Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้าๆนอกเรื่องกีต้าร์สักนิดครับ  (อ่าน 3465 ครั้ง)

Dokdiao

• member
คือผมลาออกจากงานครับ ได้งานใหม่เป็นบริษัทเอกชน ทําในรถไฟใต้ดินครับ (MRT) และได้ตอบตกลงทํางานกับทางบริษัทไปแล้วนะครับ แต่ผมยังไม่ได้เซ็นสัญญาจ้าง

ก่อนหน้าที่จะทําที่ MRT   ผมได้ไปสอบกับทางรถไฟฟ้า BTS เพราะผมเห็นว่า มันเป็นของรัฐวิสาหกิจ มีความมั่งคงมากกว่า และสอบได้ด้วยครับ ผมได้ถูกเรียกให้ไปตรวจร่างกาย และรายงานตัว (ตอบตกลงกับ MRT วันจันทร์ที่ผ่านมา พอถึงวันพุธ ทาง BTS โทรมาแจ้งผลการสอบและเรียกให้ไปรายงานตัวครับ)

ผมควรจะทําไงดีครับน้าๆทุกท่าน ถ้าผม ยกเลิกไม่ทํากับ MRT จะดูน่าเกลียดไหมครับ ทั้งๆที่ตกปากรับคําไปแล้ว แต่ผมก็อยากได้ความมั่นคงในชีวิตมากกว่า เพราะผมมีเมียแล้ว ไม่ได้ตัวคนเดียวเหมือนแต่ก่อน

TOM1869

• member
Re: ปรึกษาน้าๆนอกเรื่องกีต้าร์สักนิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:05:36 »
ควรเลือก งานที่มีความมั่นคงในชีวิต  ให้คิดว่า เมื่อเรามีอายุมากขึ้น  บริษัทเอกชน หรือ รัฐวิสาหกิจ ใครจะยังคงจ้างเราทำงาน ให้  คำตอบอยู่ในตัวเองแล้วครับ
Line id: 081-8718003

yamakita

• member
Re: ปรึกษาน้าๆนอกเรื่องกีต้าร์สักนิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:05:58 »
ตอบน้าเดี่ยว น้าสามารถเลือกงานที่น้าอยากทำและคิดว่ามั่นคงได้เลยครับ แต่ให้แจ้งไปยัง MRT ว่าขอสละสิทธิ์ ไม่น่าเกลียดครับ เรื่องปกติครับ น้าไม่ใช่รายแรก และ MRT หรือทุกบริษัท ล้วนแต่มี Case นี้ทั้งนั้นครับ ที่เรียกว่าน่าเกลียดคือ ไม่เอาแล้วไม่แจ้ง หายไปเฉยๆ ไม่แจ้ง ไม่ไรเลย จนฝ่ายบุคคลต้องโทรมาถามว่าจะมาหรือไม่มาครับ อันนี้น่าเกลียดถือว่าไม่ให้เกียรติบริษัทและไม่โตพอครับ

เสริมอีกนิด การที่น้าไม่ไป ขอสละสิทธิ์ โดย Policy ของบริษัทชั้นนำ เค้าไม่ถือเป็นความผิดน้าครับ แต่ถือเป็นเรื่องที่ HR หรือ ฝ่ายบุคคลต้องไปพิจารณาว่าทำไมคนถึงสละสิทธิ์มากกว่าครับ 

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:12:03 »
อืม ผมว่าคนเราบางที ก็อย่าดูเเค่เนื้องานภายนอกน่ะ  ว่า เอกชน หรือ รัฐวิสาหกิจ

เเต่สุดเเท้เเล้ว เเต่เราครับ 10ปากว่าไม่เท่าลงมือทำครับ .........ต้องเสี่ยง.
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:08:17 »
เพื่อความมั่นคงในชีวิตครับ   พอเอาเข้าจริงๆ คนเราก็ต้องเห็นแก่ตัวทุกคนแหละครับ  จะมากจะน้อยก็ว่ากันไป

เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด ก็ลองคิดเอาเองครับ

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:29:48 »
ขอบคุณทุกข้อคิดเห็นน้าๆทุกท่านมากๆครับ

piggy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:07:30 »
 คิดเพื่ออนาคตจ้า....

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:27:02 »
ผมว่าน้ามีคำตอบอยู่ในใจแล้วแหละครับ เพียงแค่อยากมั่นใจเท่านั้นเอง ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

pannpower

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:32:47 »
 น้ามีโอกาศที่ดีมากๆอ่า (แอบอิจฉา ^_^) แบบว่าบางคนไม่มีโอกาสให้เลือกมากมาย แต่น้าดีโอกาสดีมากๆเลย

โอกาสของเรา สิทธิ์ของเรา ลุยเลยครับน้า  

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:38:31 »
ผมว่าน้าสลับกันหรือเปล่าครับ อย่าง BTS (ลอยฟ้า) นี่เอกชนนะครับ ส่วน MRT (ใต้ดิน) นี่ รัฐวิสาหกิจนะครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:21:00 »
ทำไมถึงคิดว่าบีทีเอสมั่นคงกว่าเอ็มอาร์ทีล่ะครับ...............

