Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเรียนคลาสสิคซะหน่อยจะดีไหมนะ  (อ่าน 12233 ครั้ง)

s_asit

• member
ไปเรียนคลาสสิคซะหน่อยจะดีไหมนะ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 16:31:37 »
อยากรบกวนเรียนถามน้าๆซักหน่อยครับ
ตอนนี้อายุก็ปาเข้าไป 40+++ แล้ว สมัยหนุ่มๆ(กว่านี้เยอะ)ก็เล่นแบบจำคอร์ท พอได้ตีคอร์ทร้องเพลงไปเรื่อย เกาๆแบบฟิงเกอร์ก็ตามคอร์ทนิดๆหน่อยๆ และเพิ่งไปถอยกีต้าร์ใหม่ตัวแรกของชีวิตมาเมื่อวันหยุดปีใหม่ที่ผ่านมา และชอบสไตล์ฟิงเกอร์มาก ก็เลยเปิดเวปไซด์ทั้งหลายที่มีการสอนกีต้าร์สไตล์นี้มากพอสมควร ส่องแทปเอาทีละห้อง ก็พอเล่นได้กล้อมแกล้มแต่กว่าจะได้แต่ละเพลงคงจะใช้เวลานานพอสมควร ตอนนี้กำลังใส่แว่นอ่านแทปเพลง Someone Like You ของคุงหลานเกาหลีสุดหล่อ(แบบเกาหลี)อยู่ ก็พอเล่นได้สี่ซ้าห้าบรรทัดแล้ว
เคยไปเรียนเปียโนที่โรงเรียนดนตรีแถวบ้าน ครูเขาเห็นว่าอายุมากแล้ว ก็เลยสอนเป็นเพลงๆไป แต่ตอนนี้หยุดเรียนแล้ว ทีนี้ถ้าจะกลับไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคอีกที น้าๆว่าจะช่วยพัฒนาฝีละมือให้นักเรียนสูงวัยได้เร็วกว่าไหมครับ .. ถึงจะเรียนเป็นเพลงๆไปก็เหอะเนาะ  ;D
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

coolclub

• member
Re: ไปเรียนคลาสสิคซะหน่อยจะดีไหมนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 21:30:18 »
ดีครับ
ควรเรียนรู้ตั้งแต่พื้นฐานมา ตั้งแต่การนั่ง วางมือขวา ซ้าย การดีดแบบต่าง ๆ ฯลฯ จะดีกว่าเรียนเป็นเพลง ๆ
วิธีการเล่นแบบคลาสสิก เอามาใช้กับแนว fingerstyle ได้
อย่าไปสนใจคำครหา ไม่มีใครแก่เกินเรียน
ผมอายุมากกว่าคุณ แต่กลับมาหัดเล่นกีตาร์อีกครั้ง หลังจากทิ้งไปนาน
อย่างน้อยที่สุด ได้สมาธิและฝึกความจำ ที่ระยะหลังผมหลง ๆ ลืม ๆ เบลอ ๆ
กลับมีความจำดีขึ้น เพราะต้องจำเพลงที่ยาวเป็น 10 หน้า/เพลง หรือ 3-5 นาที/เพลง
นึกถึงตอนที่เราอายุมากว่านี้ แล้วเราเล่นดนตรีเอง มีความสุขอยู่บ้าน สบาย ๆ

Return To A=432hz

Orpheus

• member
Re: ไปเรียนคลาสสิคซะหน่อยจะดีไหมนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 06:43:41 »
เรียนคลาสสิค ผมว่าเป็นเส้นทางที่ยาวนานพอสมควรครับ
แต่ถ้าอดทนเรียนได้ 3-5 ปี นิ้วจะพริ้วแม่นเรื่องจังหวะ
พร้อมสำหรับ fingerstyle สบายเลย
เรื่องอายุเป็นเรื่องเล็ก ผมเห็น 60+ เจ้าของโรงงานปลากระป๋องยังมาเรียนเลย
บางที พออายุเยอะเรื่องงานลงตัว จัดสรรเวลาว่างได้มากกว่าเดิม ก็เหมาะสำหรับทุ่มทำสิ่งที่เรารัก

