Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 306224 ครั้ง)

Walden Guitar

• member
Double Wound เบอร์ 11 มีแรงตึงมากกว่า Masterclass เบอร์ 11 นิดหน่อยครับคุณ kurtcobain
เนื้อเสียงจะ Mellow มากกว่าครับ เหมาะกับกีตาร์ที่ค่อนข้างใส ทรง OOO หรือ OM ครับ แต่จะนำไปใส่ทรง GA หรือ D ก็ได้ครับ ถ้าต้องการซาวด์หนาๆ Mellow

ถามว่าจะ Buzz ไหม ก็ขึ้นอยู่ที่ action เดิมที่เซทครับ ถ้าแอคชั่นเดิมเตี้ยมาก ก็อาจจะต้องปรับให้สูงขึ้นนิดนึงครับ แต่ถ้าแอคชั่นปกติ ก็น่าจะใช้ได้เลยครับ

เรื่องจัดส่งวันนี้ ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ ส่งไม่ทันครับ
จะจัดส่งวันพรุ่งนี้เช้านะครับ ห่อได้เตรียมแพ๊คหมดแล้วครับ แต่พนักงานวันนี้ไปไม่ทันครับ

พี่ๆที่ต้องการให้จัดส่งสาย Newtone ผมจะขอรับออเดอร์จนถึงวันพรุ่งนี้นะครับ
หลังจากนั้นจะขอหยุดการจัดส่งระยะนึงครับ

chinpoonutsu

• member
เมื่อวานไปเชคที่สำนักงานรับพัสดุ ที่หอ มา ปรากฏว่า ของก็ยังไม่มา
หนูว่า เฮียต๋องรออีกสักสองสามวันก่อนดีกว่าค่ะ เผื่ออาทิตย์หน้า อาจจะไปตกหล่นที่ไหน

เดี๋ยววันจันทร์หน้า หนูจะมารายงานความคืบหน้านะคะ

ขอบคุณความมีน้ำใจของเฮียมากๆค่ะ (สงสัยได้สั่งอย่างอื่นอีกแน่เลย แต่คราวหน้าจะจัดems แว้วว)
ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม

shinden

• member
หมายเลข EMS ของทุกท่านที่จัดส่งวันนี้ โพสต์อยู่ที่ด้านหน้านะครับ

ขอบคุณครับคุณ JACKMUFC ได้จัดส่งให้วันนี้แล้วครับ

คุณ jomarnjamorn ยอดโอน 1170.04 บาทครับ
ใส่แล้วได้ผลเป็นยังไง รบกวนมาบอกด้วยได้ไหมครับ

ครับคุณ turkung สู้ๆนะครับ งานแถวหัวหินไม่รู้เป็นไงบ้าง
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณ ครับคุณ cort คุณ Nestiiny คุณ theerapat เดี๋ยวพรุ่งนี้จะจัดส่งให้นะครับ

เอาเข้ามาได้เลยครับคุณ exzendel2
ถ้าสะดวกจะติดกีตาร์มาด้วยก็ยิ่งดีครับ

คุณ Shinden ครับ พี่ตั้งสายตรงแล้วถึงตัดใช่ไหมครับ ถ้าพี่ทำถูกขั้นตอนแล้ว แต่สาย 4 มีปัญหา ผมจะส่งสายเส้นนั้นไปเปลี่ยนให้ใหม่ครับ หรือพี่จะแวะมารับเองก็ได้ครับ
สาย Newtone มีระยะเวลาการเบริน ประมาณ 3-4 วันครับ รอประสิทธิภาพเต็มของสาย สักแป๊บนึงนะครับ ^^

คุณ bird1adp ยอดโอน 690.05 บาทครับ

การใส่สายผมทำตามขั้นตอนที่กำหนดไว้ทุกอย่างเลย โดยจะทำการตั้งให้ตรงเสียงแล้วจึงตัดปลายสาย โดยสาย 4 ที่มีปัญหานี้ผมยังไม่ได้ทำการตัดสายเลยครับ เพราะว่าเสียงมันบอด ดีดไม่ดัง หากทางร้านสามารถทำการเปลี่ยนใหม่ให้ได้ผมก็ยินดี โดยคิดค่าใช้จ่ายการส่งกับผมได้เลย และยินดีส่งสาย 4 ที่มีปัญหานี้คืนให้ทางร้านครับ เพื่อให้ทางร้านทดลองและ Feedback ไปยังผู้ผลิต ครับ

ส่วนเรื่องเสียงถือว่าดีเลยครับ หางเสียงยาว แหลมดีเลยทีเดียว แต่ขาดเสียงทุ้มไปนิดครับ

