Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูให้ทีนะครับ ว่าตัวนี้ใช่ไม้ Solid หรือเปล่าครับ (มีรูป)  (อ่าน 5956 ครั้ง)

monster_Bass

• member
ถ้าผู้ขายเป็นบุคคลธรรมดาและคุณมีหลักฐานว่าผู้ขายยืนยันว่าเป็นของแท้อาทิเช่นข้อความที่โต้ตอบกันในไลน์หรืออีเมล์ คุณก็แจ้งความจับผู้ขายใด้ครับ ความผิดฐานฉ้อโกงเป็นความผิดที่ไม่สามารถยอมความกันได้ ตาม ป.อ.มาตรา 343 , 348 ประกอบมาตรา 341 และมีอายุความ 10 ปีครับ
ขอบคุณมากนะครับผมสำหรับข้แมูลดีๆครับ

guitar_import

• member
เอาเท่าที่ผมรู้มานะ...Epiphoneยุคหลังๆมันทำอยู่2ที่ครับ คือMade in Indonesia กับ Made in China ต้องถือว่าเป็นของแท้ทั้งคู่แต่คุณภาพต่างกันราวฟ้ากะเหว นักเล่นแถวบ้านผมมักจะหาเล่นของMade in Indonesia เอามาเป็นตัวback upตัวGibsonของแท้กันครับ
 ขอนุญาตยกตัวอย่างเช่นผมมีGibson Hummingbird Artist

ผมก็จะไปหาไอ้เจ้าEpiphone Hummingbird Artist เอามาไว้ถลุงครับ

และเท่าที่ผมพอจะทราบมา ราคามือหนึ่งของอินโดสูงกว่าของจีนพอสมควรราวๆ15%(แต่ตอนนี้ทำในจีนหมดแล้ว) ส่วนเรื่องสเป็คไม้นั้นผมว่าเป็นไปได้ครับที่พอมาทำในจีนแล้วอาจมีการเปลี่ยนไปใช้ไม้Laminateเพื่อให้ราคาถูกลง แต่เวลาเราsearchข้อมูลทางเน็ต เราอาจไปเจอข้อมูลตัวของตัวเก่าที่ทำในอินซึ่งใช้ไม้Top solidก็ได้ครับ

h5555

• member
เรื่องของEpiphone นี่ต้องดูเป็นล็อตๆไปครับ  อย่างEpiphone EJ-200CE ของแท้ๆรุ่นเดียวกันผลิตที่จีนกับอินโดนี่ก็ต่างสเปคกันแล้ว มีทั้งที่เป็นท้อปโซลิดและที่เป็นท้อปลามิเนท ผมก็ได้ข้อมูลดีๆจากน้าๆในห้องนี้ล่ะ  หากเป็นEpiphone รุ่นอื่นๆก็ลองใช้วิธีที่ว่าค้นหาเทียบเคียงดูก็ดีครับ   ส่วนบางยี่ห้อดังๆยอดนิยมที่มีของปลอมเลียนแบบที่ประกาศขายในเว็บอื่นใน ตจว.นั้นผมก็เกือบเสียรู้มาแล้ว  ก็คงต้องดูหลายอย่างประกอบและแม่นในยี่ห้อในรุ่นนั้นๆบ้างพอควรจึงจะพอมองออก   

virgoromance

• member
เพิ่มนิดนึง
ขอบโรเซตของสองตัวที่อ้างหรือยืนยันได้ว่าของจริง กับตัวที่เจ้าของกระทู้เอามาลงต่างกันค่อนข้างชัดครับ
ขอบนอกของทั้งสองตัวมีดำแค่สองเส้น แต่ตัวเจ้าของกระทู้มีดำ 3 เส้น (เกี่ยวมั้ยหว่า...)
จาริกรอบใจตน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้ามีรหัส ตัว s ต่อท้าย ก็ต้องเป็น solid top จะผลิตที่ไหนก็ตาม