s_asit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:51:50 »
ดีครับ
ควรเรียนรู้ตั้งแต่พื้นฐานมา ตั้งแต่การนั่ง วางมือขวา ซ้าย การดีดแบบต่าง ๆ ฯลฯ จะดีกว่าเรียนเป็นเพลง ๆ
วิธีการเล่นแบบคลาสสิก เอามาใช้กับแนว fingerstyle ได้
อย่าไปสนใจคำครหา ไม่มีใครแก่เกินเรียน
ผมอายุมากกว่าคุณ แต่กลับมาหัดเล่นกีตาร์อีกครั้ง หลังจากทิ้งไปนาน
อย่างน้อยที่สุด ได้สมาธิและฝึกความจำ ที่ระยะหลังผมหลง ๆ ลืม ๆ เบลอ ๆ
กลับมีความจำดีขึ้น เพราะต้องจำเพลงที่ยาวเป็น 10 หน้า/เพลง หรือ 3-5 นาที/เพลง
นึกถึงตอนที่เราอายุมากว่านี้ แล้วเราเล่นดนตรีเอง มีความสุขอยู่บ้าน สบาย ๆ
ขอบคุณน้า coolclub ครับ เรื่องคำครหาไม่กลัวอยู่แล้วครับ แต่อย่างที่น้าว่าและเชื่อเหมือนกันครับ คืออยากได้พื้นฐานที่ถูกต้องมาเป็นปฐม เรื่องดนตรีผมชอบทุกอย่างครับ แต่สมัยผมยังเด็กไม่มีโอกาสเปิดกว้างมาเหมือนสมัยนี้ แต่ตอนนี้โอกาสเป็นของผมแล้วครับ  ;)

s_asit

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:54:05 »
เรียนคลาสสิค ผมว่าเป็นเส้นทางที่ยาวนานพอสมควรครับ
แต่ถ้าอดทนเรียนได้ 3-5 ปี นิ้วจะพริ้วแม่นเรื่องจังหวะ
พร้อมสำหรับ fingerstyle สบายเลย
เรื่องอายุเป็นเรื่องเล็ก ผมเห็น 60+ เจ้าของโรงงานปลากระป๋องยังมาเรียนเลย
บางที พออายุเยอะเรื่องงานลงตัว จัดสรรเวลาว่างได้มากกว่าเดิม ก็เหมาะสำหรับทุ่มทำสิ่งที่เรารัก
ขอบคุณน้า Orpheus ครับ คงจะไปลงเรียนแน่นอนครับ เผลอๆจะแอบ ผบ.ทบ. ไปถอยคลาสสิคเสียงงามๆมาอีกซักตัว  :P

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:58:01 »
รีบไปเลยจ้า  เผลอๆ ได้กิ๊กเพิ่มมาอีก
Line id: 081-8718003

s_asit

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:14:55 »
รีบไปเลยจ้า  เผลอๆ ได้กิ๊กเพิ่มมาอีก

ตะก่อนมีแรงแต่ไม่มีกะตัง ตอนนี้มีกะตังแต่แรงไม่มีแล้วครับ  ;D :-[

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:45:23 »
สนับสนุนครับ ถ้าผมมีโอกาสได้เรียนก็จะเรียนเช่นกันครับ เรื่องฝึกสมองนี่ได้ผลจริงๆนะครับ การเล่นดนตรีจะทำให้เราได้ใช้สมองอีกซีกนึงที่เราแทบจะไม่ใช้เลย
ให้เป็นประโยชน์ และจะยิ่งดีมากขึ้นถ้าทำให้เรา และทุกคนมีความสุข แต่ก่อนแฟนผมบ่นมากเลยว่าซื้อมาทำไมกีต้าร์ตั้งเยอะแยะ แต่หลังๆ มานี่เล่นเพลงเพราะ
ให้ฟัง หล่อนกลับสนับสนุนให้ซื้อเพิ่มอีก บางทีถ้าแฟนน้าพีงพอใจ อาจไม่ต้องแอบซื้อก็ได้นะครับ เผลอพาไปเลือกซื้อให้อีก ชีวิตคู่จะมีความสุขเพิ่มขึ้นนะครับ