• member
คิดว่าน่าจะสูญหายระหว่างทางแล้วหล่ะครับคุณ chinpoonutsu หรือไม่คงจะมีคนอื่นอยากลองใช้เหมือนกัน ;D
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะจัดส่งไปให้ใหม่นะครับ

พรุ่งนี้ผมจะส่งสาย 4 ไปให้ใหม่นะครับคุณ shinden เป็นสายชุด 12-54 ใช่ไหมครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอให้ส่งสาย 4 คืนมาได้ไหมครับ ส่งลงทะเบียนธรรมดาก็พอครับ
สาย Newtone มีระยะเวลาการเบรินประมาณ 3-4 วันครับ เท่าที่ดูตามเวปเมืองนอก คนใช้จะบอกกันว่า หลังจากผ่านช่วงเบริน เสียงเบสจะยิ่งชัดเจนมากขึ้นครับ
เดี๋ยวผ่านไปอีก 2-3 วัน สายมีพัฒนาการทางเสียงดีขึ้นไหม รบกวนคุณ shinden ช่วยมาบอกอีกครั้งได้ไหมครับ

thepgesorn

• บุคคลทั่วไป
  @คุณ shinden เรื่องที่เกิดเหมือนผิดปกติกับสาย 4 ใช้ newtone ชุดไหนครับ  แต่ผมบอกตามที่เจอมา สี่-ห้าชุด
นะครับ  สาย newtone p/b (รุ่นขายดีที่สุด) ผมบอกได้เลยว่า newtone แรงดึงสายน้อยกว่าครับ จึงอาจทีอาการแป๊กบ้าง ติดเฟรตบ้าง
 ซึ่งเกิดจากแรงดึงสายครับ (ในกีต้าร์แต่งแอคชั่นมาเตี้ยครับ)  แต่สายใหม่ๆทุกยี่ห้อใส่ใหม่ๆ แรงดึงจะยังไม่มากครับ จึงทำให้เกิดการหย่อนได้ในช่วงแรก แต่ newtone แรงดึงน้อยกว่ามาก ถ้าเทียบในสายเบอร์เดียวกัน

.....นี่อาจจะเป็นอีกหนึ่งเหตุผล ที่กีต้าร์แพงๆ เลือกสรรค์มาใส่กันครับ สามารถใช้เบอร์ใหญ่ๆ ได้สบายถนอมไม้คอ-ลำตัว
แถมเสียงดีเอาอยู่ครับ

@เฮียต๋องครับ สาย newtone เบอร์13 มีไหมครับ ตัว p/b มือโปร สั่งจัดอีกแล้วครับ 8) ไว้สบโอกาสจะอัดคลิปมือโปร กีต้าร์ดีๆ มาฝากครับ

shinden

• member
คิดว่าน่าจะสูญหายระหว่างทางแล้วหล่ะครับคุณ chinpoonutsu หรือไม่คงจะมีคนอื่นอยากลองใช้เหมือนกัน ;D
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะจัดส่งไปให้ใหม่นะครับ

พรุ่งนี้ผมจะส่งสาย 4 ไปให้ใหม่นะครับคุณ shinden เป็นสายชุด 12-54 ใช่ไหมครับ
ถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอให้ส่งสาย 4 คืนมาได้ไหมครับ ส่งลงทะเบียนธรรมดาก็พอครับ
สาย Newtone มีระยะเวลาการเบรินประมาณ 3-4 วันครับ เท่าที่ดูตามเวปเมืองนอก คนใช้จะบอกกันว่า หลังจากผ่านช่วงเบริน เสียงเบสจะยิ่งชัดเจนมากขึ้นครับ
เดี๋ยวผ่านไปอีก 2-3 วัน สายมีพัฒนาการทางเสียงดีขึ้นไหม รบกวนคุณ shinden ช่วยมาบอกอีกครั้งได้ไหมครับ

