Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นหน่อยครับ ^^  (อ่าน 7078 ครั้ง)

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ถามความเห็นหน่อยครับ ^^
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:09:54 »
พอดีเมื่อวานผมไปเดิมจตุจักร 2 มาครับ เห็นชมนุมดนตรี อิเล็คโทนไรเนี่ยล๊ครับ วันนี้ผมก็เลยโทรไปถามว่า (แบบเข้าใจว่า อิเล็คโทนคือพื้นฐานดนตรีมั้ง) ก็เลยบอกเขาไปว่า ผมอยากเรียนทฤฎีดนตรีครับ เขาก็พูดมาเลยว่า ...........ผมไม่ได้สอนครับ แต่ถ้าคุณอยากเรียนผมก็จะสอนให้ครับ คุนเล่นกีตาร์ไม่เป็นใช่ใหม
ผมก็บอกไปว่า............ผมเล่นเป็นครับ แค่นั้น
เขาก็บอกว่า................คุณเล่นเป็นแล้วจริงหรอ ผมเจอคนแบบคุณมาเยอะแล้วที่บอกว่าเล่นเป็น คิดว่าตัวเองเก่ง อะไรประมาณนี้ (มันยาวเอาแค่นี้พอ)
ผมก็บอกไปว่า.............ตัวผมไม่ได้เก่งครับแค่จับคอร์ดร้องเพลงได้แค่นั้นครับ
เขาก็บอกว่า..............ผมเจอมาเยอะแล้วพวกปีนต้นไม้จากยอด แต่ถ้าจะเรียนผมจะสอนให้ คุณว่าคุณเล่นเป็น คุณรู้จักตัวโน๊ตหรือยังล๊
ผมบอกว่า.................ก็รู้นิดหน่อยครับ เพราะว่าผมเพิ่งเริ่มอ่านก็เลยอยากลองเรียนพื้นฐานดู
เขาบอกว่า..............ถ้าอยากเรียนก็มาหาผม พวกที่คิดว่าตัวเองเก่งเนี้ยผม เจอมาเยอะแล้ว ไม่เป็นอะไรสักอย่าง
ผมคิดในใจว่า............. ผมไปบอกเขาตอนไหนว่าผมเก่ง ผมบอกแค่ว่าผมเล่นเป็น แต่ไม่เก่ง อยากต่อยอดขึ้นไป เพราะไม่รู้โน๊ตก็เลยอยากเรียน อยากเก่งกว่านี้ แต่ว่า ตัวเขานั้น บอกแต่ว่า ผมคิดว่าตัวเองเก่ง ถ้าอยากเรียนกับเขาจริงๆ เขาจะสอนให้ ให้ผมเอาหนังสือที่ผมอ่านอะไปให้เขาดูว่ามันเป็นยังไง
ผมก็บอกเขาว่า.............ผมไม่มีหนังสือครับ เพราะว่า ผมอ่านเอาในเน็ตครับ
เขาบอกว่า ................ ไม่มีหนังสือแล้วเป็นนักเรียนได้ยังไง ต้องไปหาซื้อหนังสือมา

*****สรุปนะครับ เพราะว่าเล่าไปมันยาวครับ

คืออยากรู้ว่า อาจารย์สอนดนตรีนี้เป็นอย่างงี้เยอะหรือป่าวครับ แบบไม่ค่อยฟังคนอื่น แค่พูดว่า เป็น ก็คิดไปว่า ผมคิดว่าตัวเองเก่ง ?
ผมบอกหรอว่าตัวเองเก่งงะ ก็แค่อยากเรียนพื้นฐาน นึกว่าเขาสอนแค่นั้น ไม่ได้จะโทรไปอวดอะไรว่าตัวเองเก่ง (ที่อยากเรียนเพราะว่า 8 ชม. 5 ร้อย)
แต่พอผมบอกเขาว่า ผมอยากมีพื้นฐานแน่นๆอะครับ (ก็พูดไปเพราะผมไม่รู้จะอถิบายเขายังไงอะ) เขากลับบอกผมว่า มันเป็ฯไปไม่ได้ มันต้องไช้เวลา 4-5 ปี คุณรู้ใหม ผมเป็นแบบคุณเหมือนกันตอนผมอายุเท่าคุณ คิดว่าตัวเองเก่ง อะไรประมาณนี้ แต่จริงๆ มันไม่ไช่
เขาบอกผมว่า ให้ไปเรียนสยามกลการ
แต่ผมอยากรู้ว่า ถ้าผมมีปัญญาไปเรียน แล้วผมจะโทรหาคุณทำไม คิดว่าผมรวยหรือไง