s_asit

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:58:43 »
สนับสนุนครับ ถ้าผมมีโอกาสได้เรียนก็จะเรียนเช่นกันครับ เรื่องฝึกสมองนี่ได้ผลจริงๆนะครับ การเล่นดนตรีจะทำให้เราได้ใช้สมองอีกซีกนึงที่เราแทบจะไม่ใช้เลย
ให้เป็นประโยชน์ และจะยิ่งดีมากขึ้นถ้าทำให้เรา และทุกคนมีความสุข แต่ก่อนแฟนผมบ่นมากเลยว่าซื้อมาทำไมกีต้าร์ตั้งเยอะแยะ แต่หลังๆ มานี่เล่นเพลงเพราะ
ให้ฟัง หล่อนกลับสนับสนุนให้ซื้อเพิ่มอีก บางทีถ้าแฟนน้าพีงพอใจ อาจไม่ต้องแอบซื้อก็ได้นะครับ เผลอพาไปเลือกซื้อให้อีก ชีวิตคู่จะมีความสุขเพิ่มขึ้นนะครับ
มีกด Like ให้มั๊ยเนี่ย  ;D

guitar hunter

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 15:26:53 »
มีเวลาก็เรียนเลยครับ ทุกอย่างไม่ว่ากีฬาหรือดนตรี ถ้ามีพื้นฐานที่ถูกต้องผมว่ามันทำให้ไปได้ไกลกว่าการฝึกแบบครูพักลักจำ ผมเองก็เลขสี่ ถ้ามีเวลาผมไปลงเรียนแน่ๆ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:46:07 »
อยากรบกวนเรียนถามน้าๆซักหน่อยครับ
ตอนนี้อายุก็ปาเข้าไป 40+++ แล้ว สมัยหนุ่มๆ(กว่านี้เยอะ)ก็เล่นแบบจำคอร์ท พอได้ตีคอร์ทร้องเพลงไปเรื่อย เกาๆแบบฟิงเกอร์ก็ตามคอร์ทนิดๆหน่อยๆ และเพิ่งไปถอยกีต้าร์ใหม่ตัวแรกของชีวิตมาเมื่อวันหยุดปีใหม่ที่ผ่านมา และชอบสไตล์ฟิงเกอร์มาก ก็เลยเปิดเวปไซด์ทั้งหลายที่มีการสอนกีต้าร์สไตล์นี้มากพอสมควร ส่องแทปเอาทีละห้อง ก็พอเล่นได้กล้อมแกล้มแต่กว่าจะได้แต่ละเพลงคงจะใช้เวลานานพอสมควร ตอนนี้กำลังใส่แว่นอ่านแทปเพลง Someone Like You ของคุงหลานเกาหลีสุดหล่อ(แบบเกาหลี)อยู่ ก็พอเล่นได้สี่ซ้าห้าบรรทัดแล้ว
เคยไปเรียนเปียโนที่โรงเรียนดนตรีแถวบ้าน ครูเขาเห็นว่าอายุมากแล้ว ก็เลยสอนเป็นเพลงๆไป แต่ตอนนี้หยุดเรียนแล้ว ทีนี้ถ้าจะกลับไปเรียนกีต้าร์คลาสสิคอีกที น้าๆว่าจะช่วยพัฒนาฝีละมือให้นักเรียนสูงวัยได้เร็วกว่าไหมครับ .. ถึงจะเรียนเป็นเพลงๆไปก็เหอะเนาะ  ;D

น้าอยู่กรุงเทพรึเปล่าครับ
ถ้า อยู่  เมล์มาหาผมครับ
สอนให้ไม่คิดเงินครับ
[email protected]
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

s_asit

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 08:56:25 »

น้าอยู่กรุงเทพรึเปล่าครับ
ถ้า อยู่  เมล์มาหาผมครับ
สอนให้ไม่คิดเงินครับ
[email protected]
:)ขอบคุณหลายๆครับ แต่บังเอิญอยู่ศรีราชาเนี่ยละครับ แถวนี้มีโรงเรียนสอนดนตรีแบบเป็นทางการอยู่ 2 ที่ครับ Yamaha แถวเกาะลอย กับ พัชระมิวสิค ตึกเหลืองๆ แถวนาพร้าวครับ (ลูกสาวผมเรียนที่นี่) ทั้งสองที่ เด็กๆเพียบ 55 ถ้าไกลต่างอำเภอก็มี Yamaha ที่เซ็นทรัลพลาซ่า ชลบุรี กับที่พัทยาไปโน่นเลย

redtopup

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:44:02 »
อาจารย์ ผม เล่นกีต้าร์อยู่ที่ศรีราชา จันทร์-ศุกร์  และรับสอนด้วย
ถ้าอยาก ฝึกอย่างถูกวิธี และถูกต้อง และต้องการประสพความสำเร็จจริงๆ  ก็ไปลองดูได้ครับ
อ จะได้ปูพื้นแบบที่ถูกต้องให้ครับ

