Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คลาสสิคงบไม่เกิน 15,000 ช่วยแนะนำทีครับผม  (อ่าน 5436 ครั้ง)

chinana

• member
ขอคำแนะนำหน่อยครับ. กีต้าร์คลาสสิค งบประมาณไม่เกิน 15,000 บาท  ขอขนาดคอที่เล็กกว่าคลาสสิคมาตรฐาน
เพราะผมลองเล่นขนาดคอมาตรฐานแล้วไม่ถนัดเลยครับ.   น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  ว่าซื้อยี่ห้อไหนดี. รุ่นอะไรดีครับ
รบกวนด้วยครับ

sonic

• member
Re: กีต้าร์คลาสสิคงบไม่เกิน 15,000 ช่วยแนะนำทีครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 09:48:31 »

สองตัวนี้ เสียงดีงานดีครับ ชื่อเสียงก็ได้มาตรฐาน

Martinez MCG-95S
http://acousticthai.net/martinez-guitar-mcg-95s.html

Martinez MCG-95s by AcousticThai.Net

Alhambra Guitar 5P
http://acousticthai.net/alhambra-guitar-5p.html
Alhambra Guitar 5P by AcousticThai.Net

redtopup

• member
Re: กีต้าร์คลาสสิคงบไม่เกิน 15,000 ช่วยแนะนำทีครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 12:32:07 »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ. กีต้าร์คลาสสิค งบประมาณไม่เกิน 15,000 บาท  ขอขนาดคอที่เล็กกว่าคลาสสิคมาตรฐาน
เพราะผมลองเล่นขนาดคอมาตรฐานแล้วไม่ถนัดเลยครับ.   น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  ว่าซื้อยี่ห้อไหนดี. รุ่นอะไรดีครับ
รบกวนด้วยครับ

ถ้าจับไม่ถนัด น่าจะเป็นวิธีการ จับแล้วครับ
กีต้าร์คลาสสิค มือซ้าย ต้องใช้นิ้วโป้งแค่ประคอง เองครับ แค่แป๊ะเอาไว้เอง นิ้วโป้งแป๊ะตรงกลางคอกีต้าร์นิ้วโป้งไม่โผ่ล ไม่ใช้ กำทั้งมือแบบ กีต้าร์สายเหล็ก ถ้ามือซ้ายกดสายแล้วกำคอกีต้าร์แบบสายเหล็กจะทำให้ จับยาก และ การถ่างนิ้วกดสายจะทำได้ยาก ไม่สามารกดสาย ข้ามหลายๆช่องได้

กีต้าร์คลาสสิค ถ้าตัวเล็กมากเสียงจะไม่เต็มครับ ไซค์ปกติ คือ ขนาด 650 มิลลิเมตร ไซค์ที่เล็กกว่านี้อีกนิดคือไซค์ 640 มิล แต่ไม่เป็นที่นิยมกัน แต่เสียงก็ถ้ายี่ห้อดีๆเสียงก็ไม่ดร๊อปไปมาก แต่เรื่องของเรื่องคือ สายจะอยู่ชิด ขึ้นมาอีก ทำให้นิ้วมือขวาดีดยากเพราะสายชิดกว่า 650 มิล แต่ผมว่าถ้าจับประจำมันก็ปกติ 
ตัวอย่างกีต้าร์ที่ราคาแพง ยี่ห้อหนึ่ง ขนาด 640 มิลครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=kZf7bgtMybc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=kZf7bgtMybc</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=76LXWblAVEo" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=76LXWblAVEo</a>
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2014, 13:01:10 »
กีต้าร์ไซค์ 640 มิลสามารถสั่งทำได้
แนะนำว่า กีต้าร์ 650 มิลแบบมาตราฐานเนี่ยแหละครับ ถ้า มือใหญ่จัดๆก็ ต้อง 660 มิล
ุุ660 มิลเนี่ย เสียง สุดยอดที่สุดแล้ว
กีต้ารืยิ่งตัวใหญ่ ความกังวาลและความฉ่ำของเสียงจะดีขึ้นเป็นเงาตามตัวเลยทีเดียว

กีต้าร์คลาสสิคถ้า ทัชชิ่ง สูงเกินไปก็มาปรับแต่งได้ครับ เเต่ถ้า ซัสเดิ้ล เตี้ยอยู่แล้ว แต่ ดันทำมาสายสูงแบบนี้ จะแต่งทัชชิ่งออกมาแล้วเสียงจะดร๊อปลงไปมาก จนเสียงออกมาอาจเสียของไปเลย เวลาหากีต้าร์ หาพวกซัสเดิ้ลที่ สูงๆครับ แล้วให้ สายอยู่สูงกำลังดี  เผื่อมาปรับแต่งได้ เพราะการปรับแต่งนั้น ทำให้เสียงเปลี่ยนไป และการสปริงตัวของสายก็เปลี่ยนไปด้วย

