Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด มาอีกแล้ว ซักพัก น้าท่านใดสนใจก็ ลองดู  (อ่าน 4634 ครั้ง)

redtopup

• member
ผมก็ประมูลทุกวันเลยครับใน อีเบย์  
ตอนนี้ก็ได้ บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด มาชุดนึง
ติดต่อเจ้าของงช้าไปหนึ่งวัน  ประมูลได้แล้วแต่ดันติดต่อ ช้าไป 1 ชั่วโมง
เจ้าของไปพักร้อน เลยต้องรออีก หลายอาทิตย์กว่าเขาจะกลับ  และส่งไม้ให้

มาดูไม้กันครับ
ดูจากรูป  ลายสวย ดีมากๆเลย ไม้น่าจะอายุมากด้วย ลายตรง  

ไม้นั้น เป็น รู เล็กๆด้วย  ไม่รู้ว่า  เกิดจาก ไม้เลาะมาจาก ประตู  รึเปล่า
ไอ้เจ้า รูๆเป็น รู ตะปู หรือเปล่าก็ไม่รู้
แต่ถ้าเป็นรูที่เกดจากการ หดตัวของไม้ ล๊ะก็ ชิ้นนี้ ผมว่าเกิน 30 ปีในอายุโบ่มแน่ๆ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ดูๆแล้ว รู ไม่ขึ้น เต็มแผ่น ทั้งหมด  ถ้าไม้เก่าเก็บรูจะขึ้นเต็มแผ่นไปหมดเลย
ไม้อันนี้น่าจะมาจากประตูเก่า  หรือ  มาจากอะไรซักอย่าง
รูมีไม่เป็นไร ช่าง เอา ผงไม้มาอุดและแต่งสีได้ สบายแฮ เลย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
แฮ่ๆ 
ถึงมือผมเมื่อไหร่  จะเอามา ให้ดูอีกเที่ยวครับ
สำหรับน้าๆ ถ้าสนใจ  ไม้ชิ้นนี้
ผมก็ขอเวลาคิดดูก่อนครับ ว่า  จะปล่อยดีรึเปล่า ขอค่า จิ้มๆ นิดๆหน่อยๆ ก็พอแล้ว
กะเก็บเอา ไว้  หรือ ไม่ก็ เอาไปขายช่างทำกีค้าร์ครับ 
กีต้าร์ช่างไทย ตัวใหม่ผมคงไม่ทำแล้ว เพราะ เงินหมด 
ตอนนี้เก็บเงิน รอ สั่ง เจ้า lu แล้ว

wanichsoong

• member
ฮู้.............สุดยอดครับ
สวย

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
อยากได้บ้างจังT^T
Norman b18/cedar

nhoy

• member
สวยมากครับน้า redtopup

winnie

• บุคคลทั่วไป
ลายไม้สวยมากๆ น่าเอามาทำ custom อิอิ

labella

• member
สวยงามมากครับ น้า  :D

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ไม่ทราบว่า ทั้งหมดนี้ ได้มาเท่าไหร่หรอครับ น้า redtopup
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nantfa

• member
เเหล่มเลย น้า
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ไม้สวยจริง ๆ ครับ ทำกีตาร์ออกมาต้องงามหยดแน่นอนครับ อยากเห็นจัง ^^

wonderman

• member
อืมม์ .....แล้วจะเอาไปให้ใครทำให้หล่ะ ?

แล้วค่าทำ + ค่าไม้ รวมราคาเท่าไหร่ครับ ?

redtopup

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับที่เข้ามาชม
เรื่องราคา ผมขออุป เอาไว้ก่อนครับ เดี่ยวเสียราคาไม้
เพราะ ผม 2 จิตร 2 ใจครับ
คือ  ใจก็อยากทำกีต้าร์อีกตัว ใจนึงก็อยากขาย เอา กำไรมาเป็นค่าเหนื่อยบ้าง
2 จิตร 2 ใจ
เมื่อ วาน โทรไปคุย กับ ช่างนรงค์  คุยกัน นานเป็น ชั่วโมงเลยได้ความรู้เกี่ยวกับ กีต้าร์เบื้องต้นเป็นอย่างมากๆ คุย จนแบ็ดหมด
สำหรับน้าๆ ที่สนใจกีต้าร์คนไทยทำก็ผม  จะ ขอรายงานเอา ของ ช่างนรงค๋ก่อนล๊ะกันครับ

