Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิคกับอะคูสติกหน่อยครับ  (อ่าน 2697 ครั้ง)

unlucky228

• member
คือผมชอบทั้งเพลงคลาสิคและเพลงป็อบ ร็อคทั่วไปด้วยอะครับ แล้วกีต้าร์แบบ fingerstyle ด้วยอะครับ
เลยอยากเล่นเป็นทั้งคลาสิคและอะคูสติกด้วยอะครับ
อยากจะถามว่าถ้าเกิดผมเรียนกีต้าร์คลาสสิคแล้ว สามารถนำมาเล่นเป็นกีต้าร์อะคูสติกได้ปกติหรือเปล่าครับ
ต้องไปเรียนกีต้าร์อะคูสติดเพิ่มไหมครับ ผมกะว่าจะถอยกีต้าร์ซักตัวอะครับ ถ้าซื้อกีต้าร์อะคูสติคมา แต่เรียนกีต้าร์คลาสิคจะโอเคไหมครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ อาจจะยาวไปหน่อย แหะๆ

wawar

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเรียน ซื้อให้มันตรงกับที่เรียนไปดีกว่าครับ

redtopup

• member
กับการเริ่มต้นที่ดี
ควรเริ่มที่ กีต้าร์คลาสสิคครับ
และ ควรที่จะเริ่มจากเพลงคลาสสิคด้วย ครับ
เพราะ เพลงคลาสสิคนั้น จะมีเป็นสเต็ปๆ ไป
จากง่ายไปหายาก สุดๆ 
มันจะทำให้ ทางของนิ้วเรา พัฒนาไปเรื่อยๆ  ไม่รู้จบ
และนิ้วจะไม่หยุดอยู่กับที่  เหมือนในสไตค์เพลงป็อบ 
และเมื่อเราถึงจุดๆหนึ่งแล้ว
เราก็จะมีวิธีคิดครับ ที่จะ  ไปต่อยอดเล่นกีต้าร์อะไรต่อก็ได้ 
เพราะ เราผ่านการฝึกที่ถูกต้องมาแล้ว
ก็คงเหมือน นักเรียนเตรียมทหารล๊ะครับ
ที่ฝึก  อยู่หลายปี หลังจาก  ร่างการแข็งแรงและรู้ แนวทางของตัวเองแล้ว
ก็ ไปแยกเหล่าออกไป ว่าจะไปเป็น อะไร จะไปเป็น นักบิีน หรือ กับตันเรือ หรือ  รักษากฎหมาย อะไรก๋็ ไปว่ากันอีกที

แม้แต่ อ. ที่สอน แบบ ฟิงเกอร์ ทั้ง หลาย เขาก็เรียนกีต้าร์คลาสสิคมาก่อนทั้งนั้น 
เพียงแต่ยุคปัจจุบัณนั้น  มีแต่คนจะเอาเก่งไวเป็นวัย  เลย  อ ต้องปรับ  วิธีการสอนในแบบของตัวเองขึ้นมา
แต่พื้นฐานที่สำคัญนั้น มาจาก การเรียนกีต้าร์คลาสสิคทั้งนั้นครับ

คุณ จะได้ ทุกอย่าง ในเรื่องของเทคนิค  ในกีต้าร์  ถ้าเรียนกีต้าร์คลาสสิค
เมื่อ คุณ มีวิธีคิด แล้ว ก็ หยุดเรียน ทีนี้
คุณ มาเล่นเพลง ป็อบ ในสไตค์ฟิงเกอร์  คุณ จะมีอะไรที่แน่น มากๆครับ
ตั้งแต่การ แกะเพลง   รูปแบบ การวางมือ  การให้สำเนียงที่ชัด  จังหวะต่างๆ
การใช้นิ้วที่ถูกต้อง  เหล่านี้กีต้าร๋์คลาสสิคในเพลงคลาสสิคนั้น ให้ได้ครบหมดเลยครับ
หากพื้นฐานแน่แล้ว  คุณไปเล่นเพลงในสไตค์ฟิงเกอร์ ไม่ว่าจะใช้กีต้าร์ แบบไหน

คุณ จะมีวิธีคิดที่แม่นยำครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

BanNongThum

• member
ความเห็นผม สนับสนุนเรียนคลาสสิคพื้นฐานซักคอร์สก็ยังดี
แล้วไปต่อยอดตามแนวที่ท่านชอบ นะจ้ะ

unlucky228

• member
ขอบคุณครับผม แล้วช่วยแนะนำที่เรียนคลาสสิคแถวงามวงศ์วานหน่อยได้ไหมครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เรียนคลาสสิคก่อน นั้นมาถูกทางแล้วครับ เดี๋ยวค่อยเอาไปแตกแขนงเอา