ัยังไง ลองปรับการวางมือ ใหม่ ทั้งหมดดีกว่าครับ วาง มือซ้ายและมือขวาให้ถูกต้องใหม่
ถ้าวางมือ ผิดแล้ว นอกจากเราจะเล่นยากแล้ว เสียงที่ดีดออกมาเสียงก็ไม่เต็มที่ด้วย
ส่วนมือขวา ก็ ควรวางมือ แบบกีต้าร์คลาสสิค ด้วยน๊ะครับ ความกังวาลจะได้มากกกว่า และการบังคับนิ้ว จะทำได้อิสระ กว่า

เริ่มที่ท่านั่งที่ถูกต้อง คือ มีไม้รองขา  ถ้าเราเริ่มที่ท่านั่งที่ถูกต้องแล้ว ท่านั่งที่ถูกต้องมันจะบังคับ มือของเราทั้ง 2 ไปโดยอัตโนมัติเลยครับ  นิ้วมือเราจะเป็นอิสระมากครับ ไม่เกร๊งนิ้วเวลาเล่น
เมื่อ เราเริ่มในสิ่งที่ถูกต้องแต่แรกแล้ว  การต่อยอด จะไปได้ครับ ทางไม่ตัน เพลง ที่เร็วๆเราสามารถเล่นได้ และเพลงที่ ถ่างนิ้วมากๆเราก็จับได้ ไม่ยากจนเกินไป ส่งผลหลายอย่างเลยครับ ทั้งอารมณ์เพลงเวลาเล่น เสียงมันพุ่งเข้าไปที่ท้องเราเลยครับซึมซาบบทเพลงผ่านเนื้อเยื่อท้องเข้าไปเลย กีต้าร์สั่นลงขานิดๆ มันจะ เต็มอิ่ม ในอารมณ์ มากที่สุดด้วย จริงๆ ครับ  ได้ ครบ หมด ในทุกห้วงอารมณ์เพลง 
กีต้าร์คลาสสิคเล่นเพลงคลาสิคแล้ว เคยเห็นมั้ยครับ เวลาจบเพลง ทำไมต้อง กดนิ้วมือซ้ายแบบกดสั่นจิกเข้าไปที่คอกีต้าร์ แต่เสียงไม่ออก ว่าสายมันสั่น เนี่ยแหละครับ เราได้ดื่มด่ำ ทั้งเพลงเวลาเราเล่นจบเพลง กด ให้มันฝังเข้าไปในห้วงอารมณ์เราเลย ในตอนนั้น

ยังไง ต้องยอมทนเมื่อยครับ เอาไม้รองขา มา เเล้วฝึกแบบถูกวิธี แต่แรก หากเราฝึกแบบถูกต้องแต่แรก เราจะไปถึงความสามารถที่สูงที่สุดของตัวของเราเองได้ครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

chinana

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 11:27:26 »
ขอบคุณ น้าsonic กับน้า redtopup มากเลยครับที่เข้ามาให้ความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิคครับ

Jackkrub

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 16:15:47 »
ผมใช้ paco Castillo 203 , Martinez c40 , Yamaha c70
ผมรู้สึกว่า คอ Yamaha มันจะเล็กกว่าชาวบ้านเค้าครับ ลองไปจับ Yamaha ดูครับ ถ้าไม่ใช่คอเล็กก็น่าจะเป็นระยะห่างสาย ที่สั้นกว่า ยี่ห้ออื่นครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 18:35:20 »
ขอบคุณน้า Jackkrub มากครับ. Paco Castillo 203 ราคาเท่าไหร่ครับ

Jackkrub

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 18:53:11 »
ขอบคุณน้า Jackkrub มากครับ. Paco Castillo 203 ราคาเท่าไหร่ครับ

paco 15000 ครับ แต่คอมาตรฐาน นะครับ ผมมีปัญหา เวลาต้องเหยียดนิ้วนางแยกกับนิ้วก้อย ครับ แต่พอจับ Yamaha เหยียด นิ้วนางแยกกับนิ้วก้อยสบายกว่ามาก ๆ ครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 21:52:22 »
ขอบคุณน้า Jackkrab มากครับ ผมใช้ Ibanez G7อยู่ครับผมก็มีปัญหาเรื่องคอกีต้าร์มันใหญ่
เวลาเล่นแล้วรู้สึกไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่. ก็เลยไม่ค่อยได้เล่นคลาสสิคเท่าไหร่ครับ :)

chet

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2014, 21:56:19 »