ถ้าใช้ไม้ของเขาเขาจะแบ่งกีต้าร์ที่ทำขายเป็น คร่าวๆ เป็น 3 รุ่นครับ
คือ รุ่น นักเรียน  ก็จะใช้ไม้ เกรด ธรรมดา
รุ่น สแตนดาส์ ก็จะใช้ไม้เกรด 3 a
รุ่น คอนเสิรท์ ก็ จะใช้ไม้เกรด มาสเตอร์
ไม้ของเขา สั่งจากสวิส
ผมถามว่าทำไมสั่งจาก สวิส เขาว่า ไม้มันเคยมือ เพราะใช้ไม้ จากประเทศนี้ มาตลอดรู้เรื่องการปรับแต่งเพราะเคยมือ
สำหรับไม้เกรด มาสเตอร์ เขาบอกได้ โควต้าจาก สวิส ปี ล๊ะ 3 ชุด เอง
ตอนนี้ถ้าสั่งทำก็ ออเดอร์รอ 2 ปี
กีต้าร์ของเขา มี 2 บุคคลิค
คือ จะเอา บุคคลิค ของ ฮุยเซอร์ หรือ จะเอา โรมานิรอส    ก็เลือกเอา ว่าจะเอาบุคลิคแบบไหน

ผมคุยเรื่องค่าตัว ไม้ หลัง กับ ข้าง ผมเอาไป
ไม้ส่วนอื่นเขาจัดให้
โดย เอาไม้หน้า สปูร๊ท เกรด มาสเตอร์  เขา ขอ 8 หมื่น ไม่รวมกล่อง  คิดว่าน่าจะต่อได้อีกหน่อยเนื่องจากคนคุ้นเคยกัน ศิทธ์ผู้พี่ร่วมสำนักเดียวกัน

มีเหตุผลหลายอย่างที่ผมอยากได้กีต้าร์เสียงสไตค์ ฮุยเซอร์ บ้างเพราะ เอาไว้เล่นเพลงป๊อบ ผมว่า เสียงสไตค์นี้น่าฟังมากๆ ใสไปหมดเลย  โดยเฉพาะเสียง เบส ที่ใสๆ ไม่ลงต่ำแบบ โรมานิรอส

แต่เงิน 8 หมื่น นี่ก็คิดหนักครับ รวมไม้เบร๊จเส๊จรวมกล่องก็แสนกว่าแล้ว
สำหรับกีต้าร์คลาสสิค ของช่างไทยทำ ผมว่าราคาไม่น่าตกครับ เพราะ
กีต้าร์ช่าง นรงค์ กับ ช่างกบ  ยังไม่มีใครเบื่อ เลยซักคน
ยิ่ง ออเดอร์ รอ 2 ปีเนี่ย ผมว่า ราคามือ สอง น่าจะตกไม่มาก  เพราะ คนขี้เกียจรอ
ผมก็เรื่อยๆ  แต่ใจคิดว่า จะขายไม้ดีกว่า  ให้คนที่เขาต้องการจริงๆเอาไปดีกว่า 
ถ้าเกิด ผมขาย น้าๆสนใจก็ผมจะขายให้ครับ
ถ้าไม่มีใครเอา ผมก็ จะเอาไปขายให้กับช่างกบก่อน เพราะ เคยคุยกันเอาไว้ ก่อน ว่าผม หาไม้มาได้ เขาก็จะซื้อ
แต่ถ้า ราคาที่ผมเสนอไปไม่มีใครเอา ผมก็เก็บๆ เอาไว้เฉยๆเพราะ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร มาก  มาย 
ป่านนี้ช่าง 2 คนคงโทรคุยกันแล้ว  ไม้มาแล้ว 

ช่างนรงค์  ทำกีต้าร์ ไม้ พะยูง ออกไปหลายตัว  แล้ว
ถามถึงเรื่องเสียงเขาก็ว่าเสียงดี  อยู่ระหว่างกลาง ระหว่าง โรสวู๊ด กับ บราซิเลี่ยน
กีต้าร์ที่ ไม้ข้าง และหลัง อ่อนกว่า อีก ชนิด เสียง จะพุ่งไปข้างหน้ามากกว่า ไม้ ข้างและหลังที่แข็งกว่า ได้นิดๆหน่อยๆจากเขา
การตัดไม้  เขาอธิบายว่า ลายไม้ ที่ไม่ตรงนั้นขึ้นอยู่กับการตัดด้วย ถ้า ลายมากๆ ส่วนมาก คนตัด มี จุดประสาค์เพื่อ เอามาทำเฟอร์นิเจอร์
ตัด แบบ ไม่ตรงเพื่อ ให้ลายไม้ขึ้นมากๆ
ผมถามอ้าวแล้วแบบนี้ ลายสวยๆ ทำกีต้าร์ออกมาก็เสียงสู้ลายตรงไม่ได้ซิ เพราะ เสี้ยนไม้มัน ไม่ตรง  ทำให้มีผลต่อการเรโซเน้น การสั่นสะเทือนเพื่อ หยุดและกระจายเสียง
เขา หยุดคิดแป๊บนึงบอกว่า ไม่เกี่ยวแล้วก็อธิบาย ต่อ จำไม่ได้แล้วผม น่าจะกั๊กๆมากกว่า เดี่ยว บอกว่า ลายสวยๆมาก เสียงไม่ดีสู้ลายตรงไม่ได้
เดี่ยวพอ ลายมากๆสวยๆเข้ามา ราคาตก อันนี้ผมคิดไปเอง

