Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ  (อ่าน 6754 ครั้ง)

Paxx

• member
ผมเห็นว่ากีตาร์ไฟฟ้า ทำง่ายกว่า เน้นไปที่ระบบไฟฟ้า ไม่ค่อยมีความซับซ้อนในการผลิต เหมือนโปร่ง แต่ทำไมราคาโดยเฉลี่ยแล้วแพงกว่าโปร่งละครับ หรือ ผมเข้าใจผิด ขอความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 10:55:44 »
ผมเห็นว่ากีตาร์ไฟฟ้า ทำง่ายกว่า เน้นไปที่ระบบไฟฟ้า ไม่ค่อยมีความซับซ้อนในการผลิต เหมือนโปร่ง แต่ทำไมราคาโดยเฉลี่ยแล้วแพงกว่าโปร่งละครับ หรือ ผมเข้าใจผิด ขอความกระจ่างด้วยครับ ขอบคุณครับ

เอารุ่นไหนกับรุ่นไหนล่ะครับ

Martin D-28 กับ fender std หรือเปล่า

เอาจักรยานกับมอเตอร์ไซด์ดีกว่า  จักรยานไม่มีอะไรเลย พื้นๆ แต่พอเบาๆ ต่ำกว่า 7 โล เท่านั้นแหละ ซื้อ Feno ได้หลายคันเลย
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
Re: ทำไมกีตาร์ไฟฟ้ามีราคาแพงกว่าโปร่งล่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:28:08 »
เข้าใจผิดครับ มันมีหลายเกรดหลายระดับเหมือนกันแหละครับ

แล้วเรื่องที่คิดว่ากีต้าร์ไฟฟ้าเน้นที่ระบบไฟฟ้าไม่เน้นเทคนิคการผลิดนั้นไม่จริงครับ กีต้าร์ไฟฟ้าดีๆเน้นเรื่อง Resonance ของไม้มาก่อนเลยครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:38:05 »
ไม่เป็นแบบที่น้า Paxx ว่านะ อย่า Martin D-45 Prewar ราคาค่าตัว x,xxx,xxx บาท 7 หลักนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:49:53 »
เรียนน้า Paxx
ผมว่าน้า Paxx อาจจะเข้าใจผิดก็ได้ครับ ไม่ว่ากีต้าร์โปร่งหรือไฟฟ้าก็มีหลายระดับด้วยกัน อาจจะเทียบกันยากสักหน่อย
ซึ่งถ้าจะเทียบก็ต้องเทียบในระดับเดียวกัน
และจากที่ผมประสบมามักเป็นตรงกันข้ามกับที่น้า Paxx เข้าใจครับ

ป.ล. ในจำนวนกีต้าร์ทั้งหมดที่ผมมีอยู่ กีต้าร์โปร่งค่อนข้างมีราคาแพงกว่ากีต้าร์ไฟฟ้าครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:15:37 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเข้าใจดีว่า กีตาร์ไฟฟ้าและโปร่ง ต่างมีหลายระดับราคาเหมือนกัน อย่างไรช่วยไขข้อข้องใจผมเพิ่มด้วยครับว่าผมเข้าใจผิดประเด็นใดบ้าง
ไฟฟ้าทำยากรึง่ายกว่า
ไฟฟ้าไม่ได้เน้นแค่ภาคไฟฟ้าแต่มีเรื่องของไม้ด้วยรึไม่
โดยปกติแล้วโปร่งมักจะแพงกว่า?
ผมเข้าใจว่าจักรยานเบาๆมันแพงกว่ามอเตอร์ไซค์ แต่ ไฟฟ้าที่แพงกว่าโปร่งยังไม่เข้าใจ
คือผมไม่ได้เล่นไฟฟ้าน่ะครับ แต่เห็นราคาไฟฟ้า หลักแสน แล้วก็สงสัยว่าทำไมจึงแพงน่ะครับ
ขอบคุณครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:22:01 »
ขออนุญาติแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ

โดยรวมๆแล้วโปร่ง Handicraft แพงกว่ากีตาร์ไฟฟ้าไม่ว่าแบรนด์ใหนทั้งนั้น เพราะต้องการความละเอียดกว่า ประกอบยากกว่า ซับซ้อนกว่าทําให้ต้นทุนน่าจะสูงกว่าครับ

