Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพอากาศ​ช่วงนี้  (อ่าน 547 ครั้ง)

pui701

• member
สภาพอากาศ​ช่วงนี้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 14:52:42 »
อาการช่วงเข้าหน้าหนาวนี้แห้งมากเลยนะครับ ช่วงชนกับความร้อนจัดอีก เลิกงานมาเปิดห้องช่วงแรกๆตัวเครื่องต่ำกว่า 30 อีกครับ จับเครื่องมาถ่ายรูปถึงขึ้นมา 30 รักษาสุขภาพ​กีต้าร์​น้าๆที่รักดีๆนะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเกรงความชื้น แต่ความแห้งนี้น่ากลัวนะ ถึงเสียงมันจะเพราะช่วงอากาศแห้งๆก็เถอะ เซ็นเซอร์​อีกตัวผมไว้ในซาวด์โฮลเอาน้ำเทไว้ข้างๆมาอาทิตย์​นึง แลดูจะไม่ช่วยอะไรมากครับ ต้องเปิดเครื่องทำความชื้นช่วยอีกแรงนึง

กฤษณ์

• member
Re: สภาพอากาศ​ช่วงนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 15:39:16 »
หน้าหนาวมักมีความกดอากาศสูงทำให้มีปริมาณไอน้ำในอากาศน้อยลง ตอนบ่ายๆนั้นอุณหภูมิจะสูงขึ้นทำให้ RH ต่ำลงเยอะ อย่างที่บ้านผมขณะนี้อุณหภูมินอกบ้าน 30.8 องศา C, RH = 21% แต่ในบ้านอุณหภูมิเพียง 27.2 องศา C ปริมาณความชื้นเท่าเดิมแต่ RH = 48% เพราะ RH เป็นตัวเลข % ของอุณหภูมิครับ

สรุปใด้ว่า

อุณหภูมิสูง/RH สูง = อันตราย

อุณหภูมิสูง/RH ต่ำ = OK

อุณหภูมิต่ำ/RH สูง = OK

อุณหภูมิต่ำ/RH ต่ำ = อันตรายมาก

pui701

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 16:59:22 »
อ้ออ ขอบพระคุณ​มากครับน้า ผมเคยอ่านกราฟที่น้าอธิบายความชื้นกับอุณหภูมิ​ยังงงๆหน่อย แต่มาอ่านสรุปที่ว่ามาบวกกับกราฟเดิมที่มี เข้าใจเลยครับน้า

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2022, 20:40:42 »
เรื่องอันตรายที่เกิดเพราะความชื้นในอากาศต่ำเกินไปในเมืองไทยไม่ค่อยมีใครพูดถึงกันแต่มันก็เกิดขึ้นใด้และเคยเกิดกับกีตาร์ของผมมาแล้วด้วย

เมื่อความชื้นในอากาศต่ำกว่าความชื้นในเนื้อไม้ ไม้ก็จะคายไอน้ำออกมาทำให้ไม้หดตัว อาการแรกคือไม้ fret board หดทำให้ปลาย fret โผล่แบบรู้สึกใด้ตอนเอามือลูบ ไม้หน้าจะเริ่มยุบทำให้เกิดอาการสาย buzz สองอย่างนี้แก้ใด้โดยการเพิ่มความชื้นให้กีตาร์แต่อาการที่น่ากลัวสุดคือเมื่อไม้หน้าหดตัวมันจะเริ่มแยกออกจากกันตรงรอยต่อซึ่งรอยแบบนี้ที่เรียกว่า Center Seam Separation แตกแล้วแตกเลยครับ

กีตาร์ของผมสองตัวที่เกิดรอยแยกตรงกลางเป็นกีตาร์ hand made ทั้งคู่ ตัวแรกเป็นกีตาร์ของช่างไทยซึ่งน่าจะผลิตในห้องที่มีความชื้นสูง พอมาอยู่กับผมใด้สองสามปีก็เริ่มมีรอยแยกเพราะห้องผมความชื้นต่ำ ตัวที่สองเป็นกีตาร์โปร่งจากอังกฤษที่น่าจะผลิตในหน้าร้อนในห้องเปิดที่ความชื้นสูงเหมือนกัน ส่วนอีกสองร้อยกว่าตัวส่วนใหญ่เป็นกีตาร์โรงงานที่มีการควบคุมอุณหภูมิและความชื้นตอนผลิตเลยไม่มีปัญหานี้ครับ

โรงงานกีตาร์ในอเมริกา ยุโรปและญี่ปุ่นมักควบคุมอุณหภูมิใว้ที่ 22°C ที่ RH 45% ซึ่งมีปริมาณไอน้ำในอากาศประมาณ 7.5 กรัมในอากาศน้ำหนัก 1 กิโลกรัม ฝรั่งเขาแนะนำว่าปริมาณความชื้นในอากาศควรอยู่ระหว่าง 6 ถึง 12 กรัมต่ออากาศ 1 กก.เพื่อสุขภาพที่ดีของกีตาร์โปร่ง

ตัวเลข %RH นั้นไร้ประโยชน์อย่างสิ้นเชิงถ้าไม่มีตัวเลขอุณหภูมิกำกับ ถ้ามีครบก็สามารถดูใน chart ใด้ว่าความชื้นในบ้านคุณอยูในโซนปลอดภัยระหว่างไอน้ำ 6 ถึง 12 กรัมต่ออากาศ 1 กก.หรือเปล่า