Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนๆ MARTIN แบบนี้ต้องซ่อมไหมครับช่วยชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 2222 ครั้ง)

palummanu

• member
มี Martin ปี 1997 ส่วนมากสะสม Yamaha ไม่เคยเจอแบบนี้ งานอเมริกันส่วนมากที่มีใช้ไปนานๆเป็นแบบนี้ไม่ทราบสาเหตุ แบบนี้เอาไปซ่อมที่ไหนดีครับหรือใช้ไปแบบนี้ต่อไปดีครับ น้าท่านใดเคยมีประสบการณ์แบบนี้แนะนำด้วยครับ เพราะไม่เคยมีกีตาร์ถึงกับต้องไปซ่อม ส่วนตัวที่ไม่กล้าไปซ่อมเพราะกลัวกระทบกระเทือนภาคไฟฟ้า ยอมรับว่ารุ่นนี้เสียบแอม์ปแจ๋วจริงเล่นได้ปกติ

gttle

• member
Re: แบบนี้ต้องซ่อมไหมครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 12:19:51 »
ถ้ามันอ้าเพิ่มก็ซ่อมครับเคยคุยกับช่างทำกีตาร์บ้านเราบอกว่า martin นี่เจอบ่อยครับปกติซ่อมได้..

nhoy

• member
เรียนน้า ชัช_ครับ
ไม่ทราบว่าถ้ามองด้วยสายตาแล้วจะเห็นรอยอ้าไหมครับ ถ้าไม่เห็นก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับ
ยินดีด้วยนะครับสำหรับ 000-28EC ปีเก่าๆ น่าเล่น น่าสะสมครับ

palummanu

• member
ตอนได้มาไม่ได้สังเกตครับ มาลองสอดดูเมื่อคราวที่ GS Mini เป็นแบบนี้ปีที่แล้วครับ ลองใช้สลิปเอที่เอ็มถึงจะสอดได้ครับ ถ้าหนากว่าจะไม่เข้าครับ มองอย่างตั้งใจด้วยตาเปล่าพอเห็นถ้าแบบผ่านๆไม่เห็นครับน้าหน่อย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะแก้ควรเริ่มแก้ที่เหตุก่อนครับ อาการ bridge อ้าด้านข้างนั้นเกิดขึ้นเนื่องจากไม้หน้าดูดความชื้นสะสมเป็นเวลานานจนเกิดการขยายตัวและทำให้ท้องป่อง วิธีเช็คนั้นลองหาอ่านดูในกระทู้เก่าครับ

การแก้ไขนั้นควรจะเป็นการลดความชื้นในไม้หน้าให้มันหดตัวลงมามากกว่าที่จะฝืนเอากาวไปดึง bridge ให้โก่งตามไม้หน้าครับ ถ้าไม้หน่ายุบลงมาตามสเป็คจากโรงงานรอยอ้าก็จะหายไปครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE

ผมได้มีโอกาสเห็นกีต้าร์แพงๆก็เป็นครับแบบนี้เลย แต่คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไรครับ เพราะเห็นนักดนตรีเขาก็ยังใช้อยู่ และถามเขาดูเขาก็ว่าใช้มานานมากแล้ว มันก็ยังอยู่ดีแบบนั้นครับ ยกเว้นว่ามันอ้าจนน่าเกลียดหรือทำให้แอคชั่นเพี้ยนไปเยอะก็สมควรซ่อมครับ
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

palummanu

• member
ถ้าจะแก้ควรเริ่มแก้ที่เหตุก่อนครับ อาการ bridge อ้าด้านข้างนั้นเกิดขึ้นเนื่องจากไม้หน้าดูดความชื้นสะสมเป็นเวลานานจนเกิดการขยายตัวและทำให้ท้องป่อง วิธีเช็คนั้นลองหาอ่านดูในกระทู้เก่าครับ

การแก้ไขนั้นควรจะเป็นการลดความชื้นในไม้หน้าให้มันหดตัวลงมามากกว่าที่จะฝืนเอากาวไปดึง bridge ให้โก่งตามไม้หน้าครับ ถ้าไม้หน่ายุบลงมาตามสเป็คจากโรงงานรอยอ้าก็จะหายไปครับ