จากวันแรกๆที่เรียน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=VZ-M3XWBAS0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=VZ-M3XWBAS0</a>

มาถึงวันนี้ตอนปีใหม่ที่ผ่านมา ใช้ระยะเวลาประมาณ 3 ปี

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=7qmTSE2oPAA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=7qmTSE2oPAA</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=nxrS623rV_A" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=nxrS623rV_A</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RjSy_EP7-nE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=RjSy_EP7-nE</a>
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:56:37 »
ไม่อยากจะพูดมากเท่าไหร่  เนี่ยแหละครับครูสอนกีต้าร์  ที่ คุณ ว่า มา

ลองศึกษาดูท่านั่ง การวางมือ ส่วนของตัวโน๊ต และสำเนียงของเพลง ตลอดจน ความกลมของเสียงที่ออกมาอันเนี่องมาจากมุมของเล็บ ที่ ถูกการวางของมือที่บังคับ มุมของนิ้วให้เป็นแบบนี้   ดูหน่อยก่อนดีกว่าน๊ะครับ
ก่อนที่จะเสียเงินไปเรียน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=D0zCAatIF5o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=D0zCAatIF5o</a>

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:25:45 »
จริงอยากบอกว่ากีต้าร์classic ถ้าเริ่มต้นพื้นฐานที่ดีและถูกต้อง มีความตั้งใจก้าวข้ามบทฝึกต่างๆอย่างมีวินัยแล้ว ได้ผู้รู้และเข้าใจอย่างถูกต้องมาถ่ายทอดความรู้ความสามารถให้ การพัฒนาการและการจดจำตลอดจนการนำไปประยุกต์ใช้นั้น จะแตกต่างกันมากพอสมควร อาจารย์อ้วนตามที่น้าred แนะนำถือว่าเป็นดั่งอาจารย์ที่มีพระคุณต่อศิษย์รุ่นแล้วรุ่นเล่า เป็นครูที่เรียกได้ว่าครูได้อย่างเต็มหัวใจ ผมเองก็เป็นศิษย์ในรุ่นนานมาแล้วเช่นกัน แต่พื้นฐานที่เคยเข้มงวดและมีวินัยซ้อมตามคำสอนของอาจารย์ ยังติดตัวสำหรับการเล่นกีต้าร์มาตลอดเวลา แนะนำว่าตามน้าred แนะนำไว้ก็ดีนะครับ อาจารย์อ้วนใจดีมาก เสียงดุๆลุยๆ เนี่ยข้างในใจมีแต่ความเมตตาต่อศิษย์ทุกคนและทุกรุ่น ถ้าอยู่ศรีราชาก็ตามน้าred บอกไว้นะkrab

gttle

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 13:17:53 »
ผมเคยเรียนมาประมาณ 2 ปีครับอยากจะบอกว่ามีประโยชน์มากครับที่เรื่องทฤษฎีอย่างน้อยก็ได้เรื่องโน๊ต/tab มาครับถ้าเรื่องปฏิบัติก็ได้เรื่องการจัดระเบียบการวางนิ้วมือซ้าย/ขวา ไม่ต้องหัดถึงขนาดเล่นเพลงใหญ่ๆได้ก็เล่นแนว fingerstyle ได้สบายเลยครับ แถมจะไม่กลัวกีตาร์คอใหญ่อีกต่อไปเพราะ classic มันคือกว้าง+ใหญ่อยู่แล้ว

coolclub

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 14:38:14 »
ลองดูอาจารย์ใน youtube ก่อนไหม
William Kanengiser - Effortless Classical Guitar
มีคนอัพประมาณ 10 ตอน