ที่ใช้เป็นชุด 12-54 ครับ ส่วนค่าใช้จ่ายค่าสายกับค่าส่ง แจ้งผมได้เลยครับเกรงใจครับ แล้ววันพรุ่งนี้ผมจะส่งสายไปทาง EMS ให้ทางร้านเลยครับ
ส่วนการพัฒนาของเสียงที่ผมได้รับจากวันที่ 2 นะครับ ( ยกเว้นสาย 4 เป็นของ Elixir ) ตอนหยิบกีต้าร์ตั้งเสียงพบว่าเสียงมีการลดลงไปเล็กน้อย
ก็ได้ทำการตั้งเสียงใหม่แต่ก็ไม่เยอะนะครับนิดเดียวเท่านั้น และรู้สึกว่า Balance ของสายดีว่าวันแรกมากเลยเสียงที่ได้มีหางเสียงที่ยาวและความนุ่มนวน หวานเลยทีเดียวสายละเอียดในการ single note ชัดเจนหางเสียงยาวแม้ว่าจะเล่นในเฟรตด้านในก็ตาม และที่ชอบมากคือสายมีความนุ่มมือมาก กดง่ายมากๆ โดยกีต้าร์ที่ผมใช้เป็นทรงจัมโบจะมีปัญหาความดังที่ได้จากการดีดจะลดลงไปบ้างคงเป็นเพราะแรงดึงของสายที่น้อย แต่ก็รู้สึกว่าสายยี่ห้อนี้ให้ความเป็นธรรมชาติของเสียงที่ดี ส่วนอายุการใช้งานก็ต้องดูกันต่อไปครับ พรุ่งนี้จะมารายงานผลอีกทีครับ

shinden

• member
  @คุณ shinden เรื่องที่เกิดเหมือนผิดปกติกับสาย 4 ใช้ newtone ชุดไหนครับ  แต่ผมบอกตามที่เจอมา สี่-ห้าชุด
นะครับ  สาย newtone p/b (รุ่นขายดีที่สุด) ผมบอกได้เลยว่า newtone แรงดึงสายน้อยกว่าครับ จึงอาจทีอาการแป๊กบ้าง ติดเฟรตบ้าง
 ซึ่งเกิดจากแรงดึงสายครับ (ในกีต้าร์แต่งแอคชั่นมาเตี้ยครับ)  แต่สายใหม่ๆทุกยี่ห้อใส่ใหม่ๆ แรงดึงจะยังไม่มากครับ จึงทำให้เกิดการหย่อนได้ในช่วงแรก แต่ newtone แรงดึงน้อยกว่ามาก ถ้าเทียบในสายเบอร์เดียวกัน

.....นี่อาจจะเป็นอีกหนึ่งเหตุผล ที่กีต้าร์แพงๆ เลือกสรรค์มาใส่กันครับ สามารถใช้เบอร์ใหญ่ๆ ได้สบายถนอมไม้คอ-ลำตัว
แถมเสียงดีเอาอยู่ครับ

@เฮียต๋องครับ สาย newtone เบอร์13 มีไหมครับ ตัว p/b มือโปร สั่งจัดอีกแล้วครับ 8) ไว้สบโอกาสจะอัดคลิปมือโปร กีต้าร์ดีๆ มาฝากครับ

คุณ thepgesorn ชุดที่ผมใช้เป็น 12-54 ซึ่งการที่เจอไม่ได้เป็นลักษณะของสายตีเฟรตแต่อย่างใดครับ โดยการลองอาการที่เซ็ตนัทไว้ต่ำหรือเฟรตบอร์ดมีอาการโค้งจากค่าแรงดึงต่ำได้ตรวจสอบไม่ยากครับ หรือง่ายๆ ลองกดสายในเฟรตด้านในแล้วลองดีดดู (ซักประมาณเฟรต 12) เสียงจะต้องออกมาชัดเจนและจะไม่มีอาการสายตีเฟรตอย่างแน่นอน เพราะมุมของสายกับตัวเฟรตบอร์ดจะมีมุมที่มากขึ้น แต่สาย 4 ที่ผมเจอบอกได้เลยจะกดเฟรตไหนดีก็ไม่ดังครับ บอดสนิทและเกลียวของสายด้านนอก สามารถขยับเลื่อนไปมาได้อีก เรื่องการตั้ง Action Guitar ผมว่าไม่ได้เป็นปัญหาในครั้งนี้แน่นนอนและความสูงของ Nut ด้วยครับ

• member
สายเบอร์ 13 รอบนี้ไม่ได้สั่งเข้ามาครับ ช่างเอก thepgesorn
ตอนนี้กำลังสั่งเขาไปอยู่ครับ แต่คาดว่าคงอีกสักพักใหญ่ๆถึงจะมีสายเข้ามาอีกรอบครับ

