Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: < GRAPHTECH มา 22 พย > * Newtone * สายกีตาร์เกรด Premium ที่อยากแนะนำให้ทดลอง  (อ่าน 306235 ครั้ง)

jomarnjamorn

• member
ต้องขอโทษที่เพิ่งเข้ามาตอบนะครับ
วันนี้ลูกค้าม่าเยอะมาก เปิดอ่านได้นิดหน่อย ไม่ทันตอบ ก็ไม่มีเวลามานั่งโต๊ะเลยครับ
ลูกค้าเพิ่งจะออกไปกันเดี๋ยวนี้เอง

ยินดีครับคุณ Chote
เป็นเรื่องเตือนใจเลยครับ บางครั้งไปรษณีย์ก็ผิดพลาดได้ ดีนะครับที่คุณ Chote สามารถตามกลับคืนมาได้
คิดว่าการจัดส่งของในอนาคต ควรจะต้องเป็น EMS ครับ อย่างน้อยก็สามารถเช็คได้ว่าใครเป็นผู้รับ จะได้ตามเช็คกับไปรษณีย์ได้

ขอโทษด้วยนะครับคุณ kangaroo
ซองสีคล้ายๆกัน ตอนน้องใส่ซองอาจจะหยิบผิดชุดใส่ให้ครับ
รบกวนพี่ส่งสายกลับคืนมาได้ไหมครับ
วันนี้ผมได้ส่ง 80/20 Bronze เบอร์ 12 กลับไปให้พี่แล้วครับ
พี่เช็คเลข EMS ที่ด้านหน้าได้เลยครับ

คุณ shinden, คุณ chinpoonutsu คุณ exzendel2 และพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นที่ได้สั่งสายกีตาร์ไว้
ผมได้จัดส่งไปวันนี้แล้วครับ
ถ้าพี่ท่านไหนโอนเงินเข้ามาแล้ว แต่ยังไม่เห็นชื่อตัวเองในรายชื่อจัดส่งด้านหน้า
รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เพราะทางบัญชีแจ้งยอดโอนมาตามรายการจัดส่งครับ
คุณ jomarnjamorn และคุณ kurtcobain จะจัดส่งวันจันทร์นะครับ

Black TUSQ Nut มีครับ แต่ Saddle ตอนนี้ของหมดครับ กำลังจะสั่งเขาใหม่อยู่ครับคุณ  aekactive น่าจะใช้เวลาระยะประมาณสองเดือนครับ

ของยังไม่ถึงเหมือนกันหรือครับคุณ MrKyle
ยังไงรบกวนวันจันทร์แจ้งมาอีกทีนะครับ

ขอบคุณครับ  อยากลองเร็วๆจังครับ
S.Yairi
K.Yairi
Dove

Walden Guitar

• member
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับพี่ Sert ที่มาบอกเล่าอย่างละเอียดเลยครับ มีแอบโชว์สาวด้วย อิจฉาครับ ;D

ดีใจที่คุณ folkbeach ชอบสาย Newtone ครับ
จะรอฟังความคิดเห็นของคุณ folkbeach หลังเล่นผ่านไประยะนึงนะครับ
แต่เรื่องเสียงตอนนี้ โอเคเลยใช่ไหมครับ ถ้าเทียบกับสายทั่วไปที่เคยเล่นอยู่

สาย Newtone เป็นสายแกนกลมครับ การตั้งสายก่อนตัด เป็นเรื่องจำเป็นมาก ดังที่คุณ folkbeach กรุณาเล่าให้ฟังครับ

ครับ หวังว่าจะชอบสาย Newtone ครับคุณ jomarnjamorn

เรื่องการจัดส่งสาย ผมจะขอหยุดระยะนึงนะครับ เนื่องจากติดภารกิจค่อนข้างมากในช่วง 1-2 อาทิตย์หน้า
ประกอบกับสาย Newtone บางรุ่นได้หมดลงแล้ว บางรุ่นก็เหลือไม่กี่ชุด ก็คงจะหมดแล้วครับ โดยเฉพาะชุดเบอร์ 12 นี่เหลือที่มิวสิคซิตี้ ไม่กี่ชุดแล้ว ที่ธีระหมดแล้ว เหลือเฉพาะ ชุด 12 โปร่งไฟฟ้า ไมกี่ชุดครับ

