Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: voicing chord มันคืออะไรครับ  (อ่าน 10109 ครั้ง)

กีตาร์ล่องหน

• member
voicing chord มันคืออะไรครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:04:18 »
 voicing chord มันคืออะไรครับ

Satiwas

• member
Re: voicing chord มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 11:30:45 »
การจับคอร์ดเดียวกันในโพสิชั่นต่างๆกันออกไปครับ โดยเราสามาร เพิ่มโน๊ตนอก tension note เช่น 7 M7 9 b5 ต่างๆครับ ถ้าอธิบายง่ายๆ คอร์ด c major จะมี ตัวที่ 1 3 5 ในเสกล c major จะได้ตัว C E G ครับ voicing เราสามารถเล่นมันโดย กลับมันไปมาครับ เราอาจเล่น E G C หรือ G C E ก็จะได้ voice ที่ต่างกันออกไปครับ ยิ่งถ้าใส่ tension note ดังที่ได้กล่าวมาแล้ว ลูกเล่นการสลับ voicing จะมากขึ้นตามลำดับครับ

easyfinger

• member
Re: voicing chord มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 14:49:20 »
ผมชอบกระทู้ถามตอบอย่างนี้นะ  :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:20:00 »
การจับคอร์ดเดียวกันในโพสิชั่นต่างๆกันออกไปครับ โดยเราสามาร เพิ่มโน๊ตนอก tension note เช่น 7 M7 9 b5 ต่างๆครับ ถ้าอธิบายง่ายๆ คอร์ด c major จะมี ตัวที่ 1 3 5 ในเสกล c major จะได้ตัว C E G ครับ voicing เราสามารถเล่นมันโดย กลับมันไปมาครับ เราอาจเล่น E G C หรือ G C E ก็จะได้ voice ที่ต่างกันออกไปครับ ยิ่งถ้าใส่ tension note ดังที่ได้กล่าวมาแล้ว ลูกเล่นการสลับ voicing จะมากขึ้นตามลำดับครับ
ขอบคุณมากครับแล้ว จะเอาไปใช้ในเพลงยังไงได้มั้งครับ

Guitar@woodmusic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:36:40 »
เรียกง่ายๆว่า คอร์ดพลิกกลับ นั่นเองครับ ก็ตามที่น้า Satiwas บอก

การนำไปใช้ก็ไม่ยากครับ แต่ต้องฝึกจับบ่อยๆและจดจำด้วย เวลานำไปใช้ก็จะมีพลิกกลับขั้นที่ 1 ขั้นที่2 และการประยุกต์อีกมากมาย คอร์ดพวกนี้จะให้ key ที่ไม่แหกคอกเท่าไร แต่ tone ดูมีความหลากหลายมากขึ้น ถ้าจะให้ยกตัวอย่างง่ายๆ ให้ลองตีคอร์ด c am dm g อัดไว้ แล้วเอาคอร์ดพลิกกลับมาเกาทับประสานไป จะได้ feeling ที่มีมิติ มากขึ้น ... แต่หากใช้ในเพลงแจ๊ส คอร์ดพวกนี้แทบจะเป็นการเล่นหลักๆเลย (ไม่ได้ใช้ประสาน มันจะลึกมาก)

aa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:58:33 »
ถ้ามีคลิปให้ดูจะดีมากครับ

The nate

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:38:36 »
คอร์ดประกอบด้วยโน้ต 3 ตัวขึ้นไป

เช่น C D E F G A B (C) ในบันไดเสียง C Major จะมีโน้ตตามนี้
คอร์ดจะดึงเอาตัวที่ 1 , 3 , 5 มา ( 3 เสียงขึ้นไปเป็นกลุ่มคอร์ด)

จะได้โน้ต C (ตัวที่1) , E (ตัวที่2) , G (ตัวที่3)

แต่มันไม่จำเป็นต้องเริ่มตัวที่ 1 เสมอไปที่จะขึ้นก่อน  (ส่วนใหญ่เราเกาสายจะเริ่มที่เสียงเบสตามโน้ตที่เป็นชื่อเดียวของคอร์ดถูกมั้ยครับ ? นึกภาพตามออกมั้ย)

