Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: The King of Acoustic Guitar คือ Brand อะไรครับ  (อ่าน 1580 ครั้ง)

pootalaynoy

• member
The King of Acoustic Guitar คือ Brand อะไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 18:18:30 »
The King of Acoustic Guitar คือ Brand อะไรครับ?
ตามที่ผมทราบมาคือ .Martin

pas

• member
Re: The King of Acoustic Guitar คือ Brand อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 18:54:18 »
ส่วนตัว...สินค้า เขาไม่ใช้ king หรอกครับ เพราะมันเป็นสิ่งของไร้ชีวิตและไม่รู้จะเทียบได้ไงเพราะผลิตกันทั่วโลก ไม่เคยเห็นสินค้าตัวอื่นที่มี king...

sonic

• member
Re: The King of Acoustic Guitar คือ Brand อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 19:02:03 »

เป็นการพูดเปรียบเทียบ ยกย่อง หรือ ให้เครดิต ครับ

อย่าง Martin ที่เขาให้ความยกย่องกัน เพราะว่าเป็นผู้นำ ผู้คิดค้น หลายๆ สิ่ง หลายๆ อย่าง
ซึ่งเมื่อเกือบ 100 ปี หรือ 100 ปีกว่า ที่ผ่านมา การที่จะคิดค้นอะไรได้ มันไม่ง่าย
เครื่องไม้ เครื่องมือ การค้นขว้า  มันไม่ทันสมัยเช่นวันนี้

และที่สำคัญ แม้ผ่านมานานแล้ว ถึงวันนี้ การคิดค้นที่เคยเกิดขึ้น ยังเป็นต้นแบบให้กับยุคต่อๆมาถึงปัจจุบัน
เค้าจึงยกย่องให้ พูดเปรียบเปรย ให้เครดิตไว้สูง ครับ

คำพูด The King .... มาจากบุคคล กลุ่มคน ที่เขาพูดกัน และยอมรับกัน
ถ้าเราไม่เห็นด้วยก็ไม่ผิดอะไร เช่น
.... the king of rock & roll
... the king of pop
อะไรประมาณนี้

ส่วนกีตาร์ ถ้าพูดถึงกีตาร์โปร่งสายเหล็ก เราเรียกว่า Flat-tops Guitars
และ Martin ก็ได้ชื่อว่า เป็นหนึ่งในหลายๆด้าน
ดังนั้น จึงมีการพูดในเชิงยกย่องว่า เป็น The King of Flat-Tops
โดยยกให้ Model : D-45 เป็นอันดับ 1 เนื่องจากเป็นรุ่น standard ที่สูงสุดของมาติน

ถ้าจะลงรายละเอียด Martin ผมแนะนำให้อ่านที่เวบ นี้เลย  http://martinguitarthailand.com/

http://martinguitarthailand.com/index.php?PHPSESSID=ad16bd9bb772b70d6c97620777ab5b1f&topic=231.0

joeykid

• member
  • joe neck solid
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 19:15:06 »
เป็นการพูดเปรียบเทียบ ยกย่อง หรือ ให้เครดิต ครับ

อย่าง Martin ที่เขาให้ความยกย่องกัน เพราะว่าเป็นผู้นำ ผู้คิดค้น หลายๆ สิ่ง หลายๆ อย่าง
ซึ่งเมื่อเกือบ 100 ปี หรือ 100 ปีกว่า ที่ผ่านมา การที่จะคิดค้นอะไรได้ มันไม่ง่าย
เครื่องไม้ เครื่องมือ การค้นขว้า  มันไม่ทันสมัยเช่นวันนี้

และที่สำคัญ แม้ผ่านมานานแล้ว ถึงวันนี้ การคิดค้นที่เคยเกิดขึ้น ยังเป็นต้นแบบให้กับยุคต่อๆมาถึงปัจจุบัน
เค้าจึงยกย่องให้ พูดเปรียบเปรย ให้เครดิตไว้สูง ครับ

