Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับผมมี takamine ซื้อมา7วันแล้วช่วยแนะนำด้วยนะครับ  (อ่าน 4760 ครั้ง)

sparroo2

• member
กีตาร์ตัวเก่าผมขายไปแล้วครับ คือตัว F-310 แล้วซื้อ Takamine ซื้อมาได้ 7 วันแล้วนะครับ

ก็ไปเดินเดอะมอลล์กะไปกิน สุกี้ ครับ พอกินเสร็จแล้วก็ไปเดินเล่นครับ พอผมไปเดินก่อนถึงชั้นดูหนัง

ผมก็เจอแผนกดนตรีนะครับ คิดว่าพี่ๆคงเคยเห็นกันแล้ว

มันมีกีตาร์ของ Cort ด้วยนะครับ แล้วก่อจะซื้อ Takamine เนี่ยผมยังไม่ได้ลอง ยี่ห้อ Cort เลยนะครับ

พอผมไปลอง  Cort 2 ตัว คือ 1. Cj1F 2.SFX-1F

รู้สึกว่า แอคชั่นต่ำแล้วเล่นง่ายมากครับ แต่เสียงก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ครับเพราะบริเวณนั้น เสียงดีมากครับ

พี่ๆว่าผมควรจะขาย Takamine ดีไหมครับ เพราะตอนนี้ผมยังลังเลกับ ยี่ห้อ Cort 50/50 อ่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
เล่น Takamine ไปก่อนครับ เผื่อจะชอบ...........ไม่ไหวจริงๆค่อยเปลี่ยน........

nhoy

• member
กีตาร์ตัวเก่าผมขายไปแล้วครับ คือตัว F-310 แล้วซื้อ Takamine ซื้อมาได้ 7 วันแล้วนะครับ

ก็ไปเดินเดอะมอลล์กะไปกิน สุกี้ ครับ พอกินเสร็จแล้วก็ไปเดินเล่นครับ พอผมไปเดินก่อนถึงชั้นดูหนัง

ผมก็เจอแผนกดนตรีนะครับ คิดว่าพี่ๆคงเคยเห็นกันแล้ว

มันมีกีตาร์ของ Cort ด้วยนะครับ แล้วก่อจะซื้อ Takamine เนี่ยผมยังไม่ได้ลอง ยี่ห้อ Cort เลยนะครับ

พอผมไปลอง  Cort 2 ตัว คือ 1. Cj1F 2.SFX-1F

รู้สึกว่า แอคชั่นต่ำแล้วเล่นง่ายมากครับ แต่เสียงก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ครับเพราะบริเวณนั้น เสียงดีมากครับ

พี่ๆว่าผมควรจะขาย Takamine ดีไหมครับ เพราะตอนนี้ผมยังลังเลกับ ยี่ห้อ Cort 50/50 อ่าครับ

น้า sparroo2 เพิ่งซื้อทาคามิเนะมาไม่นานเลยครับ ลองทำความคุ้นเคยกับเค้าไปก่อนดีไหมครับ ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนอีกอาจจะเสียดายในภายหลัง ทาคามิเนะเป็นกีต้าร์ที่ดียี่ห้อหนึ่งนะครับ  ในกรณีที่เราไปลองกีต้าร์ความตื่นหูตื่นตากับสิ่งใหม่มันมีด้วยกันแทบทุกคนครับ ทำให้เรารู้สึกว่าตัวใหม่น่าจะดีกว่าตัวเก่า แต่ความจริงอาจจะไม่เป็นเช่นนั้น  การเปรียบเทียบเสียงกีต้าร์สองตัว จะต้องเล่นในที่เดียวกัน ใช้สายชนิดเดียวกันเบอร์เดียวกัน อายุของสายเท่ากัน ตลอดทั้งบรรยากาศเดียวกันด้วยครับ  ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ที่น้าชอบนะครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
แอคชั่นมันปรับกันได้ครับ...

sparroo2

• member

พอผมไปลอง  Cort 2 ตัว คือ 1. Cj1F 2.SFX-1F

น้า sparroo2 เพิ่งซื้อทาคามิเนะมาไม่นานเลยครับ ลองทำความคุ้นเคยกับเค้าไปก่อนดีไหมครับ ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนอีกอาจจะเสียดายในภายหลัง ทาคามิเนะเป็นกีต้าร์ที่ดียี่ห้อหนึ่งนะครับ  ในกรณีที่เราไปลองกีต้าร์ความตื่นหูตื่นตากับสิ่งใหม่มันมีด้วยกันแทบทุกคนครับ ทำให้เรารู้สึกว่าตัวใหม่น่าจะดีกว่าตัวเก่า แต่ความจริงอาจจะไม่เป็นเช่นนั้น  การเปรียบเทียบเสียงกีต้าร์สองตัว จะต้องเล่นในที่เดียวกัน ใช้สายชนิดเดียวกันเบอร์เดียวกัน อายุของสายเท่ากัน ตลอดทั้งบรรยากาศเดียวกันด้วยครับ  ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์ที่น้าชอบนะครับ

