Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร กีตาร์หลังเต่า ปัจจุบันถึงนิยมน้อยลงครับ  (อ่าน 8463 ครั้ง)

owenn

• member
เห็นมีปล่อยออกมาบ่อย และมักจะไปจบที่กีตาร์ All solid ทั้งที่เมื่อก่อนหลังเต่าเห็นในเวทีคอนเสริต และอัดเสียงในเทป ก็เยอะ ปัจจุบันน้อยลงไปเยอะครับ

Mr.Gula101

• member
ไม่น้อยลงหรอกครับ...แต่รุ่นที่มันเสียงเข้าขั้นมันแพง....นอกนั้นก็มีแต่ของพี่ตี๋ หมวยผลิตมา....

pooslash

• member
น้อยลงจริงๆครับ กระแสหายไปเลย เนื่องจากเมื่อก่อน มันเป็นของใหม่ ใครก็อยากมีไว้ครอบครอง ตอนนี้กระแส Allsolid มาแรงกว่า เจ้าเต่าเลยเศร้า แต่ก็มีแฟนพันธธ์แท้หลายคน ยังถวิลหาอยู่นะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
กีตาร์หลังเต่าเมื่อก่อนเด่นจริงๆที่ระบบ PU แต่เดี๋ยวนี้ระบบ PU ของกีต้าร์ใม้ก็ไม่ใด้ด้อยกว่าซักเท่าไหร่ครับ
noomxman

joeykid

• member
  • joe neck solid
กีตาร์หลังเต่าเมื่อก่อนเด่นจริงๆที่ระบบ PU แต่เดี๋ยวนี้ระบบ PU ของกีต้าร์ใม้ก็ไม่ใด้ด้อยกว่าซักเท่าไหร่ครับ
น้าหนุ่มพูดถูกครับ เหนด้วย ต่างกันไม่มาก :D
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

nhoy

• member
กีต้าร์หลังเต่า ถ้าเป็น Adamas หรือ Ovation มักเป็นที่นิยม และยังคงมีนักสะสมเฉพาะกลุ่มเล่นสะสมกันอยู่ครับ
แต่สำหรับโดยทั่วไป นอกจากเหตุผลที่น้าๆ ได้กรุณาบอกไว้แล้ว 
การที่ไม้เริ่มหายากขึ้น และความนิยมในลักษณะของการเป็น "ไม้แท้" ของกีต้าร์ ก็มีส่วนเป็นอย่างมากที่ทำให้กระแสของกีต้าร์หลังเต่าดูน้อยลงไปบ้างครับ

the kooks

• บุคคลทั่วไป
น่าจะออกแบบมาเพื่อ ออน สเตจ มากกว่าครับ  เสียงปล่าวยังไงก็สู้กีตาร์ที่ทำจากไม้ทั้งตัวไม่ได้ครับ
นักเล่นกีตาร์ทั่วไป ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ ออน สเตจ สักเท่าไหร่ จึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมนะครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
มี aaa spruce อยู่ตัวหนึ่งkrab เสียงดีมากๆ เป็นรุ่นที่เคยมี แล้วก็วนไปall solid แล้วก็วนกลับมา ชอบเสียงเปล่าของตัวนี้มาก ผมว่าอยู่ที่ความชอบแต่ละบุคคล และที่ชอบที่สุดก็คือปัจจุบันได้ซื้อกีต้าร์ovation มือสองในราคาที่ถูกลง เพราะไม่ค่อยมีคนสนใจ แต่คุณภาพที่ได้มาก็คุ้มดีkrab ส่วนall solid กีต้าร์แพงๆ ก็ดีที่สุดเสียงคุ้มราคาตามแต่ยี่ห้อที่นิยม แต่สำหรับผมตั้งแต่ได้ovation custom legend กลับมาครอบครอง ตอนนี้กับเฉยๆกับกีต้าร์ทุกตัวที่แพงๆแล้วดี  ;D  และยังหาข้อตำหนิหรือเหตุผลที่จะขายตัวนี้ไปซื้อตัวอื่นๆยังไม่ได้ และผมก็มีกีต้าร์ได้แค่ทีละตัวตามฝีมือของผมเอง เล่นได้5 เพลงเองนะ ;) และก็ยังเล่นตัวนี้อยู่ทุกวันkrab :P

mboma55

• member
  • ยิ่งรู้มาก ยิ่งจนมาก -*-
ส่วนตัวนะครับ. ไม่ชอบหลังเต่า เพราะ มันวางบนตักยาก  ;D :P

keneja

• member
ส่วนตัวนะครับ. ไม่ชอบหลังเต่า เพราะ มันวางบนตักยาก  ;D :P
ตอนนี้ หลังเต้ายุดใหม่ปรับโครงสร้างที่ว่างบนขากว้างขึ้น ทำให้วางสะวดกแล้วคับ เฉพาะรุ่นที่ผลิตมาใหม่ๆ น้าคัพ ;D ;D ;D ;D

