหมือนกัน แค่ละม้ายกันมาก เพราะไม้เป็นคนละชิ้น แบบนี้ใช่ป่าวครับ

guitar_import

• member
ถัาว่ากันเฉพาะแบรนด์ดังๆ
Sitka spruceเอามาทำทรงD ตีคอร์ดกระหึ่ม
Engleman spruceเขาเอามาทำทรงOทั้งหลายแหล่ เสียงคมชัด(เค้าว่ามายังงั้น ผมไม่เล่นทรงO เลยไม่ได้ลอง)
Cedar spruceให้เสียงกรุ๊งกริ๊ง เสียงกลางชัดๆ เสียงสูงใสแจ๋ว เสียงเบสจะออกคมแต่ไม่ทุ้ม เหมาะเล่นแบบเป็นวงที่มีกีตาร์เบสมาแจม
European spruceหลักๆเห็นมี2พวกคือGermanกับItalian spruce (อันหลังนี่เห็นMartinเริ่มเอามาใช้กับพวกcustom orderแล้ว)
เท่าที่เห็น ส่วนใหญ่มักเอาGermanมาทำทรงOและเอาItalianมาทำทรงD เสียงเป็นไงไม่รู้ฮะ ฟังแต่ในyoutubeไม่เคยเจอของจริง

สรุปแล้ว ผมชอบN.American sitka spruceที่สุด ปลูกกันเยอะแถวๆTennessee, N.Carolina, S.Carolina, Georgia ให้เสียงอิ่มเป็นเอกลักษณ์ ใส่nutกับsaddleกระดูกหรือไม่ก็งาช้าง
ถ้าตังเหลือจะเอาฟอสซิลก็ไม่ผิดกติกาเพื่อเพิ่มsustain แค่นี้ก็แหล่มแล้ว และอย่างที่น้าsonicกล่าวไว้ สำคัญที่ฝีมือช่าง การจูนไม้Bracingสำคัญมากๆสำหรับกีตาร์โปร่ง ส่วนไม้หลังนี่แล้วแต่อารมณ์เพลงเลย
 จะเอาแบบป๊อบๆหน่อยก็จัดเสียงใสๆแห้งๆแบบmahoganyไป เพลงเศร้าๆหรือร็อคๆแบบได้อารมณ์หน่อยก็จัดrosewoodไปครับ

guitar_import

• member
เสียงจากกีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นเดียวกัน เสียงก็น่าจะไม่เหมือนกัน แค่ละม้ายกันมาก เพราะไม้เป็นคนละชิ้น แบบนี้ใช่ป่าวครับ
มีส่วนครับ แต่ที่สำคัญไปกว่านั้น อาจจะผลิตโดยช่างคนละคนกันครับ ถึงแม้จะรุ่นเดียวกันก็ตาม การจูนเสียงนี่แหละบ่งบอกถึงสำเนียงและเอกลักษณ์ของคนสร้างเลยทีเดียว

#null#

• member
ผมก็สงสัยเหมือน wineak ครับ ว่า John Mayer เล่น engleman และเล่นแรงด้วยทำไมเสียงถึงเป็นเอกลักษณ์แบบนั้น

ฟังน้าๆแลกเปลี่ยนก็พอรู้แล้วว่า ไม้มีผลประกอบแค่เพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นเอง ยังมีองค์ประกอบหลายอย่างอีก
ส่วนตัวผมมองด้วยตาก็ยังแยกยากครับ เคยเจอ stika ที่สีซีดเป็น engleman ก็มี  เจอ engleman silkcross ถี่และสวยแบบ stika ก็มี  หรือเจอ cedar สีเข้มมีลายถี่แบบ stika ก็มี

ส่วนเสียงก็บอกไม่ถูก อาศัยมีตัวตั้งเป็นไม้ที่ชอบ และก็ลองเสียง ถ้าชอบก็สอยครับ  บางที ขายกีต้าร์ให้เพื่อนไป กลับมาเจอกันอีกทีกีต้าร์เก่าเราทำไมเสียงมันถูกเบิร์นแล้วดีวันดีคืนจนเสียอยากซื้อคืนก็มี

guitar hunter

• member
สำหรับผมถ้าเทียบกันระหว่างสองไม้นี้กับกีต้าร์ที่ผมมีอยู่เสียงจะต่างกันพอสมควร engleman ให้เสียงที่นุ่มนวลกว่า sitka ถ้าเล่นเพลงแบบใสๆ หวานๆ ผมชอบ engleman แต่ถ้าต้องการเสียงที่ชัด คม sitka จะดีกว่า ส่วนถ้านำมาสตัมมิ่งแล้วเสียงอั้น ระหว่างสองตัวนี้ผมแยกไม่ออก แต่ถ้าเป็น cedar อันนั้นอั้นชัดเจน

