Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หอนครับ  (อ่าน 3438 ครั้ง)

kimnue

• member
แอมป์หอนครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 20:57:49 »
fishman miniloudbox เปิด volume ประมาณครึ่ง และ gain เกินครึ่งขึ้นไป มีอาการแอมป์หอน ลองถอดกีต้าร์ เป้นแอมป์เปล่าๆ ก็มีอาการครับ วิธีแก้ยังไงครับ

TOM1869

• member
Re: แอมป์หอนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 22:22:14 »
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ. ลองเปิด anti feedback ช่วยดูครับ
Line id: 081-8718003

MUI

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 00:05:59 »
ผมเปิดบ่ายโมงทั้งสองปุ่ม ยังดันไปได้อีก

ไมค์ หรือ ระบบ พีเอ.อยู่แถวนั้นหรือเปล่าครับ...

kimnue

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:54:39 »
ไม่มีครับตั้งเล่นที่บ้านครับ พอดีเพิ่งซื้อแอมป์มือสองมาลองเล่น แต่ลองเทสเปิดแต่แอทมป์ ถ้าเล่น gain สุด กับ volume เกินครึ่งมีเสียงซ่าที่แอมป์ คิดว่าน่าจะมาจากแอมป์ครับ  มีวิธีแก้ไหมครับพวกนี้่

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 11:05:19 »
ถ้าไม่เสียบอะไรเลยแล้วแอมป์ยังหอนใด้นี่ก็คงเป็นปัญหาทางไสยศาสตร์แล้วครับ (เมื่อเร็วๆนี้ขับรถชนหมาตายหรือเปล่า)

อาการ "หอน" หรือ audio feedback นั้นจะเกิดขึ้นใด้ก็ต้องมีแหล่งกำเนิดสัญญาณคือกีตาร์หรือไมค์เสียบอยู่กับแหล่งขยายสัญญาณคือแอมป์ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Audio_feedback

kimnue

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:41:19 »
ไม่เรียกว่าหอนดีกว่าครับ มันจะมีเสียงซ่าออกมาจากแอมป์ครับถ้าไม่ต่ออะไรเลย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:13:21 »
เสียงที่คุณใด้ยินคือเสียง background noise ที่มีอยู่ในวงจรอีเล็คโทรนิคทุกวงจร เสียงนี้ตามปกติจะเบามากครับโดยเฉพาะในแอมป์กีตาร์โปร่งที่สมัยนี้ใช้ Class D digital amp. กันหมดแล้ว แอมป์ประเภทนี้มี signal to noise ratio สูงเกิน 90 dB ดังนั้นถ้าคุณไม่เปิด gain และ volume มากๆแล้วเอาหูไปฟังใกล้ๆลำโพงก็จะไม่ใด้ยินหรอก

ผมไม่ทราบว่าถ้าคุณเปิด gain จนสุดและเปิด volume ครึ่งนึง เวลาคุณเอาโปร่งไฟฟ้าของคุณเสียบแล้วเสียงมันดังแค่ไหน ถ้าปรีกีตาร์คุณเป็นระบบ active มันน่าจะดังจนหูแทบระเบิด ถ้าเป็นแบบนี้แอมป์คุณก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะถ้าเปิดระดับปกติมันก็ไม่มีเสียงซ่าให้คุณใด้ยินหรอกครับ

ถ้าคุณใด้ยินเสียงซ่าตลอดเวลาก็คงเป็นอุปกรณ์บางชินในวงจร analog ของคุณเสื่อม ตัวที่น่าสงสัยคือ capacitor แบบนี้ต้องยกไปให้ช่างดูครับ

kimnue

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:27:26 »
thank ครับ ว่าแต่มีร้านแนะนำไหมครับ คงลองยกไปให้ช่างดูซักหน่อยดีกว่าครับผม