TOM1869

• member
เรียน classic ก่อนจะเป็นฐานไปสู่ Rock ได้ง่ายครับ  ดูอย่าง คาลอส ซาตาน่า ซิครับ บนเวที เล่นกีต้าร์สายเอ็น นิ้วยังกะลิงเลยครับ
Line id: 081-8718003

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
เรียนคลาสสิคก่อน นั้นมาถูกทางแล้วครับ เดี๋ยวค่อยเอาไปแตกแขนงเอา
เรียน classic ก่อนจะเป็นฐานไปสู่ Rock ได้ง่ายครับ  ดูอย่าง คาลอส ซาตาน่า ซิครับ บนเวที เล่นกีต้าร์สายเอ็น นิ้วยังกะลิงเลยครับ

+1 ครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Aum_GuitarNoob

• member
สำหรับผมแล้วคิดว่าถ้าเรียนคลาสสิกเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ แต่เอาแค่เริ่มต้นถึงกลาง ๆ พอนะครับ ถ้าเรียนลึกเกินเด๋วจะแตกแขนงออกไม่ได้ + พวกคลาสสิกลึก ๆ จะคุยกับชาวบ้านที่เล่นอาชีพไม่ค่อยรู้เรื่อง 555 จริง ๆ นะ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
สำหรับผมแล้วคิดว่าถ้าเรียนคลาสสิกเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ แต่เอาแค่เริ่มต้นถึงกลาง ๆ พอนะครับ ถ้าเรียนลึกเกินเด๋วจะแตกแขนงออกไม่ได้ + พวกคลาสสิกลึก ๆ จะคุยกับชาวบ้านที่เล่นอาชีพไม่ค่อยรู้เรื่อง 555 จริง ๆ นะ

ไม่แพง ครับน้าหมูบิน...............อิอิ คุยกันไม่รู้เรื่อง

teetee28

• member
เห็นด้วยครับ เรียนคลาสสิคดีกว่า..ผมยังอยากไปเรียนเลย...แต่สงใสจะอายเด็กแน่ๆเลย

unlucky228

• member
ว้าวๆ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากครับผม ^^

clapton_slow

• member
ผม ว่าเอาความจริงคือ น่าจะเล่น อะคูสติก ดีกว่าเพราะ ว่า ยัไงมันก็เล่นเเบบคลาสิคได้อยุ่เเล้ว
มันก็เป็นเเค่เพียงชื่อ เเต่ทำไมเราไม่เอา อะคูสติกราคาถูก ไปฝึกเพื่อต่อยอดไปคลาสสิค ที่ราคาเเพงกว่าหล่ะเน้อ 55+
อีกอย่างจะอะคูสติกหรือคลาสสิค เริ่มต้น มันก็มี6สายเหมือนกันเเหล่ะ ไม่ใช่ว่าคลาสสิคจะมีสาย เยอะกว่านิ 55+
(ดูอย่าง  พี่เล็ก คาราบาว ก็ได้)
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

nong

• member
คลาสสิคมันเป็นการสร้างพื้นฐานครับ ถ้าหากปูพื้นฐานเราไว้ดี การต่อยอดความรู้ก็จะง่ายและเร็วขึ้น  และไม่ใช่แค่ร๊อกครับ มันแตกแขนงไปได้มากกว่านั้น ทั้งแจ๊ส ทั้งบลูส์ เพราะมันมีพื้นฐานมาจากคลาสสิคครับ

teetee28

• member
ถ้าจะเล่นแบบจริงจัง..เห็นด้วยกับการเริ่มต้นเรียนคลาสสิคครับ...พอพื้นฐานเก่งแล้ว..พอจะแตกแขนงไปหาฏีต้าร์โปร่งหรือว่า
ไฟฟ้าคราวนี้ก็ง่ายแล้ว..
แต่ถ้าจะเล่นแบบ..สนุกๆไม่ได้จริงจังมากก็เล่นโปร่งดีกว่า..เพราะจับคอร์ดถูก..ตีคอร์ดได้มันก้เป็นเพลงเเล้ว...

ผมจับกีต้าร์โปร่ง มาประมาณ 13 ปี เล่นเกือบทุกวันเลย
ีี ยังอยากจะกลับไปเรียนพื้นฐานของกีต้าร์คลาสสิคใหม่เลยครับ

gitarreee

• member
ผมเรียนกีตาร์คลาสสิคมา ตอนนี้ทำไรก็ง่ายครับ
Classical Guitarist

nong

• member
ผมเรียนกีตาร์คลาสสิคมา ตอนนี้ทำไรก็ง่ายครับ
ถั่วต้ม..ครับน้า...เพราะผมเคยเรียนได้ ปีกว่าๆ แล้วมาทิ้ง...แต่ก็ยังได้กินบุญเก่าอยู่หน่อยๆ....