Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Taylor Academy 10?  (อ่าน 3647 ครั้ง)

natthorn

• member
Taylor Academy 10?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 00:24:18 »
มีใครเคยลองบ้างมั้ยครับเทียบกับพวกรุ่นฮิตๆอย่าง GS mini , Martin Dreadnought Jr เป็นไงบ้างครับ 
เห็นไม่มีใครเอาไปเทียบกันเลย มีแต่ GS mini vs Martin Dreadnought Jr ขอบคุณครับ

tawanappa

• member
Re: Taylor Academy 10?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 05:26:10 »
มีใครเคยลองบ้างมั้ยครับเทียบกับพวกรุ่นฮิตๆอย่าง GS mini , Martin Dreadnought Jr เป็นไงบ้างครับ 
เห็นไม่มีใครเอาไปเทียบกันเลย มีแต่ GS mini vs Martin Dreadnought Jr ขอบคุณครับ
ช่วง3วันก่อนหน้านี้ผมไปลอง gs mini,bigbaby ที่ music collection เพื่อจะซื้อกีตาร์ซักตัวครับ
ผมลอง gs mini ที่หลายๆคนบอกว่าโดนกว่า bigbaby กลายเป็นว่าไม่โดนใจผมเท่าไหร่เลย bigbaby ถูกใจผมมากกว่า จากนั้นพนักงานก็เอา รุ่น academy10 มาให้ลองครับ ผมลองไป2ทรง คือ dreadnought ,กับ om. เสียงมันโอเคเลยนะ เบสมากว่า bigbaby หรือ gs mini อีก ผมให้ ภาษีว่า academy เสียงเฟิร์มสุด จากที่ลองๆอยู่นาน ผมเลือก bigbaby ครับ เนื่องจากหน้าตา ขนาดคอ เสียงที่เสน่ห์แปลกๆ ที่ gs mini,กับ academy 10ไม่มีครับ ผมไม่ได้ลอง martin นะครับ เลยบอกความต่างไม่ได้ ส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยถูกใจกับหน้าตาของ academy เท่าไหร่ครับ

the duck

• member
  • Love Acoustic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 12:06:38 »
ลองแล้วคับ และได้เป็นเจ้าของแล้ว(ของลูกชาย) จากการที่ลูกชายเจ้าไปออกรายการทีวีช่องหนึ่ง และได้ขอกีต้าร์ gs mini แต่ได้เจ้าตัว Academy10 มาแทน  แต่พอได้เล่นแล้วถูกใจมาก น้ำหนักเบา เล่นสบาย เสียงโอมากคับ  ตัวไม่ใหญ่เกินไป แต่เสียดายไม่มีไฟฟ้าคับ เลยขอคำแนะนจากสมาชิกเลยคับ ผมไปติด k&k pure mini  ที่เป็น passive เสียงที่ยังไม่ผ่านอะไร  ยังไม่โดนใจเลยคับ จะทำงัยดี

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 13:28:51 »
ลองแล้วคับ และได้เป็นเจ้าของแล้ว(ของลูกชาย) จากการที่ลูกชายเจ้าไปออกรายการทีวีช่องหนึ่ง และได้ขอกีต้าร์ gs mini แต่ได้เจ้าตัว Academy10 มาแทน  แต่พอได้เล่นแล้วถูกใจมาก น้ำหนักเบา เล่นสบาย เสียงโอมากคับ  ตัวไม่ใหญ่เกินไป แต่เสียดายไม่มีไฟฟ้าคับ เลยขอคำแนะนจากสมาชิกเลยคับ ผมไปติด k&k pure mini  ที่เป็น passive เสียงที่ยังไม่ผ่านอะไร  ยังไม่โดนใจเลยคับ จะทำงัยดี

หาpreampดีๆมาพ่วงครับ. Para di.  Fishman.

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 14:08:38 »
K&K Mini เสียงธรรมชาติมากและ output ก็แรงมากสำหรับ passive pickup โดยมีข้อแม้ว่าต้องติดตั้งให้ตรงตำแหน่งทั้งสามตัวโดยใช้ template ที่เขาให้มาและต้องติดแบบถาวรโดยใช้ Superglue แบบ gel ผมว่าเหตุผลที่เสียงไม่ดีเป็นเพราะการติดตั้งผิดวิธีและผิดตำแหน่งมากกว่าครับ ลองดูวิธีติดตั้งเองใด้ในคลิปนี้

<a href="http://youtu.be/8WIK3t-rtpk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/8WIK3t-rtpk</a>

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 20:08:17 »
ของน้าJob acousticก็หลักการเดียวกันกับK&K pure miniซึ่งถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการเงินอะไรก็น่าลองอยู่ครับ เคยอ่านรีวิวแล้วหลายท่านชอบอยู่(แต่ผมไม่เคยมีโอกาสได้ลองนะ) มีหลายราคาขึ้นกับจำนวนหัวsensorถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะพันกว่าบาทขึ้นไปพร้อมติดตั้ง เป็นpickupแบบpassiveเหมือนกัน

ส่วนทางเลือกอีกทางคือต่อเข้ากับpreนอกเพื่อbootย่านเสียงที่เราต้องการเพิ่มเช่นfishman aura 16หรือถ้างบถึงจะจัดตัวspectrumก็ไม่ผิดกติกาครับ แต่การใช้passive+preampมักจะใช้ในการอัดเสียงหรือเล่นในบ้านทั่วๆไปมากกว่า มันไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานบนเวทีนักเพราะไม่ค่อยสะดวกในการปรับไป-มาเท่าไหร่

aek_of

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 12:42:58 »
ตอนนี้ผมใช้ Taylor 414 อยู่ อยากหากีตาร์อีกตัวเล่นง่าย เสียงดี พกพาใส่ท้ายรถได้ง่าย หรือหยิบมาเล่นได้เรื่อย ๆ แบบไม่ต้องระวังมากเกินไป ก็เล็ง ๆ GS Mini, Baby, Big Baby, Academo 10 ไว้ แต่ยังไม่ได้ไปลองสักตัวเลยครับ

natthorn

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 16:49:37 »
ขอบคุณทุกท่านครับ