Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีผมซื้อกีตาร์มาใหม่เสียงดีครับ แต่พี่เคาบอกว่าไม้ไม่แห้ง  (อ่าน 10823 ครั้ง)

แทนไทย

• member
ยัดซองกันชื้นเกินความจำเป็นระวังไม้เเหกนะครับ

Montra

• member
มองด้วยตาเปล่านี่รู้เลยเหรอครับ ว่าไม้ไม่แห้ง ?
แล้วถ้ากีตาร์ท็อปลามิเนตนี่ ไม้ถูกอบแห้งแบนมาเป็นแผ่นจากโรงงานแล้ว มันจะไม่แห้งได้อีกหรอครับ ?

ถามขำ ๆ คิดเล่น ๆ ครับ ^^

( ตอนนี้ดูเหมือนคำว่า"ไม้ไม่แห้ง" หรือ "ไม้แห้งสนิท" กลายเป็น สิ่งที่พูดกันเรื่อยเปื่อยโดยไม่ได้อ้างอิงหลักการใด ๆ ไปแล้วในบางเวบ บางทีนั่งอ่าน ก็ขำดี ขนาดบางคนขายกีตาร์ไม้อัดทั้งตัว ยังบอกว่า กีตาร์เก่าไม้แห้งสนิทแล้ว ซึ่งก็ถูกของเค้า เพราะมันคงแห้งสนิทมาจากเตาอบที่โรงงาน ตั้งแต่ขั้นตอนการทับบดอัดไม้ด้วยอุณหภูมิสูงเพื่อทำให้เป็นลามิเนตมาแล้วล่ะครับ ส่วนกีตาร์ที่เป็น solid ทางโรงงานผลิตเค้าคำนวนมาอย่างเหมาะสมแล้วล่ะครับว่าไม้ที่นำมาประกอบเป็นกีตาร์ควรจะผ่านการบ่มจนแห้งขนาดไหนจึงจะเหมาะสมและมีการสั่นสะเทือนของไม้ได้ดีพอที่จะทำเป็นกีตาร์ได้  โดยมีเครื่องวัดความชื้นในเนื้อไม้เป็นเรื่องเป็นราวที่เรียกว่า  Protimeter หรือ Wood Moisture Meter ครับ ไม่ใช่มองด้วยตาเปล่าแล้วพูดไปเรื่อยเปื่อย ก่อนจะมาขายให้เรานั่งถกกันเรื่องความแห้งของไม้อยู่นี่ไงครับ ;D )

ตรงกับที่ผมต้องการสื่อออกไปเลยครับน้ากบ  กีตาร์นี่กว่าจะเอาไม้มาทำขายได้  เค้าเก็บ อบ คัดสรรกันซะขนาดหนักมาแล้ว อันนี้เอาเฉพาะที่เค้าทำตามมาตรฐานนะครับ  ไอ้ที่พูดกันว่าแห้ง น้ำ เปื่อย อะไรประมาณนี้ ผมว่าโม้ตามเขาไปแหละ  ถ้าเสียงดีแล้วต้องแคร์อะไรอีกละครับ  ถึงแช่น้ำมาขายผมก็ซื้อ ถ้าเล่นแล้วมันเสียงดีเสียงเพราะเสียงถูกใจ  หรือไม่จริงครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

ตรงกับที่ผมต้องการสื่อออกไปเลยครับน้ากบ  กีตาร์นี่กว่าจะเอาไม้มาทำขายได้  เค้าเก็บ อบ คัดสรรกันซะขนาดหนักมาแล้ว อันนี้เอาเฉพาะที่เค้าทำตามมาตรฐานนะครับ  ไอ้ที่พูดกันว่าแห้ง น้ำ เปื่อย อะไรประมาณนี้ ผมว่าโม้ตามเขาไปแหละ  ถ้าเสียงดีแล้วต้องแคร์อะไรอีกละครับ  ถึงแช่น้ำมาขายผมก็ซื้อ ถ้าเล่นแล้วมันเสียงดีเสียงเพราะเสียงถูกใจ  หรือไม่จริงครับ

แบบแช่น้ำมาขาย ต้องไปหาซื้อแถวรัชดา-พระรามเก้าแล้วครับพี่มนตรา อิอิ..   ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Montra

• member

ตรงกับที่ผมต้องการสื่อออกไปเลยครับน้ากบ  กีตาร์นี่กว่าจะเอาไม้มาทำขายได้  เค้าเก็บ อบ คัดสรรกันซะขนาดหนักมาแล้ว อันนี้เอาเฉพาะที่เค้าทำตามมาตรฐานนะครับ  ไอ้ที่พูดกันว่าแห้ง น้ำ เปื่อย อะไรประมาณนี้ ผมว่าโม้ตามเขาไปแหละ  ถ้าเสียงดีแล้วต้องแคร์อะไรอีกละครับ  ถึงแช่น้ำมาขายผมก็ซื้อ ถ้าเล่นแล้วมันเสียงดีเสียงเพราะเสียงถูกใจ  หรือไม่จริงครับ

แบบแช่น้ำมาขาย ต้องไปหาซื้อแถวรัชดา-พระรามเก้าแล้วครับพี่มนตรา อิอิ..   ;D
แม๊............ น้ากบนี่  ชี้โพรงให้กระรอกซะแล่ว  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

• member
แถวนั้นโพรงเพียบเลยครับพี่มนตรา 55555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Martin B.Taylor

• member
5555ไอ้มุขที่ชอบบอกว่าไม้แห้งสนิทดีแล้ว เสียงดีระดับเทพเนี่ยมันพูดไปเรื่อยเปื่อยจริงๆ55555

TuiHY

• member
ไม้แห้งสนิทน่ะ มันมีจริงครับ แต่ก่อนแห้งสนิทเสียงต้องดีก่อน แห้งสนิทก็ทำให้แค่เสียงกังวานขึ้นเท่านั้น
ไม่ได้แปรงร่างให้เป็นกีต้าร์เทพแต่อย่างใด เอกลักษณ์เสียงของมันยังคงเดิม แต่กังวานขึ้นเท่านั้นครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ของผมแห้ง แบบพึ่งรู้จักกันอะครับ พี่กบ (แห้งไม่สนิท............5555555555)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
สนิทกัน ฮ่าๆๆ
:)

• member
ของผมแห้ง แบบพึ่งรู้จักกันอะครับ พี่กบ (แห้งไม่สนิท............5555555555)

- -' พี่เบียเล่นได้ทุกเมล็ด 555555+