ปล.ไม่มีอะไรที่มันมั่นคงหรอกครับ.............

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:37:18 »
เลือกงานที่มีความมั่นคงในชีวิตถูกต้องแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นงานที่เราชอบหรือถนัดด้วยยิ่งดีใหญ่ น้าดอกเดียวไม่ต้องกังวลอีกที่นึงหรอก บอกเหตุผลเขาไปตรงๆ ผมว่าเขาเข้าใจและอาจสนับสนุนเราด้วย...^_^
รักเธอ...ประเทศไทย

Sanyen

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:53:29 »
สวัสดีวันเสาร์ครับน้า

อนาคตไม่แน่นอน จากที่พอทราบทั้ง ๒ ก็มีชื่อด้วยกันทั้งคู่ ส่วนตัวหากเป็นผม ผมจะ เลือกทำใน สิ่งที่ใจอยากทำครับ สุดท้ายสำหรับผม ชีวิตการทำงานอยู่ที่สภาพแวดล้อมของสถานที่และเพื่อนร่วมงาน และค่าตอบแทน

เรามีสิทธิ์์ในการตัดสินใจครับว่าจะทำหรือไม่ทำที่ไหนมีค่าตอบแทนและสวัสดิการดีกว่า เป็นผม เลือกสิ่งนั้นครับ เพื่อ เมีย เพื่อ ลูก และ กีต้าร์ สู้โว้ยยยยยย >:(

อย่าลืมว่า มันเป็น สิทธิิ์ ของน้าในการตัดสินใจ สวัสดีครับ...

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:00:39 »
ส่วนตัวเคยเจอสถานการณ์นี้เมื่อนานมาแล้วครับ ไปสมัครที่นึง ไม่ได้ชอบเนื้องานแต่เงินดี กับอีกที่นึงเนื้องานอยากทำแต่เงินน้อย จนผมได้ทั้งสองที่พร้อมกัน ถ้าเลือกความมั่นคง ผมคงเลือกบริษัทแรกเพราะว่าเงินดีบริษัทค่อนข้างดูมั่นคง แต่ผมกลับเลือกสิ่งที่อยากทำมากกว่าแม้เงินที่น้อยกว่า จนเมื่อได้ทำงานแล้วรู้ว่า การเลือกมันไม่ใช่ผิดถูก แต่มันคงเป็นความเหมาะสมในสถานการณ์นั้นๆมากกว่า ถ้าผมเลือกได้ผมคงเลือกบริษัทแรกครับ 555 เพราะทำงานมากๆจึงรู้ว่าสิ่งที่เราต้องการคืออะไรครับ

แต่ถ้าอยากลองๆเลยครับ จะได้รู้ว่าสิ่งที่เราคิดนั้นเหมาะกับเราหรือเปล่า จะทำให้การเลือกครั้งต่อไปนั้นมั่นใจมากขึ้น สู้ๆครับ

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:12:45 »
ผมว่าน้าสลับกันหรือเปล่าครับ อย่าง BTS (ลอยฟ้า) นี่เอกชนนะครับ ส่วน MRT (ใต้ดิน) นี่ รัฐวิสาหกิจนะครับ
ทั้งสององค์กรเป็นรัฐวิสาหกิจทั้งคู่ครับ เพียงแต่ว่าที่ MRT ผมทําให้กับบริษัทเอกชนที่รับสัมปทานจาก MRT มาอีกทอดนึงครับ เวลาปฏิบัติงานต้องลงไปทําตามสถานีของ MRT ครับ จึงไม่ใช่พนักงานของ MRT โดยตรง 
ส่วนของ BTS ผมสอบเพื่อบรรจุเป็นพนักงานประจําครับ  พอสอบได้ จึงเป็นพนักงานของรัฐวิสาหกิจครับ

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 04:06:45 »
จบช่างกลมา อยากทำงานกัด กลึง ไส งานถนัดที่รำเรียนมา ตอนนั้นสอบได้หลายบริษัท สุดท้ายเลือกที่รายได้ดี แอบเห็นแก่เงินนิดๆ สวัสดิการดี
จนตอนนี่ทำงานโรงงานปิโตร พวกกัด กลึง ไส ลืมหมดละ
     สวัสดิการก็สำคัญนะครับ พ่อ แม่ ลูก เมีย เราต้องดูแล