beemsaber

• member
ไปปรับ Action ครับ สำหรับผม Takamine ก็เสียงดีพอตัวอยู่แล้วครับ

TuiHY

• member
แล้ว Takamine ที่มีอยู่ มันรุ่นไหนล่ะครับ สเปคเป็นไง ทรงอะไร จะได้เปรียบเทียบได้เห็นภาพหน่อย

sparroo2

• member
รุ
แล้ว Takamine ที่มีอยู่ มันรุ่นไหนล่ะครับ สเปคเป็นไง ทรงอะไร จะได้เปรียบเทียบได้เห็นภาพหน่อย

รุ่น D26S นะครับ ตอนนี้กำลังปรับ แอคชั่นอยู่

jiw_de_jazz

• member
รุ

รุ่น D26S นะครับ ตอนนี้กำลังปรับ แอคชั่นอยู่

รุ่นนี้เสียงดีนะครับ
ลองเล่นดูก่อนนะครับ

เพราะถ้าจะขายต่อผมว่ามีคนรอซื้อเยอะแน่ๆ

nontaburi

• member
ลองปรับaction ก่อนครับ
แต่ถ้าถามผม สำหรับรุ่นที่ให้เทียบ
ถ้าชอบทั้งเกาทั้งตี
ผมเลือก cort ครับ

takamine รุ่นใหม่ๆ ถ้าให้เลือกซื้อแล้วเก็บยาวๆ เสียงถูกใจ สำหรับผมต้องมองที่G series ขึ้นไปครับถึงจะคุ้มค่า
เงิน10000 บาท cort เป็นกีตาร์ดีที่ถูกลืม
แถมดอนนี้โดนveelah แซง ไปแล้วด้วย ทั้งๆที่ งาน cort จะเนี๊ยบกว่าในราคาไล่ๆกัน ไม่รู้ทำไม

ปล.ผมมีทั้งtakamine ทั้ง cort ครับ

ปล.2 ในเมื่อน้าซื้อมาแล้ว ผมว่าลองปรับแต่งก่อนครับ อาจจะถูกใจไม่ต้องเปลี่ยนครับ เสียงtakamine แหลมใสกรุ๊งกริ๊ง น่าฟังครับ

ohm_pea

• member
ปรับ action สิครับบบบ ผมก็เคยมีอาการแบบคุณ มันแก้ได้ แต่ถ้าถูกใจเสียงตัวอื่นมากกว่าก็ขาย ซื้อใหม่ แต่ขอบอกว่าเจ็บตัวแน่ๆ ขึ้นชื่อว่ามือสอง ราคาตกลงเอาการกว่าจะขายได้ นิยายเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ชีวิตของคนๆหนึ่ง จะไม่จบจบกะกีตาร์ตัวเดียว จ้าาาาา
จันทาร ดีกว่า จันไร

welovely007

• member
  • นัทนว
เล่น Takamine ไปก่อนครับ เผื่อจะชอบ...........ไม่ไหวจริงๆค่อยเปลี่ยน........
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

madoadza

• member
ไปปรับ Action ครับ สำหรับผม Takamine ก็เสียงดีพอตัวอยู่แล้วครับ
เห็นด้วยครับ ไปปรับ Action ดูก่อนนะครับ
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

warutama

• member
มาตัวเดียวกัน ความรู้สึกตอนแรกก็เหมือนกัน แต่ตอนนี้ความรู้สึกเปลี่ยนไปแล้ว แต่กีตาร์ตัวเดิม

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ลองปรับ action ดูก่อนครับ แล้วลองเล่นไปซักพัก
ถ้าเกิดยังข้องใจอยู่ ก็แบก ทาคาฯ ไปที่ร้านนั้น แล้ว เล่นเทียบกันเลยครับ
ทีนี้ค่อยตัดสิน ว่า จะเปลี่ยน หรือไม่ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

guitarhaha

• member
ตามความคิดผมนะครับ ถ้าจะเล่นกีต้าร์ตัวใหม่แนะนำให้เล่นรุ่นที่สูงกว่านี้ไปเลย ดูจากรุ่นที่คุณบอกมา มันใกล้เคียงกัน
ถ้าเอาไว้เป็นกีต้าร์สำหรับลุยซ้อม เล่นกับเพื่อนฝูง ในวงเหล้าก็ได้นะ ลองไปให้ช่างเซ็ทอัพให้ดีๆ เสียงไม่ขี้เหร่เลยนะนั่น