nhoy

• member
เรียนน้า 7eleven
ไม้แต่ละชนิดก็จะคัดเกรดต่างๆ กันไปครับ  แม้โดยทั่วไปแล้ว Englemann Spruce จะดูว่ามีราคาแพงกว่า แต่ Sitka Spruce ในเกรดที่คัดก็หายากและมีราคาแพงเช่นกัน
เสียงกับเรื่องของไม้นี่ ผมว่าสุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ บ้างก็ชอบ Adirondack บ้างก็ชอบ German Spruce บ้างก็ชอบ Englemann Spruce
และ Sitka Spruce ตลอดจน Cedar ซึ่งแต่ละไม้ก็มีบุคลิกจำเพาะของตัวเอง
ไม้ที่มาจากต้นเดียวกันนำมาทำกีต้าร์เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ เนื่องด้วยมีปัจจัยอีกหลายอย่างเข้ามาประกอบ
ไม่ว่าจะเป็นส่วนที่แตกต่างกันของไม้ การตัด การเก็บ-การอบ เทคนิคในการผลิตของแต่ละแบรนด์ การวาง-การเหลา Bracing ล้วนส่งผลต่อเสียงของกีต้าร์ตัวนัั้นทั้งสิ้นครับ
สำหรับผมเองชอบทั้ง Adirondack Spruce, German Spruce, Englemann Spruce, Sitka Spruce และอื่นๆ แต่จะลงตัวเป็นพิเศษกับ Sitka Spruce ครับ

bigbrown

• member
ส่วนตัวผมเรืื่องไม้เลิกคิดไปนานแล้วครับ มันเป็นปัญหาโลกแตกเหมือนไข่กับไก่อะไรเกิดก่อนกัน
มันเป็นคำถามไม่รู้จบครับ เรื่องทรงก็เหมือนกัน
สรุปส่วนตัวผมงบถึงตัวไหนได้ลองแล้วถูกใจก็ซื้อเลยครับ

non-metro

• member
ถัาว่ากันเฉพาะแบรนด์ดังๆ
Sitka spruceเอามาทำทรงD ตีคอร์ดกระหึ่ม
Engleman spruceเขาเอามาทำทรงOทั้งหลายแหล่ เสียงคมชัด(เค้าว่ามายังงั้น ผมไม่เล่นทรงO เลยไม่ได้ลอง)
Cedar spruceให้เสียงกรุ๊งกริ๊ง เสียงกลางชัดๆ เสียงสูงใสแจ๋ว เสียงเบสจะออกคมแต่ไม่ทุ้ม เหมาะเล่นแบบเป็นวงที่มีกีตาร์เบสมาแจม
European spruceหลักๆเห็นมี2พวกคือGermanกับItalian spruce (อันหลังนี่เห็นMartinเริ่มเอามาใช้กับพวกcustom orderแล้ว)
เท่าที่เห็น ส่วนใหญ่มักเอาGermanมาทำทรงOและเอาItalianมาทำทรงD เสียงเป็นไงไม่รู้ฮะ ฟังแต่ในyoutubeไม่เคยเจอของจริง

สรุปแล้ว ผมชอบN.American sitka spruceที่สุด ปลูกกันเยอะแถวๆTennessee, N.Carolina, S.Carolina, Georgia ให้เสียงอิ่มเป็นเอกลักษณ์ ใส่nutกับsaddleกระดูกหรือไม่ก็งาช้าง
ถ้าตังเหลือจะเอาฟอสซิลก็ไม่ผิดกติกาเพื่อเพิ่มsustain แค่นี้ก็แหล่มแล้ว และอย่างที่น้าsonicกล่าวไว้ สำคัญที่ฝีมือช่าง การจูนไม้Bracingสำคัญมากๆสำหรับกีตาร์โปร่ง ส่วนไม้หลังนี่แล้วแต่อารมณ์เพลงเลย
 จะเอาแบบป๊อบๆหน่อยก็จัดเสียงใสๆแห้งๆแบบmahoganyไป เพลงเศร้าๆหรือร็อคๆแบบได้อารมณ์หน่อยก็จัดrosewoodไปครับ

non-metro

• member
เรียนน้า 7eleven
ไม้แต่ละชนิดก็จะคัดเกรดต่างๆ กันไปครับ  แม้โดยทั่วไปแล้ว Englemann Spruce จะดูว่ามีราคาแพงกว่า แต่ Sitka Spruce ในเกรดที่คัดก็หายากและมีราคาแพงเช่นกัน
เสียงกับเรื่องของไม้นี่ ผมว่าสุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ บ้างก็ชอบ Adirondack บ้างก็ชอบ German Spruce บ้างก็ชอบ Englemann Spruce
และ Sitka Spruce ตลอดจน Cedar ซึ่งแต่ละไม้ก็มีบุคลิกจำเพาะของตัวเอง
ไม้ที่มาจากต้นเดียวกันนำมาทำกีต้าร์เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ เนื่องด้วยมีปัจจัยอีกหลายอย่างเข้ามาประกอบ
ไม่ว่าจะเป็นส่วนที่แตกต่างกันของไม้ การตัด การเก็บ-การอบ เทคนิคในการผลิตของแต่ละแบรนด์ การวาง-การเหลา Bracing ล้วนส่งผลต่อเสียงของกีต้าร์ตัวนัั้นทั้งสิ้นครับ
สำหรับผมเองชอบทั้ง Adirondack Spruce, German Spruce, Englemann Spruce, Sitka Spruce และอื่นๆ แต่จะลงตัวเป็นพิเศษกับ Sitka Spruce ครับ