ถ้าจะลงรายละเอียด Martin ผมแนะนำให้อ่านที่เวบ นี้เลย  http://martinguitarthailand.com/

http://martinguitarthailand.com/index.php?PHPSESSID=ad16bd9bb772b70d6c97620777ab5b1f&topic=231.0

ตามนั้นเลยครับ สุดยอดจริงๆ มาตินเจ้าเอย ม๊วฟๆ ::) ::) ::)
ฟิง-เก้อ-สะ-ตาย

กฤษณ์

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 19:48:39 »
"The King of Acoustic Guitars" ผมยังไม่เคยใด้ยินว่ามียี่ห้อไหนใด้ครองตำแหน่งครับ กีตาร์โปร่ง (acoustic guitars) นั้นแบ่งใด้เป็นสองประเภทคือ arch-tops และ flat-tops

ตำแหน่ง "The King Of Flat-tops" คือรุ่นนี้ครับ

http://www2.gibson.com/Products/Acoustic-Instruments/Super-Jumbo/Gibson-Acoustic/SJ-200-Standard.aspx

ตำแหน่งนี้ไม่ทราบว่าตั้งเองหรือเปล่าแต่ผมใด้ยินมาตั้งแต่สมัย Elvis แล้วครับ

pootalaynoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 20:56:38 »
พี่ครับ ผมฟังเค้ามาอีกทีครับ ที่อ้างอิงได้ ชัดชัด เห็นจะเป็นแฟนพันธ์แท้ กีต้าร์ครับ คนที่ได้ที่หนึ่ง เค้าบอกว่า
The King of electric guitar คือ Flender และ ถ้า The King of กีต้าร์โปร่ง ก้อ Martin ,เค้าพูดในรายการนะครับ เชื่อได้ป่าวเอ่ย

pas

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 21:34:15 »
martin เป็นแค่ต้นตำหรับ..การออกแบบ แต่ คำว่า king... เป็นแค่คำอวดอ้าง ของคนบางกลุ่ม แค่ต้นตำหรับจะเหมาะสม หรือ ตำนาน.. ผมตลกทุกครั้ง หากมี king ก็แค่ช่วงเวลาเท่านั้น และในกลุ่มของสินค้าประเภทเดียวกัน ไม้ไม่เหมือนกัน มันก็คนละกลุ่มแล้ว แค่เห็นแตกต่าง.......

กฤษณ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 22:17:32 »
According to Google, ไม่มีกีตาร์ยี่ห้อหรือรุ่นไหนเป็น "king" ของกีตาร์โปร่งครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:40:20 »
Recording King     King of Acoustic Guitar
Line id: 081-8718003

kmtc

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:48:22 »
ถ้า กีตาร์ Flat-tops ผมให้ Martin ครับ

เรื่องแบบนี้ ใครจะให้เครดิต ยี่ห้อไหน ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่เห็นด้วยก็ไม่ผิด จะเห็นด้วยก็ไม่ผิด

หลายคนยกย่องว่า ไมเคิล แจ็คสัน เป็น the king of pop แต่ผมไม่คิดแบบนั้น ผมก็ไม่ผิด
หรือ หลายคนบอกว่า เอลวิส เพรสลี่ย์ เป็น the long of rock'n roll ผมจะเห็นด้วยก็ไม่ผิด

ทุกอย่างล้วนแต่ กลุ่มคน ตั้งขึ้น ดังนั้น เราจะเห็นด้วย จะไม่เห็นด้วย ก็แล้วแต่บุคคลครับ

กฤษณ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 16:23:32 »
ธรรมเนียมปฏิบัติของบริษัทกีตาร์โปร่งในการโฆษณาก็คืิอเขาจะไม่อวดอ้างกีตาร์ของเขานั้นดีกว่าของเจ้าอื่นครับ

มีอยู่เจ้าเดียวคือ Gibson ที่แหกกฏนี้มาหลายสิบปีแล้วแต่ผมก็ไม่เห็นมีใครถือสาทั้งๆที่ข้อความที่ใช้นั้นบางครั้งก็ค่อนข้างจะลามกอนาจาร