กีต้าร์ไฟฟ้าจะไปแพงตรงส่วนประกอบอื่นๆซะมาก รูปร่างของกีตาร์ การทําสีลวดลายพิเศษต่างๆ ฝังเพชร ทอง นาค เงิน ปิคอัปดีๆต่างๆ คันโยกดีๆ รวมถึงรุ่นที่มีลายเซ็นต์ต่างๆ ชื่อเสียงบริษัท และความป๊อปปูล่าของนักดนตรีที่ใช้เล่น แต่เรื่องไม้และความละเอียดอ่อนก็มีเหมือนกันแต่อาจจะน้อยกว่าเพราะว่าเมื่อผ่านการโมดิไฟอุปกรณ์ในด้านเสียงต่างๆ ที่เป็นชิ้นส่วนภายนอกของกีต้าไฟฟ้า สามารถทําให้กีตาร์ราคา7000 ขึ้นไปถึง เสียงดีเทียบเท่า 2-3 หมื่นได้เลยได้เลยครับ (โปร่งทําไม่ได้ ซื้อแค่ใหนได้แค่นั้นอาจจะดีขึ้นเล็กน้อยเรื่องสายช่วยได้ อยากได้ดีขึ้นมากๆต้องซื้อใหม่ทั้งตัว )

แต่โปร่ง/ไฟฟ้าในราคาระดับล่างที่ใช้การผลิตจํานวนมากใช้เครื่องผสมคนทําก็น่าจะพอๆกันครับ

แต่ที่รู้สึกว่ากีตาร์ไฟฟ้าแพงกว่าเพราะได้ยินส่วนใหญ่ได้ยินข่าวได้เห็นเกี่ยวกับกีตาร์ไฟฟ้ามากกว่า  เพราะได้รับความนิยมและใช้ในวงดนตรีต่างๆมากกว่า คนทั่วๆไปเลยคิดว่าน่าจะแพงกว่า

สําหรับผมสาเหตุหลักๆที่ทําให้กีตาร์โปร่งถูกเพราะ พี่จีนนั่นเอง(ขอบคุณมากกกก)

ส่วนกีตาร์ไฟฟ้าแพงมากๆ เพราะเพลงร็อค วงร๊อคและกีต้าร์ฮีโร่ทั้งหลายนี่แหละ ต้นเหตุ อิอิ

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:24:40 »
ไม่เป็นแบบที่น้า Paxx ว่านะ อย่า Martin D-45 Prewar ราคาค่าตัว x,xxx,xxx บาท 7 หลักนะครับ

ถ้าจะพูดถึงราคามือสองนี่กีตาร์ไฟฟ้าทิ้งกีตาร์โปร่งแบบไม่เห็นฝุ่นครับ กีตาร์โปร่งแพงสุดก็แค่เจ็ดหลักแต่ 1959 Les Paul Standard ลายเฟลมจัดๆนี่ราคามือสอง $750,000 หรือ 22 ล้านบาท (8 หลัก) ครับ

$750,000.00 Les Paul

ตลาดของนักสะสมกีตาร์ไฟฟ้านั้นใหญ่กว่าตลาดสะสมกีตาร์โปร่งหลายสิบเท่าครับ ราคามือสองของกีตาร์ไฟฟ้ารุ่นที่หายากและมีศิลปินดังใช้เลยแพงมากเพราะมี demand สูงกว่า ส่วนราคามือหนึ่งนั้นถ้าเป็นระดับเดียวกันกีตาร์โปร่งแพงกวาครับ อย่างเช่น Fender American Standard Stratocaster ราคา $1680 แต่ Taylor 314CE ราคา $2280 เป็นต้น

