Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Action ของ Martin ครับ  (อ่าน 2502 ครั้ง)

5150ed

• member
ขอถามเรื่อง Action ของ Martin ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 08:08:12 »
ผมได้ Martin HD-28V มา ขันคอแล้ว actionสาย 1-6 @ fret12 = 2.4-3.1mm.

ปรกติผมชอบประมาณ actionสาย 1-6 @ fret12 = 2.0-2.8mm.

อยากถามน้าๆ

-ถ้าลด action ลงมา เสียงจะหายไปเยอะมั้ยครับ

-ช่างคนไหนสามาถทำ long saddle กระดูกคุณภาพดีได้บ้างครับ

-actionสาย 1-6 @ fret12 = 2.4-3.1mm. ถือว่าสูงมากมั้ยครับ สำหรับ ถ้าถือเป็นmedium คงจะทนเล่นไปก่อน แต่ในระยะยาวถ้า top โป่งขึ้นก็คงต้องทำ saddle เพื่มอยู่ดี

กฤษณ์

• member
Re: ขอถามเรื่อง Action ของ Martin ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 01:29:20 »
คงเป็น HD-28V รุ่นเก่าใช่ไหมครับเพราะ Martin เขาเริ่มใช้การเซ็ทอัพด้วย Plek Machine ในรุ่นสููงมาตั้งแต่ปี 2008 และใช้กับทุกรุ่นในปัจจุบัน ผมเคยมีทั้ง HD-28 และ HD-28V ปี 2011-2012 ความสูงของสาย 6 ที่ 12th fret อยู่ที่ 3/32" หรือ 2.4 มม. จากโรงงาน (สายขนาด .013-.056") ครับ

คลิปนี้เขาอธิบายเรื่อง "playability" ของกีตาร์ Martin เรื่องราวของการ plekking เริ่มที่นาที 4.52 ครับ

<a href="http://youtu.be/5JGV5HcvKl0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/5JGV5HcvKl0</a>

Action ของกีตาร์คุณสูงกว่า action จากโรงงานพอสมควร ก่อนอื่นควรลองเช็คว่าคอยังไม่ยกมากและ saddle ยังเต็มอยู่ ถ้าโอเคก็ควรลดความสูงของ saddle ลงประมาณ 1 มม. ครับ หรือถ้าเล่นไหวก็ไม่ต้องลดเพราะสายยิ่งสูงเสียงยิ่งดังแน่นอน

เรื่องการทำ saddle ใหม่นั้นถ้ากีตาร์ของคุณผลิตระหว่างปี 1997-2004 ที่เขาใช้ through saddle ติดกาวแบบถาวรมาจากโรงงานก็คงเปลี่ยนยากหน่อยเพราะถ้าใช้ความร้อนเป่าก็มีโอกาสที่ bridge จะหลุดออกมาด้วย ถ้าเป็นปีหลังจากนั้นที่เขาเปลี่ยนมาใช้ drop-in saddle ก็ทำใหม่ใด้สบายมากครับ

5150ed

• member
Re: ขอถามเรื่อง Action ของ Martin ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 03:19:04 »
คงเป็น HD-28V รุ่นเก่าใช่ไหมครับเพราะ Martin เขาเริ่มใช้การเซ็ทอัพด้วย Plek Machine ในรุ่นสููงมาตั้งแต่ปี 2008 และใช้กับทุกรุ่นในปัจจุบัน ผมเคยมีทั้ง HD-28 และ HD-28V ปี 2011-2012 ความสูงของสาย 6 ที่ 12th fret อยู่ที่ 3/32" หรือ 2.4 มม. จากโรงงาน (สายขนาด .013-.056") ครับ

คลิปนี้เขาอธิบายเรื่อง "playability" ของกีตาร์ Martin เรื่องราวของการ plekking เริ่มที่นาที 4.52 ครับ

<a href="http://youtu.be/5JGV5HcvKl0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/5JGV5HcvKl0</a>

Action ของกีตาร์คุณสูงกว่า action จากโรงงานพอสมควร ก่อนอื่นควรลองเช็คว่าคอยังไม่ยกมากและ saddle ยังเต็มอยู่ ถ้าโอเคก็ควรลดความสูงของ saddle ลงประมาณ 1 มม. ครับ หรือถ้าเล่นไหวก็ไม่ต้องลดเพราะสายยิ่งสูงเสียงยิ่งดังแน่นอน

เรื่องการทำ saddle ใหม่นั้นถ้ากีตาร์ของคุณผลิตระหว่างปี 1997-2004 ที่เขาใช้ through saddle ติดกาวแบบถาวรมาจากโรงงานก็คงเปลี่ยนยากหน่อยเพราะถ้าใช้ความร้อนเป่าก็มีโอกาสที่ bridge จะหลุดออกมาด้วย ถ้าเป็นปีหลังจากนั้นที่เขาเปลี่ยนมาใช้ drop-in saddle ก็ทำใหม่ใด้สบายมากครับ