ก็บทสรุป ผมก็คงจะขายไม้ชิ้นนี้ครับ เอาไว้มันเข้ามา ผมจะวัดดูก่อนว่า เอามาทำกีต้าร์สายเหล็กพอรึเปล่า กลัวขนาดมันหน้ากว้างไม่พอ
แต่ ไม้อันนี้ ผมว่าทำกีต้าร์ออกมา เสียงดีแน่ๆเลย  ลายมันเหมือน กับ  เบอนาเบ้ ของ อาจารย์ผมเลย  ตัวนึง 3 แสนกว่าโน่นแน๊ะ

redtopup

• member
เพิ่มเติม สำหรับเรื่องไม้หลัง เนี่ย ใครคิดว่าไม่สำคัญ 
เป็นความคิดที่ผิดถนัดครับ
อะไรที่จะได้เพิ่มอีกนิดนึงเนี่ยที่เกี่ยวกับเสียง  มันต้องการปัจจัยที่เพอิ่มเข้ามาเป็นอย่างมากเพื่อให้ได้ไอ้ที่กระจิดเดียวสนี่แหละ
เหมือน อย่างเครื่องเสียงบ้าน พวก สายสัญญาณ ต่างๆ 
ถ้าทุกอย่างถึงหมด เปลี่ยนสายสัญญารที่แมช์ๆเข้าไป ได้เสียงที่ดีเพิ่มอีกนิด  แต่ต้องลงทุนมากจริงๆ  กับเสียงที่มาอีกนิดๆถ้าหูถึงฟังออก
ในกีต้าร์พวกหางเสียงต่างๆนี่แหละที่ไม้หลังนั้น ช่วยผลักดันให้ไม้หน้าส่งประกายได้เต็มที่  สเหมือนเป็นโค๊ช นักมวยเลยทีเดียว
ไม่ต้องดู อื่นไกล  กีต้าร์หลังเต่าที่ไม้หลัง เป็น วัศดุสังเคราห์ เสียงต่างจากไม้แท้มากๆ  ซึ่งบุคลิคของเสียง แตกต่างกันไป

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
เรื่องราคานี่ น้า redtopup จะ ประมาณ คล่าวๆ เป็นเลข กี่หลัก หรือ xxxxx ให้หน่อย ได้มั้ยครับ
คือ ผมจะเอามา เป็นข้อมูล เปรียบเทียบ กับไม้ไทย อ่าครับ ว่า มันแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

redtopup

• member
ไม้ไทย ถูกกว่ามากครับ
ปกติ บราซิเลี่ยน ที่ลายสวยๆ ชอบแย่งๆกัน  ก้ มี 1 พันเหรียญต้นๆก็ยังเคยมีเลยครับ
ป้วนเปี้ยน อยู่มี่  400- 700 เหรียญนี่เจอบ่อยครับ แต่สรุป
อันนี้ผมให้ ข้อมูลเกี่ยวกับที่ประมูลในอีเบย์ 
ในอีเบย์ เนี่ย  ถ้าเราประมูลอยู่คนเดียวก็ บางทีไม่ได้ของน๊ะครับ
เพราะ คนขายจะมีราคา ที่เขาจะเอาอยู่เช่น
เขาขอขาย  300 เหรียญ แต่เราประมูล ชนะเป็น 250 เหรียญแบบนี้ก็ไม่ได้ของ เพราะ เราไม่รู้ว่าราคาต่ำสุดเขาจะขายเท่าไหร่ ครับ
เอาราคาที่ผมจะปลาอยก็ ประมาณ 2xxxx กว่าๆครับ
จริงๆ ผมว่า ถ้าจะทำกีต้าร์ทั้งทีแล้ว ประหยัดเงิน แค่ หมื่น กว่าบาทเนี่ย อย่าไปประหยัดเลยครับ 
กีต้าร์ถ้าเราเบื่อ มันขึ้นมาเมื่อไหร่ ลงประมูลในอีเบย์ ผมว่า บางทีออกตัวง่ายกว่าขายในบ้านเราอีก ถ้า ไม้หลังสวยๆ

dho

• member
วันนี้ผมได้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ดมามีกะพี๊ด้วยหน้า11นิ้วครึ่ง1หุน ..หนา 1นิ้วครึ่ง..ยาว34นิ้ว..สายเสือเลยทีเดียวเชียว..(มันคือชิงชันสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเท่าที่เคยเห็นมาครับ..)ผมกำลังจะถ่ายรูปลงมาให้ดู..รอแป๊บ.

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
ไม้สวยครับ

น้า redtopup ลึกซึ้งมากครับ ยกนิ้วให้ครับ

nco4433

• member
โอ้ราคาก็แหม..กีตาร์ดีๆ เป็นตัวๆ เลยนะครับ คนเก็บฟืนอย่างผมคงได้แต่ติดตาม น้า redtop มาดูให้เป็นบุญตาล่ะครับ...อิอิอิอิ ;D