ผมว่า ถ้าพวกน้าๆ เจอก็คงรู้สึก หด เหมือนผมเนี่ยละ แบบ เหมือนเขาด่าว่า เราคิดว่าเราเก่งกว่าใคร อะไรประมาณเนี้ย (อถิบายไม่ถูก) แบบเหมือนเขาคลั้งใครใน ตัวโน๊ต มาก ขึ้นสมองอะครับ แบบ ผมบอกว่าผมไม่รู้พื้นฐานเลย รู้นิดเดียว เขาก็มาคุยกับผมว่า รู้จัก ฮาโมนิค เมโลดิก อะไรไหม

แล้วถามว่า ผมก็บอกอยู่ว่าจะเรียน แล้วตอนนี้ผมจะรู้หรอ เขาก็บอกประมาณว่า ไหนบอกว่าเล่นเป็นไง อย่างคุณอะเล่นดนตรีไม่เป็นหรอก

ผมก็งง สิครับ ก็ผมไม่รู้นิ ว่าในแบบของเขาเล่นเป็นต้องอ่านโน๊ตได้

อยากรู้ว่า ............ น้าๆ คิดว่า ผมจะไปหาซื้อหนังสือแล้วหอบไปเรียนกับเขาดีไหมครับ (เขาบอกให้ซื้อหนังสือ ของอาจารย์ ตรอง จะดี)

ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

redtopup

• member
Re: ถามความเห็นหน่อยครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:20:38 »

พวกเน่าๆมีเยอะครับ ชอบดูถูกคนอื่น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:44:20 »
ปวดใจ............จริงๆ คนสมัยนี้

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:46:57 »
อ่าว แบบนี้ มันคนปากไม่ดีนิคับ

ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:59:28 »
ไม่ต้องสนใจหรอกครับ แล้วไม่ต้องรุ้สึก หด ด้วย

เค้าพูดแบบนี้ผมว่าเค้านั่นแหละที่คิดว่าตัวเองเก่ง

เป็นกำลังใจให้คัรบ เพราะเราพวกเดียวกัน เพิ่งไปสมัครเรียนมาเมื่อวานคัรบ

ได้ตำรามาก็มีแต่ตัวโน๊ตเหมือนกัน แค่เห็นก็ง่วงนอนละ

แต่จะพยายามครับ สู้ๆนะ ผมด้วย

เอ๊ะหรือว่าเราสองคนเก่ง 55555+
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

yamakita

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:38:05 »
อ่านตอนแรกนึกว่าแถวจตุจักร 1 ที่มีชุมนุมสีไวโอลินใกล้ๆห้องน้ำ ซะอีกครับ
อย่าไปสนใจเลยครับ เดาว่าเป็นพวกหลงตัวเองพวกนึงครับ แหย่เล่นหนุกๆได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ไปเรียนกะคนประเภทนี้ครับ เดี๋ยวดนตรีจะกลายเป็นรำมวยไปแทนครับ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:50:04 »
อย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา อย่าเอามาเป็นอารมณ์เลยครับ

ผมว่าอ่านบทความในเน็ทเอา แล้วฝึกเองดีกว่าครับ

น้าเบียร์เขียนไว้หลายเรื่องอยู่..... สู้ตาย

dho

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 19:16:12 »
อย่าเก็บมาคิดเลยครับ..คนมันมีหลายประเภท..
คนที่คุยกับคุณเขาไม่เหมาะที่จะสอนคุณหลอก..อย่าคิดเลยลืมซะคิดว่าฝันละกัน..
ไปตามหาความสุขของพวกเราต่อดีกว่า..ถ้าอยากเรียนจริงถือว่าเป็นคำแนะนำแล้วกันโทรหาผมซิ0814051119

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 19:38:26 »
ขอใช้คำไม่สุภาพนะครับ "ช่างแม่งมัน" ครับ พวกนี้ไม่ค่อยมีประโยชน์ทางสังคมเลยครับ อย่าเก็บเอามาเป็นอารมณ์และบั่นทอนตัวเองครับ อาจารย์ดีๆก็มีครับ เดี๋ยวนี้สื่อออน์ไลน์ก็เยอะครับ สู้ๆครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 19:56:53 »
ผมเล่นกีตาร์เป็นน่าจะเกินสิบปีค่อยมาเริ่มศึกษาพวกโน๊ตถั่วงอก ฮ่าๆๆๆๆ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

nong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 20:30:17 »
แกอาจจะรมไม่จอยอยู่ก็ได้ครับ...อย่าถือสา.....แต่ผมเคยเจอเหมือนกัน  หนักกว่านี้ด้วย โหดูถูกเราสารพัด....แต่นั่นเป็นแค่การลองใจหยั่งเชิงความมุ่งมั่นของเรา....เพราะว่าพอได้รู้จักกันจริงๆ...โห...แกดีมากๆเลยครับพูดจาดีคนละเรื่องกับที่เจอวันแรก   สอนไม่มีกั๊ก   และก็บอกกับผมตอนหลังว่าวันแรกที่ผมเข้ามาหา แกลองใจผมดู....สำหรับกรณีของน้า...จิ๊บๆ จะบอกให้  สู้ๆ   