ขอบคุณกฤษณ์ครับ

HD-28V ของผมปี 2013ครับ
Saddle คิดว่าเดิมๆจากโรงงาน แบบ drop in ไม่ติดกาวครับ

ตอนนี้เปลี่ยนสาย Elixer 12-53 action เหมือนจะลงมานิดนึงครับ
1-6 @fret 12 = 2.2-2.9 mm

คิดว่าคงจะทำ Saddle ใหม่ทิ้งใว้สัก 2 อันครับ

อยากถามน้ากฤษณ์ต่อสักนิด คอยกไม่ยก เช็คยังงัยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 19:50:51 »
วิธีเช็คองศาคอมีสองวิธีครับ

วิธีแรกคือใช้ไม้บรรทัดเหล็กยาว 24" วางทาบ fingerboard ให้ส่วนปลายยื่นไปถึง bridge (รูปที่ 1) ถ้าคอตรงส่วนปลายของไม้บรรทัดจะวางอยู่บน bridge พอดี (รูปที่ 2) ถ้าคอยกส่วนปลายจะชนกับ bridge (รูปที่ 3)

วิธีที่สองเป็นวิธีแอบเช็คองศาคอของกีตาร์คนอื่น วิธีนี้ใช้การสอดนิ้วเข้าไปใต้สาย 6 ตรงบริเวณ bridge (รูปที่ 4) กีตาร์ที่คอไม่ยกจะมีความสูงของสาย 6 ประมาณ 1/2" ซึ่งหนาพอๆกับนิ้วชี้ของผู้ชายส่วนใหญ่ ถ้าสอดนิ้วเข้าไปใด้สบายก็เชื่อใด้ว่าคอไม่ยกครับ

5150ed

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 20:10:10 »
วิธีเช็คองศาคอมีสองวิธีครับ

วิธีแรกคือใช้ไม้บรรทัดเหล็กยาว 24" วางทาบ fingerboard ให้ส่วนปลายยื่นไปถึง bridge (รูปที่ 1) ถ้าคอตรงส่วนปลายของไม้บรรทัดจะวางอยู่บน bridge พอดี (รูปที่ 2) ถ้าคอยกส่วนปลายจะชนกับ bridge (รูปที่ 3)

วิธีที่สองเป็นวิธีแอบเช็คองศาคอของกีตาร์คนอื่น วิธีนี้ใช้การสอดนิ้วเข้าไปใต้สาย 6 ตรงบริเวณ bridge (รูปที่ 4) กีตาร์ที่คอไม่ยกจะมีความสูงของสาย 6 ประมาณ 1/2" ซึ่งหนาพอๆกับนิ้วชี้ของผู้ชายส่วนใหญ่ ถ้าสอดนิ้วเข้าไปใด้สบายก็เชื่อใด้ว่าคอไม่ยกครับ

ผมได้เช็คตามที่น้ากฤษณ์ แนะนำทั้ง 2 วิธีครับ ผลออกมา

วิธีแรกคือใช้ไม้บรรทัดเหล็กยาว 24" วางทาบ fingerboard
ปลายไม้บรรทัดอยู่ต่ำกว่าขอบ Bridge ประมาณ 1-1.5 mm ครับ

แต่วิธีที่ 2 สาย 6 สูงจาก ไม้หน้าประมาณ 12.5 มิล หรือ 1/2 นิ้ว

ลองคำนวนคร่าวๆ ถ้า action พอดีๆ ตามที่ martin แนะนำใว้ สาย 1-6 ที่ 1.98-2.78
saddle น่าจะหายไปประมาณ 0.6 - 0.8 มิล คงไม่น่าเกลียดเท่าไหร่

ผมลองหารูป HD-28V ดู ยังไม่เจอรูป saddle พ้น bridge มากแบบ 4-5 mm แอบหวังว่าตัวที่ได้มาน่าจะไม่ต้องยกคอในเร็ววันครับ

Cool44

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 15:36:46 »
ขอสอบถามน้ากฤษณ์ครับ ถ้าเป็น k.yairi เดิมๆจากโรงงาน
ปรกติน้ากฤษณ์ปรับ action มั้ยครับ เนื่องจากผมอยากปรับให้ต่ำลงอีก
เพราะส่วนใหญ่เล่นแนว fingerstyle แต่กลัวเสียงจะเบาลงหรือเกิดบัส

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 21:10:51 »
ขอสอบถามน้ากฤษณ์ครับ ถ้าเป็น k.yairi เดิมๆจากโรงงาน
ปรกติน้ากฤษณ์ปรับ action มั้ยครับ เนื่องจากผมอยากปรับให้ต่ำลงอีก
เพราะส่วนใหญ่เล่นแนว fingerstyle แต่กลัวเสียงจะเบาลงหรือเกิดบัส

ถ้าเป็นกีตาร์ใช้งานผมปรับครับแต่ก็ไม่ปรับต่ำมากเพราะผมเล่นครึ่งชั่วโมงก็เลิกแล้ว