Alhambra กับ Martinez เลยครับ คุ้มค่ามากครับ

chinana

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 13:55:00 »
แล้วกีต้าร์ คลาสสิค  La Patrie รุ่น Presentation ราคาประมาณ 18,000 เป็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าเทียบกับ  Alhambra กับ Martinez ในระดับราคาที่ใกล้เคียงกัน. รบกวนน้าๆ อีกสักครั้งด้วยครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:43:57 »
La Patrie รุ่น Presentation ว่าจะจัดตอน summer นี้เหมือนกันครับน้า หาคนเคยสัมผัสมาตอบ ยังไม่เคยมีใครมาตอบเหมือนกันครับ ลังเลยกับตัวอื่นที่เคยลองเพราะเป็นไม้จริงครับ แต่ยังไม่เคยไปลอง la patrie ตัวเป็นๆ รอน้าไปลองแล้วมาเล่าอยู่เหมือนกันครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:09:06 »
ผมอยู่ห่างจากกรุงเทพ +600Km น้า chinana เป็นความหวังของผมเลยครับ สำหรับ La Patrie ได้โปรดแบบภาระความหวังของผมไปด้วยนะครับ เวลาไปลอง ++++55555+++

chinana

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:57:23 »
เมื่อวานได้ไปลองมาแล้วที่ music city เสียงออกแนวนุ่มนวลครับ  เทียบกับ walden ตัวท็อปแบบ
เป็น all solid เสียงของ la patrie กังวานกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ). ตกลงตัดสินใจซื้อ
แต่กีต้าร์มีตำหนินิดหน่อย  เลยขอเลือกตัวใหม่แต่ของหมดเลยอดซื้อเลย รอน้องเค้าโทรมาบอกผลอยู่ครับ
ถ้าจะเข้ามาลองแนะนำว่าควรโทรถามทางร้านก่อนดีกว่าครับจะได้ไม่เสียเวลา

chinana

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 14:46:01 »
La Patrie Presentation ราคา 17,600 แถม Tric case   รุ่น Etude มีภาคไฟฟ้า ราคา
14,000 ไม่แถมเคส. เสียงเปล่า presentation ดีกว่าครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 17:22:05 »
ขอบคุณมากครับน้า chinana เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจที่ดีจริงๆเลยครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 11:34:46 »
ขออนุญาต แชร์นะคับ ผมมี paco castillo 203 อยู่ เลยอยากให้ฟังเสียงเฉยๆ  หลังจากฝึกเล่นเพลงแนวคลาสิคแล้ว ว่างๆ ก้ออัดคลิปเล่น (ส่วนมากเป็นแนวลูกทุ่งอิสาน)

ตัวอย่าง
www.youtube.com/watch?v=uAjisyHbX6M

หลังๆ ผมอัดคลิปจาก Sony Xperia SP นั่งห่างจากมือถือ ประมาณ 2m.
อัดแล้วตัดแต่ต้นคลิปกะท้ายคลิปออก ไม่ได้แต่งเสียง (มีใส่ชื่อเพงบ้างบางเพง) สายเปัน dad exp45 normon tension (ไม่ไ้ด้เปลี่ยนจะเป็นปีแล่ว)

ลองเลือกฟังแต่เสียงกีต้ารนะคับ เสียงคนร้องบ่ต้องฟัง 555
คิดดี ทำดี พูดดี

pod95

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 21:21:16 »
ขออนุญาต แชร์นะคับ ผมมี paco castillo 203 อยู่ เลยอยากให้ฟังเสียงเฉยๆ  หลังจากฝึกเล่นเพลงแนวคลาสิคแล้ว ว่างๆ ก้ออัดคลิปเล่น (ส่วนมากเป็นแนวลูกทุ่งอิสาน)

ตัวอย่าง
www.youtube.com/watch?v=uAjisyHbX6M

หลังๆ ผมอัดคลิปจาก Sony Xperia SP นั่งห่างจากมือถือ ประมาณ 2m.
อัดแล้วตัดแต่ต้นคลิปกะท้ายคลิปออก ไม่ได้แต่งเสียง (มีใส่ชื่อเพงบ้างบางเพง) สายเปัน dad exp45 normon tension (ไม่ไ้ด้เปลี่ยนจะเป็นปีแล่ว)

ลองเลือกฟังแต่เสียงกีต้ารนะคับ เสียงคนร้องบ่ต้องฟัง 555

เสียงดีจริง ๆ ครับ (เสียงคนนะ) ผมชอบสไตล์คุณจริง ๆ