คุณ Shinden ครับ  อย่ากังวลเลยครับ พรุ่งนี้ผมจะส่งสายเบอร์ 4 ไปเปลี่ยนให้ครับ

Chote

• member
สืบเนื่องจากเมื่อวานที่ได้คุยกับพี่เรื่องพัสดุที่ไปรษณีย์ส่งไปผิดนะครับ
พอดีว่าต้องใช้กำลังภายไปพอสมควรเลย ทางไปรษณีย์ก็เลยไปตามของให้ได้วันนั้นเลย
เราเขียนที่อยู่ไปถูกแล้วครับ ทางไปรษณีย์ส่งผิดเอง
ก็เข้าใจว่าความผิดพลาดเกิดขึ้นได้ แต่ผมว่าเค้าควรระมัดระวังมากกว่านี้นะ

แต่เรื่องเมื่อวานที่ได้คุยเรื่องนี้กับพี่ รู้สึกได้ถึงการเอาใจใส่
ถ้าอ่านในทุกกระทู้ก็จะเห็นครับ แม้มูลค่าของจะไม่ได้มากมายแต่ก็ดูแลหมด
"เหมือนเพื่อนที่เล่นดนตรีด้วยกัน ไม่ใช่แค่คนของเครื่องดนตรี"
เอาเป็นว่าประทับใจครับ ถ้าจะซื้อเครื่องดนตรี ผมจะนึกถึงพี่กับ
theeramusic  ก่อนเลยครับ
(ไม่ได้ช่วยโปรโมทนะครับ ใครทำดีเราก็ชมครับ คนทำดีจะได้มีกำลังใจ สังคมจะได้น่าอยู่)
^_^

PS ลองสายเก่าเปลี่ยน saddleใหม่ เพื่อทดสอบความต่าง หางเสียงยาวขึ้นใช้ได้เลย
     แต่คงต้อง setup ให้ได้ที่ก่อนครับค่อยลองสายใหม่

kangaroo

• member
คุณ kangaroo ยอดโอน 660.18 บาทครับ
ซื้อสายกีตาร์ครับ
1. Master Class 80/20 Bronze        เบอร์ 12-52         จำนวน1 ชุด
2. Master Class Phosphor Bronze    เบอร์ 12-52        จำนวน 1 ชุด
จัดส่งธรรมดาครับ
ที่ส่ง วิโรจน์  มหาเดชสุรชัย
    รพ.เอกชนบุรีรัมย์
    อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ 31000
โอนแล้วครับ ธ.กรุงเทพ 660.18บาท เวลา10.30 วันที่2 กย 55 ทางATM
ขอเปลี่ยนรายการสายตามที่อ้างถึงนะครับเฮียต๋อง
เฮียต๋อง ผมสั่ง
1.Master Class 80/20 Bronze        เบอร์ 12-52         จำนวน1 ชุด
2. Master Class Phosphor Bronze    เบอร์ 12-52        จำนวน 1 ชุด
ได้ผิดรายการที่ 1 ครับ จาก 80/20 ได้เป็น Master Class Acoustic Electric
จะขอส่งไปเปลี่ยนคืนนะครับ

Sert

• member

กลับมารายงานเรื่องสายครับ(ยังไงๆ ก็ต้องมาบอกครับ)

สืบเนื่องจากใส่สาย Newtone master class p/b เบอร์ .011 

ดังที่เคยรายงานก่อนหน้า ใส่กับยามาฮ่าแนววินเทจ ใส่ปุ๊บเสียงกังวาล หางเสียงยาว โดยไม่ต้องรอเบิร์น   ตามที่น้าต๋องบอกว่าใส่ไปซักพัก
เสียงเบสจะมามากขึ้น แล้วให้ผมมาแสดงความเห็น ขออนุญาตกลับมาแสดงความเห็นดังนี้นะครับ

1. ผ่านไปประมาณเกือบสามอาทิตย์ ความกังวาลลดลง หางเสียงไม่ยาวเท่าใส่ใหม่ๆ
2. สาย 3-6 เริ่มดำ(มากขึ้นๆ)  ส่วนที่ไม่ค่อยเล่นยิ่งดำมากขึ้นๆ (แถวๆ เฟร็ตสูงๆ ที่ไม่ค่อยเล่น)  ส่วนสาย 1-2 เริ่มดำบ้างแต่ไม่มาก
3. ที่นี้ลองเอามาเทียบเคียงกับอีกตัวที่ใส่สาย EXP26 (เบอร์ .011 เหมือนกัน แต่สาย 4-6 ของ Newtone จะขนาดเล็กกว่าเพราะสเป็คสายมีการลดขนาด)
    ทดสอบแล้ว สาย EXP ข้างต้นใส่มานานแว๊วหลายๆ เดือน ยังไม่ดำเสียงกังวาลดีกว่า  แต่ตอนที่ใส่ Newtone ใหม่ๆ Newtone จะกังวาลและหางยาวกว่าเห็นๆ
    แต่ตอนนี้ EXP ที่อายุเก่ากว่าสภาพเสียงดีกว่าครับ  แต่ EXP เป็นสายเคลือบวัดกับสายธรรมดาดูจะได้เปรียบกว่ากัน   แต่ผมพยายามจะบอกว่าตอนใส่ใหม่ๆ นั้น
    Newtone ทีใส่ในน้องยาเสียงดีกว่า EXP ที่ใส่ในกีตาร์อีกตัวนึง(กีตาร์เก่าวินเทจพอๆ กัน แต่ต่างยีห้อกัน)