• member
เพิ่มนิดนึง
ขอบโรเซตของสองตัวที่อ้างหรือยืนยันได้ว่าของจริง กับตัวที่เจ้าของกระทู้เอามาลงต่างกันค่อนข้างชัดครับ
ขอบนอกของทั้งสองตัวมีดำแค่สองเส้น แต่ตัวเจ้าของกระทู้มีดำ 3 เส้น (เกี่ยวมั้ยหว่า...)
ใช่ครับ ผมก็งงๆ แต่เมื่อก่อนผมเคยซื้อรุ่นเล็ก DR100 ของอิพีโฟนมาเหมือนกันจากร้านดังร้านนึงไม่ใช่ของปลอมแน่ๆครับ
แต่ดูในเว็บร้านไบดิ้งสีดำ พอสั่งมาจริงๆไบดิ้งสีขาว งานขอบซาวโฮลผมก็เก็บสีไม่เรียบร้อยเหมือนตัว AJ220s ในรูปเลยครับ เลยสงสัย
และเคยซื้อกีต้าร์ไซส์ 3/4 ของGreg Bennett ในเว็บบอกใส่ลูกบิดปั้มตราGroverมาเลยครับ แต่พอได้ของลูกบิดไม่มีปั้มตราอะไรเลย
ผมเลยค่อนข้างสงสัย เพราะพวกนี้มัน Made in china หมดเลยครับ

ในกรณีตัว AJ220s ที่ผมตั้งกระทู้นี้ ผมเริ่มลังเลว่ามันจะเป็นของปลอมหรือเปล่าไม่แน่ใจ ในใจก็อยากคิดว่าของปลอม แต่ผมก็เคยเล่นของปลอมมา
งานคอค่อนข้างสวยกว่าที่จะเป็นของปลอม ลูกบิดก็เหมือนกันวัสดุดีกว่าลูกบิดทั่วไปในงานจีน ก็เลยงงๆครับ 555 แต่เอาเป็นว่าท่าปล่อยต่อผมคงบอก
ว่าปลอมล่ะครับ เพราะบอกตรงๆตอนผมซื้อตัวนี้มา ก่ะไว้แค่ต้องการไม้หน้า Solid ครับ ผมว่าคนอื่นที่จะซื้อรุ่นนี้ก็คงคิดเหมือนผมเช่นกัน และที่สำคัญ
ผมพลาดเองล่ะครับที่ไม่ดูให้ดีๆก่อนซื้อ(เศร้ามาก) เอาเป็นว่าผมตีเป็นปลอมแล้วกันครับ 5555

smart2011

• member
เดี๋ยวต้องกลับไปดูที่บ้านมีอยู่ตัวนึงสีซันเบิร์ด จำได้ว่าขอบซาวโฮลทำสีดำเหมือนกัน เคยสงสัยอยู่ แต่เสียงมันดีจัง เลยลืมเรื่องนี้ไปเลย

smart2011

• member
เหมือนกันเลย
ความคิดผม ดูส่วนอื่นก็ไม่คิดว่าจะเป็นของปลอม แต่บริษัทลดสเปคเองโดยไม่บอกหรือเปล่า เสียงโอเคผมก้อพอใจ ตอนนี้มี All solid แต่ก็หยิบ All laminated อีกตัวมาเล่นวางไม่ลงเหมือนกัน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
คิดในแง่ดีก็เป็นไปได้ที่ลด spec โดยไม่บอก แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ถือว่าไม่มีมาตรฐานอะไรให้เชื่อถือได้(คหสต) ไม้หน้าโซลิดกับลามิเนต เสียงมันต่างกันเยอะครับ ยกเว้นกีต้าร์แจแปนรุ่นเก่าๆนะครับ

• member
เหมือนกันเลย
ความคิดผม ดูส่วนอื่นก็ไม่คิดว่าจะเป็นของปลอม แต่บริษัทลดสเปคเองโดยไม่บอกหรือเปล่า เสียงโอเคผมก้อพอใจ ตอนนี้มี All solid แต่ก็หยิบ All laminated อีกตัวมาเล่นวางไม่ลงเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าซื้อมาจากร้านใหนหรอครับผม