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
มี aaa spruce อยู่ตัวหนึ่งkrab เสียงดีมากๆ เป็นรุ่นที่เคยมี แล้วก็วนไปall solid แล้วก็วนกลับมา ชอบเสียงเปล่าของตัวนี้มาก ผมว่าอยู่ที่ความชอบแต่ละบุคคล และที่ชอบที่สุดก็คือปัจจุบันได้ซื้อกีต้าร์ovation มือสองในราคาที่ถูกลง เพราะไม่ค่อยมีคนสนใจ แต่คุณภาพที่ได้มาก็คุ้มดีkrab ส่วนall solid กีต้าร์แพงๆ ก็ดีที่สุดเสียงคุ้มราคาตามแต่ยี่ห้อที่นิยม แต่สำหรับผมตั้งแต่ได้ovation custom legend กลับมาครอบครอง ตอนนี้กับเฉยๆกับกีต้าร์ทุกตัวที่แพงๆแล้วดี  ;D  และยังหาข้อตำหนิหรือเหตุผลที่จะขายตัวนี้ไปซื้อตัวอื่นๆยังไม่ได้ และผมก็มีกีต้าร์ได้แค่ทีละตัวตามฝีมือของผมเอง เล่นได้5 เพลงเองนะ ;) และก็ยังเล่นตัวนี้อยู่ทุกวันkrab :P

ฝีมืออาจารย์โอ๊ต ใช่ย่อยครับ ทั้งดนตรี กีฬา ระดับพระกาฬ อิอิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ศิลปินไอดอลรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยใช้ ส่วนรุ่นเก่าๆแบบน้าแอ๊ดก็ทุ่มลงพื้นไปแล้ว อิอิ ล้อเล่นครับ
เป็นไปตามยุคตามสมัยมั้งครับ น้าๆที่ตื่นเต้นกับหลังเต่า น่าจะต้อง 40 ขึ้น
ถ้ารุ่นหลังๆต้องออลโซลิดครับ
:)

balleka

• member
สมัยผม ป 6 มั๊งครับตอนนั้นอยากได้มากๆๆๆๆๆๆๆ  Ovation นี่ถือเป็นยี่ห้อเทพเลย  (สมัยรู้จักแต่ yamaha , Suzuki , Ovation )  แต่เรารู้สึกว่าใครมี Ovation นี่อย่างเท่ห์เลย   พอลองเล่นแล้วก็ไม่ค่อยชอบอ่ะครับเพราะว่ามันลื่นน่ะครับ  ยิ่งพอโตมาแล้วอ้วนอวบด้วยนี่สิ เวลาห้อยสายนี่กีตาร์ยื่นออกมาเยอะเลยครับ 5555  กรรมของคนอ้วนนนนนน
[url=http://pic.free

owenn

• member
ผมเคยอ่านเจอข้อมูลผ่านตาว่ายอดขายตกลงฮวบฮาบ และก็มีการขายกิจการให้กับบริษัทกีตาร์ยี่ห้อนึงไปแล้ว http://acapella.harmony-central.com/archive/index.php/t-1832345.html

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
มือกีต้าร์ที่ผมชอบที่ใช้กีต้าร์โอเวชั่นหลังเต่าคือ พี่ พล วงแคลช และ mick thomson วง slipknot สำหรับผมแล้ว ผมว่ามันเจ๋งนะ หลังเต่าเนี่ย ถ้ามีตังค์มีโอกาสอยากไ้ว้สักตัว เหมือนกับที่สะสมกีต้าร์ต้องมีไว้ให้ได้ซักตัวครับ

คิดถึงเมืองภูเก็ต

Rut_pro

• member
ส่วนตัวผมคำว่า acoustic ก็นึกถึงไม้ครับ ไม่ว่าจะไม้แท้ทั้งตัว หรือ ไม้อัด ขอให้เป็นไม้ไว้ก่อน

MUI

• member
ผมนิยมมากขึ้นครับ  ไม่ว่าอาตี๋อาหมวยจะทำให้ก็ตาม

โดยเฉพาะเต่าแบน  เพราะติดพุงแน่นสนิท เลยครับ

อีกอย่าง หูตึงเพราะอายุมาก (ตามที่อาจารย์ยินยอมกล่าวไว้)ฟังเสียงเปล่าไม่ได้ยิน (ไม่รู้จะไปดีดให้ใครฟัง ถ้านั่งฟังกับแฟนสองคนก็ไปอย่าง)

ต้องเสียบแอมป์ฟังอย่างเดียว แค่วงสนทนา 3 คนขึ้นไป กีต้าร์ไม้ก็ดีดไม่ได้ยินแล้วครับ...และรับประกันว่า ไม้กับเต่าเจอแอมป์แล้วใครจะหลบ

กีต้าร์ไม้ (อัด) ขายทิ้งหมดครับ...เพราะเปลืองน้ำยาขัด 1 ขวดขัดหลังเต่าได้ 2 ปี ถ้ากีต้าร์ไม้ใช้ได้แค่ 3 เดือนก็หมดแล้วครับ

มิดะZOOM0054

ขออภัยด้วยครับ ถ้างง

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
รุ่นใหญ่มาคอนเฟิร์มเลย อิอิ

กราบสวัสดีวันพุธสายๆครับผม  :)
:)

MUI

• member
โอ อาจารย์ครับ ผมขอกราบคืนเด้อ...

ผมว่า สะดวกกว่าไม้ทั้งตัวน่ะครับ(หรือเปล่า) ไปดีดที่ไหนต้องหิ้วแอมป์ไปด้วย

jomyutshinjo

• member
มันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลด้วยครับ และเหตุที่จะเอาไปใช้ด้วยครับ มันมีเสน่ห์ในตัวของมัน