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:25:48 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมเข้าใจดีว่า กีตาร์ไฟฟ้าและโปร่ง ต่างมีหลายระดับราคาเหมือนกัน อย่างไรช่วยไขข้อข้องใจผมเพิ่มด้วยครับว่าผมเข้าใจผิดประเด็นใดบ้าง
ไฟฟ้าไม่ได้เน้นแค่ภาคไฟฟ้าแต่มีเรื่องของไม้ด้วยรึไม่
ผมเข้าใจว่าจักรยานเบาๆมันแพงกว่ามอเตอร์ไซค์ แต่ ไฟฟ้าที่แพงกว่าโปร่งยังไม่เข้าใจ
คือผมไม่ได้เล่นไฟฟ้าน่ะครับ แต่เห็นราคาไฟฟ้า หลักแสน แล้วก็สงสัยว่าทำไมจึงแพงน่ะครับ
ขอบคุณครับ

เป็นเรื่องที่เปรียบเทียบกันไม่ได้ครับ

- เอาแบบสั่งทำดีกว่า ยี่ห้อ NNG มีทั้ง โปร่งและไฟฟ้า  ในราคาที่ใกล้เคียงกันไม่มี อุปกรณ์ประดับ  จะเห็นว่า กีต้าร์ไฟฟ้า ดูน่าจะทำง่ายกว่า แต่มันมีอุปกรณ์ ระบบไฟฟ้า ออกมาด้วย  อันนี้ ทำออกมาขายราคาพอๆ กัน

- กีต้าร์ไฟฟ้า PU เหมือนกัน แต่ไม้ไม่เหมือนกัน เสียงออกมา คนล่ะแบบครับ

- กีต้าร์ไฟฟ้าที่ราคาแพงกว่าโปร่ง ก็แยอะครับ มันเป็นเรื่องของ demand และ brand ด้วยครับ

- กีต้าร์ไฟฟ้า ราคาหลักแสน  คนที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า ก็เห็นว่าเป็นเรื่องปกติ เช่นเดียวกับคนที่เล่นไฟฟ้า เห็นกีต้าร์โปร่งราคาหลักแสน ก็เห็นว่า ไม่เห็นมีอะไรเลย แค่ไม้ท่อนๆ เอามาหั่น ขายได้ยังไง ตัวล่ะ สองแสนสามแสน

ไม่เชื่อ ลองเอาบอกราคากีต้าร์ โปร่งให้ ภรรยาที่บ้านดูซิครับ  ว่าเธอจะว่ายังไง
Line id: 081-8718003

levis702

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 13:49:04 »

http://www.ebay.com/itm/Nuclear-Warrior-Guitar-from-the-ONLY-Guitarist-Ever-and-Scott-Lifshine-/200917370904?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item2ec79bc818

THB 204,960,032 บาท ใช่แล้ว คุณไม่ได้ ตาฝาดครับ  ;D

ตลาดไฟฟ้ากว้างมากๆ อย่าเอามาเทียบเลยครับ

monster_boy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 14:27:22 »
ผมยืนดู D45 มาหลายเดือนแล้วยังทำใจซื้อไม่ลงเลยครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 16:13:41 »
ไม่รู้น่ะ โดยส่วนตัวผม คิดว่ากีตาร์โปร่ง ราคาแพงกว่า กีตาร์ไฟฟ้า มากครับ เช่น JP john petrucci (ของดีเลยนะนี่) ราคายังไม่ทะลุ3หมื่นเลยครับ สำหรับโปร่ง 3หมื่นยังไม่ได้รุ่น high-end เลยครับ

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:20:25 »
ผมก็ว่ากีตาร์ไฟฟ้ากับกีตาร์โปร่ง เปรียบเทียบกันได้ยากนะครับ
มันแตกต่างทั้งการผลิต และสิ่งอื่นๆ
แต่ความเข้าใจส่วนตัวเข้าใจว่าโปร่งแพงกว่าไฟฟ้าครับ
คิดเหมือน ดังที่ น้า Guitar@woodmusic กล้าวไว้ข้างบน ราคากีตาร์ไฟฟ้าดีๆ บางตัว ถ้าเอาไปเทียบราคา
กับโปร่ง high-end แทบไม่ติดเลย
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