สายชุดเบอร์ 10 และ 11 ก็เหลือไม่มากแล้วครับ ถ้าพี่ๆสนใจอยากจะทดลอง รบกวนแวะมาที่ร้านมิวสิคซิตี้ หรือที่ธีระร้านเล็กที่เวิ้งนะครับ

ต่อจากนี้ ผมจะขอเปลี่ยนชื่อกระทูุ้ เป็น

การค้นหาสุดยอด "สายกีตาร์" - ความรู้สึกหลังเล่น สาย Newtone

เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดกันครับว่า หลังจากใส่สาย Newtone แล้ว ชอบหรือไม่ชอบกันครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
เพิ่งไปรับ D710ce กลับมาจากลุงจงเมื่อวานนี้ครับ ให้ลุงจงเปลี่ยนใส่สาย New Tone มาให้เลย กลับถึงบ้านลองครั้งแรก...อืม...เบสบางลงเยอะ เสียงโดยรวม บางลงเล็กน้อย อันนี้ผมว่าน่าจะมาจากแอ็คชั่นที่เตี้ยลงจาก 3 มิล เหลือ 2.4 มิล จากนั้นก็เล่นเบิร์น 2-3 ช.ม. ก็เก็บ (เวลาเล่นผมพยายามจำเสียงที่ได้ยินตลอด) พอเช้าวันนี้หยิบมาเล่นแต่เช้า เอ๊ะ...เสียงดีขึ้นแฮะ เบสเริ่มเด้งออกมาเป็นลูกๆ เกาสายเสียงใสปิ๊งชัดเจนดีตีคอร์กลมกล่มดีมาก สายเบอร์ 12 นุ่มมือดี
แต่....เล่นมาแค่ไม่กี่ช.ม.บริเวณเฟรท 1-4 เริ่มดำแล้ว (ผมชอบเล่นคอร์ดนอก) ทำไมดำไวจังแฮะ... ยังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปซื้ฟาสเฟรทมาเช็ดสายก่อนเก็บดูว่าจะดีขึ้นไหม(ผมเก็บในฮาร์ดเคส) สรุปตอนนี้ประทับใจกับเสียงพอสมควรครับ

ปล.ผมมีปัญหาสาย 3 เสียงไม่กังวาลเหมือนสายอื่นๆแต่ไม่ถึงกับทึบจนเสียงไม่ออก แต่มันดรอปกว่าสายอื่นพอสมควร ผมได้กำชับลุงจงแล้วว่าให้ตั้งสายให้เสร็จก่อน แล้วค่อยตัดสาย แต่ผมไม่มั่นใจว่าลุงจงแกทำให้หรือเปล่า เพราะผมดูแกยังไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรต้องทำแบบนั้น ดูแกมั่นใจว่าวิธีใส่สายของแกเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดแล้ว ผมเองก็ไม่อยากเถียงกับแก เพราะผมเป็นเด็ก และความรู้เรื่องกีต้าร์ผมยังน้อยมาก ยังไงผมอยากให้เฮียต๋องซึ่งมีคอนเน็คชั่นกับลุงแกอยู่ช่วยประสานงานกับแกถึงวิธีการใส่สายยี่ห้อนี้หน่อยครับ ให้ผู้ใหญ่คุยกันน่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ

CATKAWKONG

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ที่ มิวสิกซิตี้ เหลือสายรุ่นวิจเทจเบอร์11 ไม่ก็12 แล้วก็สายของโปร่งไฟฟ้า เบอร์11 มั้ยค่ะ
วันจันทร์คงแวะเข้าไปดูที่ร้าน ไม่ก็สั่งซื้อค่ะ

WantedBankiiez

• member
น้าต๋องครับ
ช่วยแนะนำสาย Newtone ที่เหมาะสมกับการสตรั้มคอร์ดทีครับ
อยากได้เสียงเบส กลาง กังวาล อะไรประมาณนี้
จะเอาไปใส่ D710CE  รบกวนบอกราคาทีครับ
และ TusQ ระหว่างสีขาวกับสีดำ ความแตกต่าง และผลที่ได้ของแต่ละอันเปนอย่างไร
รบกวนบอกราคาทั้งสองอันทีครับ
และก้ ไม่ทราบว่าสามารถไปซื้อที่ มิวสิคซิตี้พระราม9 ได้เลยมั้ยครับ
อยากทราบข้อมุลเพื่อเอามาประกอบการตัดสินใจ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

