Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวัสดุที่ใช้ทำ saddleกับnut คู่ตัวของ Veelah V1d เป็นอะไรครับ  (อ่าน 3330 ครั้ง)

Plankton

• member
วัสดุที่ใช้ทำ saddleกับnut คู่ตัวของ Veelah V1d เป็นอะไรครับ
ว่าจะไปให้ปรับ action ให้มันต่ำลง ครับ จะใช้saddle nutคู่ตัวให้ช่างแต่งไปเลยดี หรือถอดของคู่ตัว เดิมๆเก็บ แล้วไปหาตัวใหม่มาให้ช่างครับ
และsaddleกับnutคู่ตัวของ Veelah V1d หรือ saddleกับnutที่ทำวัสดุอื่นที่ใส่ได้กับวีระตัวนี้ ถ้าจะซื้อนี่ราคาเท่าไรครับ มีขายที่ไหนครับ
 ::) ::) ::)

Plankton

• member
ขออนุญาติ ดันหน่อยนะครับ

MUI

• member
ผมซื้อมาถึงบ้าน....ก็จัดการตรงประตูเข้าบ้านเลยครับ (ไม่เคยสนใจว่าทำมาจากอะไร อิอิ)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ผมว่ามันเป็นพลาสติกนะ แต่เนื้อไม่เหมือนกะที่ขายทั่วไป เวลาโยนลงพื้นเสียงดังกริ๊กๆ
ถ้าวัสดุอื่น ก็มีทั้งแบบพลาสติก(ซื้อได้ตามร้านทั่วไป) และกระดูก(ติดต่อน้าตะวันหน้าซื้อขายครับ)  ;D
:)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เป็นวัสดุสังเคราะประเภทนึง ให้เสียงที่ดีเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นกระดูก แค่นี้ก็มีครบหมดแล้ว  ถ้าเปลี่ยนเป็นกระดูก เสียงจะแหลม แล้ว เบสจะหดลง แล้ว ก็เสียงจะเบากว่าเก่านะครับ 

ผมชอบอันนี้ มากว่ากระดูกเยอะ เสียงละมุนกว่า

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
ผมซื้อมาถึงบ้าน....ก็จัดการตรงประตูเข้าบ้านเลยครับ (ไม่เคยสนใจว่าทำมาจากอะไร อิอิ)

น้า MUI ฝนทั้ง นัทและแซดเดิ้ลเลยรึเปล่าครับ และหมุนปรับ Truss Rod ด้วยรึเปล่า

Plankton

• member
เป็นวัสดุสังเคราะประเภทนึง ให้เสียงที่ดีเลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเป็นกระดูก แค่นี้ก็มีครบหมดแล้ว  ถ้าเปลี่ยนเป็นกระดูก เสียงจะแหลม แล้ว เบสจะหดลง แล้ว ก็เสียงจะเบากว่าเก่านะครับ 

ผมชอบอันนี้ มากว่ากระดูกเยอะ เสียงละมุนกว่า

ใช่tusq หรือเปล่าครับ ???

จะเอาไปลดแอคชั่นเปลี่ยนสายเบอร์10ครับ
กลัวว่าถ้าเอาSaddleคู่ตัวไปฝน แล้ววันนึงอยากใช้แบบเดิมๆแล้วหามาเปลี่ยนกลับไม่ได้