ขอขอบคุณ น้ากฤษณ์ครับ ผมจะเริ่มคลายสายแล้วพยายามหาวิธีลดความชื้นตามคำแนะนำครับ ผมจะให้เวลาสัก 1 ปีครับน่าจะเห็นความเปลี่ยนแปลง เสียดายมาร์ตินไม่มี Center Service Thailand

k.pol

• member
แฟนพันธุ์แท้yamahaเปลี่ยนใจไปหาmartinเสียแล้ว ส่วนOOO-28ceที่เห็นจากรูปแล้วเป็นอาการของbridgeอ้าเนื่องจากกาวเริ่มที่จะหมดอายุเลยทนต่อแรงดึงของสายไม่อยู่ แนะนำให้ส่งช่างอัดbridgeใหม่(ไม่อย่างนั้นก็คาใจทุกครั้งที่จับมาเล่นครับ)

palummanu

• member
แฟนพันธุ์แท้yamahaเปลี่ยนใจไปหาmartinเสียแล้ว ส่วนOOO-28ceที่เห็นจากรูปแล้วเป็นอาการของbridgeอ้าเนื่องจากกาวเริ่มที่จะหมดอายุเลยทนต่อแรงดึงของสายไม่อยู่ แนะนำให้ส่งช่างอัดbridgeใหม่(ไม่อย่างนั้นก็คาใจทุกครั้งที่จับมาเล่นครับ)

จริงๆ ไม่ได้เปลี่ยนใจไปไหนหรอกครับ ยี่ห้อที่มีก็หลากหลายครับแต่แบนด์นี้ผมคงไม่แล้วครับรุ่นนี้ไม่ใช่ถูกๆออกใหม่แสนสอง เก็บยามาฮ่าแต่ละตัวสามสิบปีอัฟไม่เป็นสักตัว

palummanu

• member
Re: แฟนๆ MARTIN แบบนี้ต้องซ่อมไหมครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 14:26:15 »
ฝ่านไปสองวันผมมาคิดดูตามความเป็นจริงโลหะเท่านั้นที่สามารถหดและขยายตัวได้ ส่วนไม้มันได้แค่แห้งหดตัวและบิดตัวอะครับน้ากฤษณ์ ขยายแล้วจะกลับมาหดอีกไม่น่าเป็นได้แต่ผมจะลองไปก่อนเพราะไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้วสะสมสะมากกว่า มีเวลาครับไม่ซีเรียสถือว่าเล็กน้อยครับอาการแค่นี้ เรื่องนำไปซ่อมคงตัดไป

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: แฟนๆ MARTIN แบบนี้ต้องซ่อมไหมครับช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 17:11:04 »
ฝ่านไปสองวันผมมาคิดดูตามความเป็นจริงโลหะเท่านั้นที่สามารถหดและขยายตัวได้ ส่วนไม้มันได้แค่แห้งหดตัวและบิดตัวอะครับน้ากฤษณ์ ขยายแล้วจะกลับมาหดอีกไม่น่าเป็นได้แต่ผมจะลองไปก่อนเพราะไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้วสะสมสะมากกว่า มีเวลาครับไม่ซีเรียสยังไงก็ชอบแล้วถือว่าเล็กน้อยครับอาการแค่นี้ เรื่องนำไปซ่อมคงตัดไปก่อน

ไม้มีทั้งขยายและหดตัวนะครับ เอาง่ายๆเวลาความชื้นสูงในหน้าฝนถ้าใครใช้ประตูไม้แท้ๆ

แล้วทำใว้ชิดๆกับวงกบประตู  จะรู้สึกใด้นะครับว่าประตูมันจะขยายตัวจนชิดกับวงกบจนบางครั้ง

จะเริ่มปิดประตูยาก   พอเข้าหน้าหนาวความชื้นน้อยลงไม้จะหดตัวทำให้ปิดประตูง่ายเหมือนเดิม

อันนี้ผมยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ แล้วแต่น้าจะพิจารณาครับ

noomxman

palummanu

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 17:18:18 »
ขอขอบคุณ น้ากฤษณ์ และน้า noomxman โดยเฉพาะน้ากฤษณ์ที่ได้แนะนำ ผมจะพยายามศึกษาและทำตามที่แนะนำครับแต่ถึงชั้นต้องใช้ไดร์เป่าผม  คงต่องขออนุญาติแม่บ้านก่อนครับ :) :)
ไอ้ผมนี่มันช่างโง่เขลาจริงๆครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับน้าทั้งสอง 

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 17:46:37 »
ถ้าผิดปกติมากๆ ค่อยซ่อมครับ เดี๋ยวซ่อมส่วนน้อย จะพลอยเสียส่วนใหญ่
ถ้ายังเล่นได้ ก็เล่นไปเถอะ ถ้าไปโฟกัสรอยตำหนิ ก็เกิดเป็นมะเร็งในอารมณ์ จะหมดสนุก
ทุกสรรพสิ่งย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา

PlayTime

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:59:00 »
น้าชัช มี 000 ไม่เห็นบอกอยากได้มานานแล้ว เก็บไว้ไม่ได้ใช้แบบนี้น้องๆก็อดไม่ได้ของดีสิครับ มาให้น้องๆดูแลแก้ไขเถอะครับ  ;D ;D ;D
กีตาร์ดีไม่ต้องแพง