Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้น้าๆแนะนำการเลือกซื้อกีตาร์หน่อยครับ  (อ่าน 1196 ครั้ง)

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับหัดเล่นอคูสติกกีตาร์มาหลายปีละครับ
เล่นเวลาว่างๆ ใช้กีตาร์ YAMAHA F-310 ธรรมดาเล่น
พอได้มาสมัครสมาชิกเว็บนี้เห็นแนะนำกีตาร์กันหลายๆ ตัว
ก็เลยอยากขอคำแนะนำที่จะเลือกซื้อกีตาร์ งบ15,000-25,000 ครับ ว่ามียี่ห้อไหน รุ่นไหน น่าจะลองเสียงบ้างครับ จะได้เปรียบเทียบกันได้ถูก
ขอแบบตอบโจทย์ได้หลายๆการเล่นหน่อยครับ เน้น fingerstyle และตีคอร์ด และมีภาคไฟฟ้าด้วยจะดีมากๆครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะได้เปรียบเทียบได้ถูก
^^ขอบคุณมากๆ ครับ^^

//Sanim น้องใหม่ ขอรัก Acoustics Guitar ด้วยคน
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

nhoy

• member
ยินดีต้อนรับนะครับ
จากงบดังกล่าว ลองดู Walden G3030CEQ, Crafter GLXE-1500RS, Martin 000X-1AE ครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
ขอบพระคุณน้า nhoy เป็นอย่างสูงครับ
เดี่ยวผมจะไปลองให้ทุกตัวเลยครับ
แนะนำมาอีกได้นะครับ งบนี้ จะได้เปรียบเทียบหลายๆตัว เพราะคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อย
จะหาไว้เป็นของรักให้ได้ อิอิิิิิ

BingoPong

• member
http://www.music.co.th/product_detail.php?id=112011 อีกหนึ่งตัวเลือกครับเกินงบนิดหน่อย

chaiyotkong

• member
งบ25,000บาท เล่นได้ทั้ง fingerstyle and strumming ก็น่าจะใช้กีตาร์ทรง G หรือทรง D ครับ และมีภาคไฟฟ้าลอง Walden G3030CEQครับได้All solid และแถมHardcaseอย่างดีครับ

-San!M-

• member
อยากถามต่อว่า กีตาร์รุ่นต่อไปนี้ Taylor,Wolden,Martin ความเด่นและความต่างเรื่องเสียงและงานทำ การนำไปใช้งาน อย่างไรบ้างครับ
และควรจะเลือกยี่ห้อไหนดี ตามแนว fingerstyle และ strumming เพราะตอนนี้เริ้มสนใจอยู่ 2-3 รุ่น
คือ wolden cg3030ceq ,taylor 214ce และ GS mini ครับ

TOM1869

• member
ไปลอง K.yairi ที่เวิ้งดูก่อน แล้วค่อยมาซื้อตัวของ น้าเบียร์
Line id: 081-8718003

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
วอลเดน เสียงมาตรฐาน เบสแข็งนิด

Taylor เสียงแหลมไม่ค่อยมีเบส

มาร์ติน เสียงมีเอกลักษณ์ ผมบอกไม่ถูก

แต่ละอย่างมีจุดดี ไปลองเองคับ ง่ายสุด :D

AMNAJ2513

• member
เวลาลองกีต้าร์รุ่นที่เราชอบพยามใช้นิ้วดีดสายเปล่าด้วยนะครับเพื่อตรวจเช็คเสียงทั้งหกสายว่าบาลานซ์ดีไหม ตั้งใจฟังดีๆครับ อย่าให้มีสายใดสายหนึ่งเสียงทึบ ถ้าไม่ดีเปลี่ยนตัวใหม่ครับ พยามอย่าใช้ปิ๊กครับเพราะปิ๊กมีความกังวานกว่านิ้ว เช็คเสียงยาก เช็คเสียงเสร็จแล้วค่อยลองใช้ปิ๊กตีคอร์ดเบาๆดูความกังวานครับ