ทั้งนี้ผมพยายามแสดงความเห็นจากการลองใส่ในกีตาร์ของผมเองนะครับ ว่าเป็นเช่นนี้ครับ  ผมซื้อมาลองใส่กีตาร์ไปแล้ว 5 ตัว จะเป็นลักษณะคล้ายๆ กันครับ
ใส่ในกีตาร์ต่างยี่ห้อกัน ผลเหมือนกันกับยามาฮ่าที่กล่าวข้างต้นครับ

คงต้องรอสายเคลือบมาวัดกันอีกทีครับ ว่าจะยาวนานมากไม๊  ส่านรุ่นที่ผมซื้อมานี้ใส่ปุ๊บชอบปั๊บครับ แต่ถ้าเล่นยาวๆ เป็นเดือนๆ ผมว่าเสียงจะค่อยๆ ดร็อปลง ดำขึ้น
แต่ผมเล่นกีตาร์แล้วก็วางบนที่วางกีตาร์ ไม่ได้เก็บใส่กล่อง(ทุกๆ ตัวก็ทำแบบเดียวกัน นอกจากตัวไหนไม่ค่อยเล่นจะใส่กล่องวางผ่อนสายวางเก็บไว้ นานๆ เล่นที)
ตัวอื่นๆ ที่เล่นบ่อยแต่ใส่สายต่างยี่ห้อกันก็วางแบบเดียวกันครับ

น้าๆ ท่านอื่นๆ ใช้แล้วเป็นเช่นใดมาแชร์ๆ กันบ้างนะครับ  น้าต๋องคงไม่ว่ากันเพราะน้าต๋องก็พยายามหาสายที่ดีๆ เหมาะกับภูมิอากาศบ้านเรามาให้ลองใช้ครับ
ต่างประเทศอาจจะใช้ดีในอีกภูมิอากาศแบบนึงครับ

ขอแสดงความคิดเห็นตามนี้ครับพ๊ม ;D

jomarnjamorn

• member
โอนให้ละครับ 1170.04 บาทครับ. ขอโทษที่โอนช้าครับ.  พอดีไป ตจว หลายวัน. ไม่ได้เข้าเว็บดูครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

kurtcobain

• member
โอนแล้วน่ะครับ 460.12     เวลา  11.57 น.

double wound เบอ 11

ส่งแบบ EMS

ส่งมาที่      โรงพยาบาล โนนแดง

113 ม.9 ถ.เจนจบทิศ ต.โนนแดง อ.โนนแดง จ.นครราชสีมา 30360

ฝ่าย กายภาพบำบัด    นาย  พัฒนศักดิ์    สาตรา
ขอบคุณครับ

aekactive

• member

ที่ร้านมีblack tusq saddle&nut สำหรับใส่ taylor ไหมครับ

mrkyle

• member
เมื่อวานไปเชคที่สำนักงานรับพัสดุ ที่หอ มา ปรากฏว่า ของก็ยังไม่มา
หนูว่า เฮียต๋องรออีกสักสองสามวันก่อนดีกว่าค่ะ เผื่ออาทิตย์หน้า อาจจะไปตกหล่นที่ไหน

เดี๋ยววันจันทร์หน้า หนูจะมารายงานความคืบหน้านะคะ

ขอบคุณความมีน้ำใจของเฮียมากๆค่ะ (สงสัยได้สั่งอย่างอื่นอีกแน่เลย แต่คราวหน้าจะจัดems แว้วว)
ของผมก็ยังมาไม่ถึงเหมือนกัน คิดว่าคนอื่นที่ส่งธรรมดาน่าจะเจออย่างเดียวกัน
เดี๋ยวรอดูวันจ้นทร์อีกทีแล้วจะมาแจ้งให้ทราบ

เคยส่งธรรมดาบางครั้งเกือบ 2 สัปดาห์แนะ สงสัยเป็นแท๊คติคของไปรษณีย์ที่จะรณรงค์ให้ส่ง
แบบ EMS มั้งครับ