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 20:32:05 »
อย่าเอามาใส่สมองเลยครับ ไร้สาระ
:)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 20:39:06 »
อืม เป็นผมก็คงเซ็งเป็ดเหมือนกันครับ เคยเจอบ้างตอนหัดเล่นใหม่ๆ ให้ใครสอนเค้าก็ว่าเล่นไม่ได้หรอก เหตุผลเยอะแยะ แต่ผมไม่สนผมสนแค่ผมอยากเรียน อยากรู้ และต้องเล่นให้เป็น ให้ได้ เลยหัดเองครูพักลักจำไปเรื่อย ถามใครได้ก็ถาม ใครไปบอกก็ไม่เป็นไร ไม่เครียด มีวิธีอีกมากให้เราเรียนรู้ครับ เป็นการวัดใจว่าเรารักสิ่งที่เราจะทำมากพอที่จะอดทนต่อปัญหาได้รึเปล่าครับ ^_^

สู้ๆนะฮ๊าฟ ^O^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:13:40 »
โน๊ต อุดม หรือ โน๊ต เชิญยิ้ม กลับไปถามให้เคลียร์.....
No 1 Does It Better.

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:02:51 »
โน๊ต อุดม หรือ โน๊ต เชิญยิ้ม กลับไปถามให้เคลียร์.....

เอาซะฮาเลยนะน้า 555+
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:08:04 »
อย่าเก็บมาคิดเลยครับ..คนมันมีหลายประเภท..
คนที่คุยกับคุณเขาไม่เหมาะที่จะสอนคุณหลอก..อย่าคิดเลยลืมซะคิดว่าฝันละกัน..
ไปตามหาความสุขของพวกเราต่อดีกว่า..ถ้าอยากเรียนจริงถือว่าเป็นคำแนะนำแล้วกันโทรหาผมซิ0814051119

พี่รับสอนหรอคับ แล้วพี่สอนแถวไหนอะ ราคาเท่าไหร่ ^^

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:26:35 »
ผมว่า เค้าแยกแยะ ไม่ออกนะ ระหว่าง คำว่า ดนตรี กับคำว่า โน๊ต
ดนตรี คือการสื่อสารทางศิลป์ ด้วยเสียง ตามทฤษฎี (ตามความคิดของผม)
โน๊ต คือการสื่อสารทางศิลป์ เปลี่ยนจากเสียงเป็นการบรรทึกตัวหนังสือ ตามทฤษฎี (ตามความคิดของผม)
นักดนตรีบางคน อ่านโน๊ตไม่เป็น แต่ ทักษะ เค้าแน่นปึก ทฤษฎี แน่นปึก
แต่กลับกัน ถ้าเรียนแต่โน๊ต กับ ทฤษฎี แต่ไม่มีทักษะ จับเครื่องดนตรีแล้วเล่นตามโน๊ตที่เรียนมาไม่ได้ มันก็ถือว่า เล่นดนตรีไม่เป็น อยู่ดี...
ดนตรี เกิดก่อน โน๊ต นะครับ (เถียงไปเลย)
อาจารย์แบบนี้ อย่าไปเรียนเลยครับ

เด็กเกิดมา อ่านเขียนหนังสือเป็นก่อนหรอ ก็ป่าว เด็กเกิดมา ยอมจะต้องพูดเป็นก่อน
สำหรับผม เปรียบเหมือนดนตรีนะ เราควร พูด(เล่น) ให้เป็นก่อน แล้วค่อยหัดอ่านเขียน(โน๊ต)...

อ่านแล้วผม ขึ้นแทน เลย...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:31:33 »
มันต้องอย่าง งั้นครับ 555+

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:35:43 »
ไปเรียนกับน้าเบียร์ซิ แกสอนให้ฟรี แต่จะเปลืองเบียร์หน่อยน่ะ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:37:28 »
แกอาจจะรมไม่จอยอยู่ก็ได้ครับ...อย่าถือสา.....แต่ผมเคยเจอเหมือนกัน  หนักกว่านี้ด้วย โหดูถูกเราสารพัด....แต่นั่นเป็นแค่การลองใจหยั่งเชิงความมุ่งมั่นของเรา....เพราะว่าพอได้รู้จักกันจริงๆ...โห...แกดีมากๆเลยครับพูดจาดีคนละเรื่องกับที่เจอวันแรก   สอนไม่มีกั๊ก   และก็บอกกับผมตอนหลังว่าวันแรกที่ผมเข้ามาหา แกลองใจผมดู....สำหรับกรณีของน้า...จิ๊บๆ จะบอกให้  สู้ๆ  
เรียนที่ไหนอะครับ อยากเรียนบ้างๆ