gttle

• member
ตัวเอกลักษณ์เสียงติดตัวมันเอามา tune ได้ตอนทำนะครับอย่างจะเอา englemann มาตีคอร์ดแรงๆก็ tune ไม้หน้าแผ่นหนาหน่อยหรือ bracing ให้มันกระพือได้น้อยหน่อย..แต่ว่าถ้ามี sitka ที่ไม่ต้องทำอะไรมากแล้วก็ไม่น่าต้องมาเสียเวลาทำ...เหมือนเอารถบ้านไปแต่งแรงน่ะครับก็ทำได้แต่ถ้ามีรถ sport ที่แรงแต่แรกมันก็ทำอะไรง่ายกว่า..

ส่วนตัวผมเคยมีทั้ง sitka/englemann/ italian alpine/ cedar /redwood...ชอบเสียงจริงๆ 2 ตัวที่เล่นได้กว้างๆสุดก็ sitka ครับส่วนตัวที่เสียงหวานดีเป็น italian alpine (แต่ผมจับคู่กับ maple นะถ้าเป็น rosewood จะเรียบร้อยไปรึเปล่า) ..ส่วน cedar เล่น finger style ดีแต่เล่น strum มันขาดๆไปนิด englemann นี่ก็คล้าย cedar ดีกว่าหน่อย..ผมว่าตัว john meyer นี่เล่นสดมันมีเรื่องของ piezo เข้ามาด้วยมั้งครับถ้าติด pickup ออกแอมป์ไม้อะไรก็คล้ายๆกัน (อีกอย่างที่เห็นเวลาเล่น acoustic จริงๆ OM แกก็ไม่ค่อยอัดโหดนะผมว่าพวกเพลงอย่าง neon/ stop this train / daughter ก็เล่นแบบกึ่งๆ picking strumไม่แรงมาก..เห็นมีทรง D อีกตัวเอาไว้อัดเสียงเวลาตีคอร์ดจริงๆรึเปล่า)

ลืมไป..ที่ยี่ห้อดังๆช่วงหนึ่งเคยฮิตเอา englemann มาทำรุ่น top (อย่าง taylor)เพราะว่าไม้มันสวยครับผมเคยสั่งจากซัพมาทำกีตาร์ราคามันก็ไม่ได้ต่างจาก sitka เท่าไหร่นะครับแพงกว่านิดเดียวเองราคาไม่สูงเหมือนพวก german italian alpine

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
ได้เข้ามาอ่านเป็นความรู้จากน้าๆทุกท่าน แล้วชักอยากจะหากีต้าร์ ไม้หน้าเป็นโซลิดบ้างจังครับ
พอดีเล่นแต่ไม้อัดมาตลอดเลย อิๆๆ  ;D ;D 8)

#null#

• member
ได้ความรู้และข้อมูลจากประสบการณ์น้าๆเยอะดีครับ ขอบคุณน้าๆด้วยนะครับ  ชอบ stika กับ rosewood เป็นหลักครับ แต่ mahogany ก็ชอบสำหรับแนวตีคอร์ดแนววัยรุ่นโลกสดใสหน่อย ส่วนตัวผมว่า mahogany ขึ้นเวทีออกแอมป์เหมาะกว่า rosewood อ่ะครับ แต่ส่วนตัวยังชอบ rosewood มากกว่าอยู่ดีสำหรับเสียงเปล่า

bossmongkol

• member
ส่วนตัวผมเรืื่องไม้เลิกคิดไปนานแล้วครับ มันเป็นปัญหาโลกแตกเหมือนไข่กับไก่อะไรเกิดก่อนกัน
มันเป็นคำถามไม่รู้จบครับ เรื่องทรงก็เหมือนกัน
สรุปส่วนตัวผมงบถึงตัวไหนได้ลองแล้วถูกใจก็ซื้อเลยครับ

น้าท่านนี่แสดงความคิดเห็นได้ สั้นกระชับ ชัดเจนดีครับ 

สำหรับผม  รูปสวย จูบหอม okถูกใจใช่เลย รักนะ ประมาณนั้นครับ ฮ่าฮ่า ;D

susdam

• member
ทำไมผมรู้สึกยิ่งอ่านเยอะรู้เยอะผมยิ่งเสียความเป็นตัวตนก็ไม่รู้ แฮ่ะๆ ;D ;D ;D ;D

parker1713

• member
ราคาเท่ากันดูราคาเทียบเกรดเดียวกันครับ
http://www.alliedlutherie.com/guitar-soundboard.htm

แม้รายอื่นอาจจะต่างด้วยเรื่องการคัดเกรดที่ต่างกันก็ห่างกันไม่เกิน 300บาทต่อแผ่นในเกรดเดียวกัน

เป็นเรื่องการตลาดและความเหมาะสมกับแนวที่เล่นมากกว่า