แต่แบบ EMS บางครั้งผมเคยเจอใช้เวลา 3 วัน และที่น่าเจ็บใจคือจากไปรษณีย์มาบ้านผมที่ห่าง 3 กม.
ใช้เวลา 24 ชม.เต็ม

• member
ต้องขอโทษที่เพิ่งเข้ามาตอบนะครับ
วันนี้ลูกค้าม่าเยอะมาก เปิดอ่านได้นิดหน่อย ไม่ทันตอบ ก็ไม่มีเวลามานั่งโต๊ะเลยครับ
ลูกค้าเพิ่งจะออกไปกันเดี๋ยวนี้เอง

ยินดีครับคุณ Chote
เป็นเรื่องเตือนใจเลยครับ บางครั้งไปรษณีย์ก็ผิดพลาดได้ ดีนะครับที่คุณ Chote สามารถตามกลับคืนมาได้
คิดว่าการจัดส่งของในอนาคต ควรจะต้องเป็น EMS ครับ อย่างน้อยก็สามารถเช็คได้ว่าใครเป็นผู้รับ จะได้ตามเช็คกับไปรษณีย์ได้

ขอโทษด้วยนะครับคุณ kangaroo
ซองสีคล้ายๆกัน ตอนน้องใส่ซองอาจจะหยิบผิดชุดใส่ให้ครับ
รบกวนพี่ส่งสายกลับคืนมาได้ไหมครับ
วันนี้ผมได้ส่ง 80/20 Bronze เบอร์ 12 กลับไปให้พี่แล้วครับ
พี่เช็คเลข EMS ที่ด้านหน้าได้เลยครับ

คุณ shinden, คุณ chinpoonutsu คุณ exzendel2 และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นที่ได้สั่งสายกีตาร์ไว้
ผมได้จัดส่งไปวันนี้แล้วครับ
ถ้าพี่ท่านไหนโอนเงินเข้ามาแล้ว แต่ยังไม่เห็นชื่อตัวเองในรายชื่อจัดส่งด้านหน้า
รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เพราะทางบัญชีแจ้งยอดโอนมาตามรายการจัดส่งครับ
คุณ jomarnjamorn และคุณ kurtcobain จะจัดส่งวันจันทร์นะครับ

Black TUSQ Nut มีครับ แต่ Saddle ตอนนี้ของหมดครับ กำลังจะสั่งเขาใหม่อยู่ครับคุณ  aekactive น่าจะใช้เวลาระยะประมาณสองเดือนครับ

ของยังไม่ถึงเหมือนกันหรือครับคุณ MrKyle
ยังไงรบกวนวันจันทร์แจ้งมาอีกทีนะครับ

• member
ขอบคุณมากนะครับพี่ Sert ที่กรุณาแวะมาแจ้งผลการใช้งานอีกครั้งหลังจากผ่านไประยะนึงครับ
จริงๆแล้ว ผมคาดว่า สายน่าจะใช้งานได้ประมาณ 2 เดือน เพราะตามที่ดูในเวปเมืองนอก เขาว่ากันเช่นนั้น
แต่หลังจากพี่ Sert ได้ทดลองแล้ว 3 อาทิตย์ สายเริ่มดำ อืม ผมสงสัยว่าจะเป็นเพราะภูมิอากาศบ้านเรา ช่วงนี้ ร้อนชื้นมาก ฝนตกบ่อย จึงทำให้สายแบบไม่เคลือบ ขึ้นสนิมได้เร็วขึ้นครับ แล้วไม่ทราบว่าเสียงดรอปลงไป จนถึงขั้นอยากเปลี่ยนสายหรือยังครับ
อีกเรื่องผมถามพี่ได้ไหมครับว่า ปกติพี่เล่นกีตาร์เสร็จ พี่จะเช็ดสายหลังเล่นหรือเปล่าครับ อยากได้ข้อมูลประเภทนี้ครับว่า ถ้าเช็ดสาย กับไม่เช็ดสายหลังเล่น อายุการใช้งานจะต่างกันมากไหม

พี่ๆเพื่อนๆท่านอื่น ที่ได้ลองใช้สาย Newtone มีประสบการณ์ยังไงกับสายยี่ห้อนี้ รบกวนมาแชร์กันนะครับ ไม่ว่าจะชอบ หรือไม่ชอบ อยากฟังทุกๆความเห็นเลยครับ