MARCHA TURCA (turkish march) by WILLIAM KANENGISER

ผมพอได้เล่นเป็นผู้เป็นคนมาหน่อยก็เพราะ อ. ท่านนี้แหละ

Return To A=432hz

s_asit

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 23:57:29 »
อาจารย์ ผม เล่นกีต้าร์อยู่ที่ศรีราชา จันทร์-ศุกร์  และรับสอนด้วย
ถ้าอยาก ฝึกอย่างถูกวิธี และถูกต้อง และต้องการประสพความสำเร็จจริงๆ  ก็ไปลองดูได้ครับ
อ จะได้ปูพื้นแบบที่ถูกต้องให้ครับ

อาจารย์น้า redtopup เห็นข้างๆหน้าคุ้นๆเหมือนกันนะครับ บ้านแกอยู่แถวไหนอ่ะเนี่ย สงสัยต้องชื่อเสียงเรียงนามและเบอร์โทรด้วยละครับ แต่จันทร์-ศุกร์คงต้องดูเวลาอีกที เพราะผมทำงานอยู่อมตะเมืองชล เลิกงานไม่ค่อยเป็นเวร่ำเวลาด้วย แต่ก็ขอข้อมูลเผื่อไว้ก่อนละครับ ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าครับ ตอนแรกเห็นน้องผู้หญิงในคลิปนึกว่าเป็นน้า redtopup เอง  ;D (รึเปล่า) สามปีผ่านไปจากคลิปแรก เปลี่ยนไปเยอะครับ จำแทบไม่ได้ แต่พริ้วเหลือประมาณ
ส่วนที่เกาะลอยน่ะ เคยแวะเข้าไปนานหลายปีมาแล้วครับตอนหาที่เรียนดนตรีให้ลูก เด็กนักเรียนในคลิปที่ทำออกมา(คิดว่าคงเอาไว้ส่องครู)ก็เด็กๆจาก ซป. โรงเรียนเดียวกะลูกสาวผมแระครับ แต่ผมให้ลูกมาเรียนแถวตึกเหลืองใกล้ๆบ้าน เพราะเหตุผล..ฯลฯ  :P

s_asit

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 00:00:14 »
จริงอยากบอกว่ากีต้าร์classic ถ้าเริ่มต้นพื้นฐานที่ดีและถูกต้อง มีความตั้งใจก้าวข้ามบทฝึกต่างๆอย่างมีวินัยแล้ว ได้ผู้รู้และเข้าใจอย่างถูกต้องมาถ่ายทอดความรู้ความสามารถให้ การพัฒนาการและการจดจำตลอดจนการนำไปประยุกต์ใช้นั้น จะแตกต่างกันมากพอสมควร อาจารย์อ้วนตามที่น้าred แนะนำถือว่าเป็นดั่งอาจารย์ที่มีพระคุณต่อศิษย์รุ่นแล้วรุ่นเล่า เป็นครูที่เรียกได้ว่าครูได้อย่างเต็มหัวใจ ผมเองก็เป็นศิษย์ในรุ่นนานมาแล้วเช่นกัน แต่พื้นฐานที่เคยเข้มงวดและมีวินัยซ้อมตามคำสอนของอาจารย์ ยังติดตัวสำหรับการเล่นกีต้าร์มาตลอดเวลา แนะนำว่าตามน้าred แนะนำไว้ก็ดีนะครับ อาจารย์อ้วนใจดีมาก เสียงดุๆลุยๆ เนี่ยข้างในใจมีแต่ความเมตตาต่อศิษย์ทุกคนและทุกรุ่น ถ้าอยู่ศรีราชาก็ตามน้าred บอกไว้นะkrab
ไปๆมาๆนี่อยู่ศรีราชากันหมดเลยเหรอครับเนี่ย ป้าดดด เดี๋ยวพอได้ข้อมูลเพิ่มเติมคงต้องแวะเวียนไปเยี่ยมแกหน่อยแล้วครับ ขอบคุณน้า OAT@oat มากนะครับผม  :)

s_asit

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 00:09:05 »
 ;) ขอบคุณน้า coolclub ด้วยนะครับ ที่ช่วยแนะนำ ต้องแวะไปชมแน่นอน เอาทุกทางครับ  :D

รวมถึงน้า gttle ด้วยนะครับ ผมคงต้องไปเรียนมั่งแระครับ แต่ว่าเมื่อไหร่เท่านั้นเอง  :-\