MUI

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:22:25 »
ไก่กับไข่

jewaros

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:21:21 »
ขอบคุณครับ

เป็นเรื่องที่เปรียบเทียบกันไม่ได้ครับ

- เอาแบบสั่งทำดีกว่า ยี่ห้อ NNG มีทั้ง โปร่งและไฟฟ้า  ในราคาที่ใกล้เคียงกันไม่มี อุปกรณ์ประดับ  จะเห็นว่า กีต้าร์ไฟฟ้า ดูน่าจะทำง่ายกว่า แต่มันมีอุปกรณ์ ระบบไฟฟ้า ออกมาด้วย  อันนี้ ทำออกมาขายราคาพอๆ กัน

- กีต้าร์ไฟฟ้า PU เหมือนกัน แต่ไม้ไม่เหมือนกัน เสียงออกมา คนล่ะแบบครับ

- กีต้าร์ไฟฟ้าที่ราคาแพงกว่าโปร่ง ก็แยอะครับ มันเป็นเรื่องของ demand และ brand ด้วยครับ

- กีต้าร์ไฟฟ้า ราคาหลักแสน  คนที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า ก็เห็นว่าเป็นเรื่องปกติ เช่นเดียวกับคนที่เล่นไฟฟ้า เห็นกีต้าร์โปร่งราคาหลักแสน ก็เห็นว่า ไม่เห็นมีอะไรเลย แค่ไม้ท่อนๆ เอามาหั่น ขายได้ยังไง ตัวล่ะ สองแสนสามแสน

ไม่เชื่อ ลองเอาบอกราคากีต้าร์ โปร่งให้ ภรรยาที่บ้านดูซิครับ  ว่าเธอจะว่ายังไง
เคยให้แฟนดูกีตาร์ตัวละเป็นแสนกับตัวละเป็นหมื่นเค้าก็บอกว่าไม่เห็นมันจะแตกต่างกันเลยเล่นแ้้ล้วเสียงก็ดังดีเหมือนกัน แ่ต่ถ้าลองซื้อไอ้ตัวละเป็นแสนนี่หัวแตกแน่ครับ  ;D ;D ;D

-San!M-

• member
  • เรียนรู้ทุกอย่างเปรียบเสมือนน้ำที่ไม่มีวันเต็มแก้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:32:16 »
ขอบคุณครับ

เคยให้แฟนดูกีตาร์ตัวละเป็นแสนกับตัวละเป็นหมื่นเค้าก็บอกว่าไม่เห็นมันจะแตกต่างกันเลยเล่นแ้้ล้วเสียงก็ดังดีเหมือนกัน แ่ต่ถ้าลองซื้อไอ้ตัวละเป็นแสนนี่หัวแตกแน่ครับ  ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D
ถ้าเป็นผมนะครับน้า  jewaros หัวแตกไม่ว่าขอแค่กีตาร์ปลอดภัย
 ;D ;D ;D ;D ;D
*ผมรัก เสียงกีตาร์*

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:11:15 »
ไอ้เราเด็กใหม่ กลับคิดว่ากีต้าร์โปร่ง แพงกว่าไฟฟ้า....

gttle

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:56:52 »
ถ้าไม่ใช่รุ่นสะสมแบบ gibson lp ปี 59 หรือพวก vintage วัดเอาแต่รุ่นที่ทำมาให้เล่นในปัจจุบันไม่ใช่เก็บนะครับผมว่ากีตาร์โปร่งแพงกว่าครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 23:57:05 »
ไอ้เราเด็กใหม่ กลับคิดว่ากีต้าร์โปร่ง แพงกว่าไฟฟ้า....
น้า Mr.Gula101 เป็นเด็กใหม่หรือครับ....;D ;D ;D

Jkamp

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:04:37 »
ถ้าไม่ใช่รุ่นสะสมแบบ gibson lp ปี 59 หรือพวก vintage วัดเอาแต่รุ่นที่ทำมาให้เล่นในปัจจุบันไม่ใช่เก็บนะครับผมว่ากีตาร์โปร่งแพงกว่าครับ
เห็นด้วยครับ
ของสะสมหรือของหายาก ยังไงก็ต้องแพงลิบอยู่แล้ว
แต่ถ้าเปรียบเทียบราคากีตาร์แบบตลาดๆหน่อย ผมว่ากีตาร์โปร่งจะเหลื่อมๆไฟฟ้าๆนิดๆนะครับ