การค้นหาสุดยอด "สายกีตาร์" นี้ อยากให้ทุกๆคนช่วยกันออกความคิดเห็นครับ ว่าสายเกรดพรีเมี่ยมที่ คนเล่นกีตาร์ไฮเอนด์เมืองนอกใช้กัน พอมาถึงเมืองไทยแล้ว เราจะชอบเหมือนกับคนเล่นกีตาร์ไฮเอนด์เมืองนอกไหม

ถ้าตัวไหนพี่ๆเพื่อนๆชอบ ใส่แล้ว รู้สึกว่า โอ้โห กีตาร์เราเสียงดีขึ้นกว่าเดิม เวลาเปลี่ยนก็อยากใส่สายตัวนั้นอีก เราก็จะจัดหาเตรียมมาให้พี่ๆครับ แต่ถ้าตัวไหน ใส่แล้วไม่ประทับใจ ก็มารอบเดียว จบข่าวครับ ;D

ยังไงเล่นแล้ว ชอบไม่ชอบ คิดว่าชุดต่อไปอยากใช้อีกไหม รบกวนบอกกันด้วยนะครับ

Sert

• member

ทำงานหน้าคอมฯ พอดีครับ เปิดมาเจอน้าต๋องถาม รีบตอบเลยครับฃ

เรื่องการเล่นกีตาร์ ผมนี่ไม่เคยเช็ดเลยครับ ก่อนหรือหลังเล่นไม่เคยเช็ดสายครับ ทุกๆ ตัว  ตัวไหนเล่นบ่อยๆ จะวางไว้ที่ขาตั้ง ตัวไม่ค่อยเล่นนานๆ จับมาเล่น
จะอยู่ในกล่องผ่อนสายเอาไว้ครับ   ผมยังคิดว่าเรื่องอากาศมีผลกับสาย ยิ่งผมไม่เคยเช็ดสาย มือก็ค่อนข้างมีเหงื่อง่าย  อาจจะทำให้ดำเร็วกว่าน้าท่านอื่นๆ ที่
ดูแลสายเช็ดสายก่อนหรือหลังเล่นครับ

ถ้าถามว่าเสียงดร็อปจนอยากเปลี่ยนสายไม๊?  ต้องตอบว่ายังไม่อยากเปลี่ยนครับ เพราะความนุ่มมือและเล่นถนัด(ไม่เจ็บนิ้วถ้าเล่นนานๆ) ยังมีอยู่  เมื่อซักพักก็
เอาน้องยาออกไปนั่งเล่นหน้าบ้าน(ปกติเล่นแต่ในบ้าน ก๊องๆ แก๊งๆ คนเดียว)  มีสาวๆ อยู่บนแฟล็ตตรงข้ามบ้านแอบแง้มๆ ประตูมาฟัง เห็นแอบมองผมอยู่หลายห้องเลย
หนุ่มๆ ก็มีนะ  นานๆ ผมจะออกมานั่งเล่นหน้าบ้าน  คาดว่าเสียงกังวาลของกีตาร์คงไกล จนข้ามไปที่แฟล็ตสูงๆ ฝั่งตรงข้ามบ้าน พอดีผมเป่าเม้าท์ออร์แกนด้วย
หรือเสียงเม้าท์มันไปไกลก็ไม่รู้
แต่ขอบอกว่ายังเล่นได้เพลินครับ เพลินกว่าสายหลายๆ ยี่ห้อที่ใส่กีตาร์ตัวนี้   ขนาดเสียงดร็อปลงไปนิดๆ  แต่ตอนออกไปเล่นนอกบ้านความกังวาลยังมีเยอะเลยครับ
กลบเสียงร้องเพลงของผม เลยต้องร้องดังขึ้น(แอบโชว์เสียงให้สาวๆ ได้ฟัง .... พอดี ภรรยามัวแต่นั้งทำงานในบ้านคงไม่เห็น...)

สรุป.. โดยรวมเสียงดร็อปพอฟังออก เทียบกับใส่ใหม่ๆ  สายดำเร็วไม๊ ถ้าเทียบกัยบสายไม่เคลือบยี่ห้ออื่นๆ น่าจะคล้ายกัน น้าๆ ที่เล่นแล้วเช็ด หรือดูแลสาย มีน้ำยาเช็ดสาย
ผมว่าอายุน่าจะยาวกว่าผมครับ เพราะผมนี่ไม่เช็ดสาย กีตาร์วางก็ฝุ่นมีบ้าง  ยิ่งเมื่อก่อนนะใส่สายกีตาร์แล้วชอบเอาเหรียญรูดปลายสายให้ม้วนๆ ไว้ ไม่เคยตัดปลายสาย เหมือน
กีตาร์หัวยุ่งๆ   มาพักหลังๆ น้าๆ หลายๆ ท่านเริ่มติว่ากีตาร์หัวยุ่งก็เลยตัดปลายสายให้เรียบร้อยบ้าง   
ไว้รอน้าๆ ท่านอื่นๆ มาแชร์ๆ เรื่องสายกันต่อนะครับ  กระผมขอทำงานต่ออีกหน่อยครับ