ทีนี้เรามาลองสลับตำแหน่งคอร์ดใหม่บ้าง

C E G
เป็น
E G C
หรือ
G C E
หรือ
E C G

เท่ากับว่าเราจะเรียงใหม่อย่างไรก็ได้ สลับกันในโน้ตที่อยู่ในกลุ่มคอร์ด นั่นคือ Voicing chord
คร่าวๆนะครับ ประมาณนี้  ส่วนคอร์ดอื่น คีย์อื่นลองมองตามที่กล่าวไปได้เลย ^^

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:39:49 »
คอร์ดประกอบด้วยโน้ต 3 ตัวขึ้นไป

เช่น C D E F G A B (C) ในบันไดเสียง C Major จะมีโน้ตตามนี้
คอร์ดจะดึงเอาตัวที่ 1 , 3 , 5 มา ( 3 เสียงขึ้นไปเป็นกลุ่มคอร์ด)

จะได้โน้ต C (ตัวที่1) , E (ตัวที่2) , G (ตัวที่3)

แต่มันไม่จำเป็นต้องเริ่มตัวที่ 1 เสมอไปที่จะขึ้นก่อน  (ส่วนใหญ่เราเกาสายจะเริ่มที่เสียงเบสตามโน้ตที่เป็นชื่อเดียวของคอร์ดถูกมั้ยครับ ? นึกภาพตามออกมั้ย)

ทีนี้เรามาลองสลับตำแหน่งคอร์ดใหม่บ้าง

C E G
เป็น
E G C
หรือ
G C E
หรือ
E C G

เท่ากับว่าเราจะเรียงใหม่อย่างไรก็ได้ สลับกันในโน้ตที่อยู่ในกลุ่มคอร์ด นั่นคือ Voicing chord
คร่าวๆนะครับ ประมาณนี้  ส่วนคอร์ดอื่น คีย์อื่นลองมองตามที่กล่าวไปได้เลย ^^
ขอบคุณครับจะลองศึกษาให้ถึงที่สุดค๊าบ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 02:18:57 »
มันจะเป็นเหมือนการอิมโพรไวส์ในเพลงแจ๊ซ แบบนั้นหรือเปล่าครับ สมมุติว่าตัวหลักก็ตีคอร์ด C, Am, Dm, G ไปเรื่อย ๆ (กี่ห้องก็แล้วแต่จะนัดกันไว้) เราก็จะจับกลุ่มคอร์ดนี้มาเรียงลำดับใหม่ ตัวเราก็อาจจะตีคอร์ดเป็น Am, Dm, G, C ท่อนที่สองก็อาจจะเป็น Am, C, G, Dm หรืออาจจะเพิ่มมิติของเสียงเข้าไปอีกหน่อยเช่น Am7, Cm, G7, D7 ประมาณนี้หรือเปล่าครับ เพราะทุกคอร์ดอยู่ในกลุ่มเดียวกันหมด คีย์เดียวกัน เสียงก็จะไม่กัดกัน (อันนี้ถามตามความเข้าใจนะครับ ถ้าไม่ถูก น้า ๆ อย่าว่ากันนะครับ อิๆๆ)

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:26:45 »
Voicing สำคัญอย่างไรรู้ไหมครับ มันทำให้ดนตรีของเราเนียนขึ้นมาก ผมเป็นมือเปียนโน ในทางของเปียโนแล้ว การย้ายคอร์อที่ดีควรย้ายนิ้วให้น้อยที่สุดคือ keep common tone เช่น ย้ายจากคอร์ C ไป G จะได้ CEG ไป GBD จะเห็นได้ว่าสองคอร์ดนี้ มี G เป็น common tone ดังนั้น เราจะเก็บG ตัวเดิมไว้ และ ลดC ไป B ลด E ไป D ครับ จะทำให้sound ที่เราเล่นไม่โดด มาก ตัวอย่างง่ายๆนะครับ ลองเล่น chord E major F major G major A major แบบทาบนะครับ และลองเล่อคอร์ดเดียวกันกับ คอร์ด ธรรมดา จะเห็นไดัว่า ชุดคอร์ดเดียวกันแต่ได้คนละความรู้สึกครับ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:19:29 »
อ้อ...ได้ความรู้มากมายเลยครับ