shinden

• member
ต้องขอโทษที่เพิ่งเข้ามาตอบนะครับ
วันนี้ลูกค้าม่าเยอะมาก เปิดอ่านได้นิดหน่อย ไม่ทันตอบ ก็ไม่มีเวลามานั่งโต๊ะเลยครับ
ลูกค้าเพิ่งจะออกไปกันเดี๋ยวนี้เอง

ยินดีครับคุณ Chote
เป็นเรื่องเตือนใจเลยครับ บางครั้งไปรษณีย์ก็ผิดพลาดได้ ดีนะครับที่คุณ Chote สามารถตามกลับคืนมาได้
คิดว่าการจัดส่งของในอนาคต ควรจะต้องเป็น EMS ครับ อย่างน้อยก็สามารถเช็คได้ว่าใครเป็นผู้รับ จะได้ตามเช็คกับไปรษณีย์ได้

ขอโทษด้วยนะครับคุณ kangaroo
ซองสีคล้ายๆกัน ตอนน้องใส่ซองอาจจะหยิบผิดชุดใส่ให้ครับ
รบกวนพี่ส่งสายกลับคืนมาได้ไหมครับ
วันนี้ผมได้ส่ง 80/20 Bronze เบอร์ 12 กลับไปให้พี่แล้วครับ
พี่เช็คเลข EMS ที่ด้านหน้าได้เลยครับ

คุณ shinden, คุณ chinpoonutsu คุณ exzendel2 และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นที่ได้สั่งสายกีตาร์ไว้
ผมได้จัดส่งไปวันนี้แล้วครับ
ถ้าพี่ท่านไหนโอนเงินเข้ามาแล้ว แต่ยังไม่เห็นชื่อตัวเองในรายชื่อจัดส่งด้านหน้า
รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เพราะทางบัญชีแจ้งยอดโอนมาตามรายการจัดส่งครับ
คุณ jomarnjamorn และคุณ kurtcobain จะจัดส่งวันจันทร์นะครับ

Black TUSQ Nut มีครับ แต่ Saddle ตอนนี้ของหมดครับ กำลังจะสั่งเขาใหม่อยู่ครับคุณ  aekactive น่าจะใช้เวลาระยะประมาณสองเดือนครับ

ของยังไม่ถึงเหมือนกันหรือครับคุณ MrKyle
ยังไงรบกวนวันจันทร์แจ้งมาอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับที่ส่งสายมาให้ผม ส่วนสาย 4 ที่อยู่ที่ผมรบกวนเป็นวันจันทร์นะครับ ลืมไปว่าวันนี้วันเสาร์ไปรษณีย์เปิดครึ่งวันครับ
วันจันทร์จะ EMS ให้ครับ กรุณาแจ้งค่าใช้จ่ายด้วยครับ ขอบคุณครับ

folkbeach

• member
ผมเอาใส่กับ Martin ooox1ae เพื่อทดสอบดูก่อน สายผมใช้ Newtone custom เบอร์ 12

ของผมเองเพิ่งเปลี่ยนได้ประมาณ 5 วัน เสียงเริ่มเข้าที่แบบเต็มๆ แล้วครับ บอกเลยมาเสียงมันดีมากเลยที่เดียว

เสียง Balance ดีพอๆ กับ Daddario แต่ได้ความใส สว่างชัดเจนคล้ายของ Martin SP

ส่วนเรื่องสายดำคล้ำบ้างตามเวลานั้นไ่ม่ซีเรียส ปกติอยู่แล้ว แต่ขออย่าให้ในมันทึบเร็วเลยครับ รอสัก 1 เดือน เดี๋ยวมารายงานผลอีกที

ผลทดสอบเบื้องต้นพอใจในเสียงที่ได้รับ

**ข้อควรระวัง**

เรื่องของการใส่สาย อย่าเพิ่งตัดปลายก่อนตั้งสายเสร็จ ผมเผลอตัดสาย 6 ไปเส้นหนึ่ง ใส่มันย้วน และทึบมาก ทิ้งไปเลยสำหรับเส้นนั้น โชคดีที่สั่งมา 2 ชุด เลยไปเอาของอีกชุดมาใส่แทน