CATKAWKONG

อยากรู้เหมือนกัน TusQ ระหว่างสีขาวกับสีดำ แตกต่าง และผลที่ได้ของแต่ละอันเปนอย่างไร ค่ะน้าต๋อง

• member
ขอบคุณที่แวะมาแชร์ประสบการณ์กับสาย Newtone ครับคุณ [IaM-indY]
ดีใจที่ชอบเสียง Newtone ครับ
ถ้าได้ลองเช็ดสายแล้วผลเป็นยังไง สายใช้ได้นานแค่ไหน รบกวนกลับมาบอกด้วยได้ไหมครับ
เรื่องการเปลี่ยนสายของลุงจง ถ้าเป็นการเปลี่ยนสายแกนเหลี่ยมแบบสายยี่ห้ออื่น ก็เป็นวิธีการที่ถูกต้องครับ
แต่สายแกนกลม ถ้ารีบตัดก่อนตั้งสายเสร็จ เสียงจะทึบครับ
ไว้ผมมีโอกาสเจอลุงเมื่อไหร่ จะอธิบายให้ท่านฟังครับ

สาย Heritage ไม่แน่ใจจริงๆครับคุณ CATKAWKONG
แต่สายโปร่งไฟฟ้าเมื่อกี้ก่อนปิดร้าน ผมยังเห็นว่ามีอยู่ครับ
สาย Heritage ที่เวิ้งยังมีอยู่ครับ แต่เรื่องการจัดส่ง คงต้องขอหยุดสักระยะนึงครับ

สาย Newtone ถ้าตีคอร์ด อยากให้เล่นชุด 12 ครับคุณ WantedBankiiez  จะเป็น Master Sound หรือ โปร่งไฟฟ้า ECS ก็ได้ครับ
แต่ตอนนี้น่าจะเหลืออย่างละ 2-3 ชุดที่ Music City ครับ

TUSQ สีขาวและดำ จะต่างกันนิดหน่อยครับคุณ WantedBankiiez และคุณ CATKAWKONG
สีขาวจะสดใส และมีเบสครับ
สีดำมีสารหล่อลื่นในตัว เสียงกลางจะมากกว่าสีขาว แต่ไม่สดใสเท่าครับ

• member
Tusq ดำเบสจะไม่เท่า Tusq ขาวใช่มั้ยครับ
ถ้าผมเอามาใส่ D710CE อันไหนจะเข้ามากกว่ากันครับ
ระหว่างขาว กับดำ
ผมเน้นสตรั้มคอร์ด ไม่ชอบเสียงแหลม ชอบเบส กลาง ใส ครับ
แนะนำเพื่อนำความรุ้ไปตัดสินใจ
และไม่ทราบว่าถ้าน้าต๋องแนะนำอย่างใดอย่างนึ่งมา ผมสามารถไปซื้อได้ที่มิวสิคซิตี้พระรามเก้าได้เลยมั้ยครับ
Nut &Saddle

SoundCard

D710CE แนะนำ TUSQ ขาวนะครับ ซึ่งจะได้สำเนียงเดิมใกล้ๆกับ Fossalite แต่สดใสและดังกังวาลกว่า  เพราะเดิมๆถ้าเทียบกับตัวเต็ม D710  เสียงเขาก็ค่อนข้างจะอมๆทึบหน่อยๆอยู่แล้วน่าจะด้วยรูปทรงหรือพาดบนเปียโซ่ แต่ถ้าเน้นเสียงเกาเน้นเสียงกลางก็สีดำไปเลยครับ จะเด้งๆ เพราะ 710CE เน้นภาคไฟฟ้าอยู่แล้ว   สรุปน่าเล่นทั้งคู่ครับแต่ถ้าคงเอกลักษณ์เดิมๆแต่ย่านอื่นๆดีขึ้นพร้อมกันก็เชียร์สีขาวครับ

• member
ขอบคุณครับน้า F ต้องน้าต๋องมาบอกล่ะว่าของยังมียุ่มั้ย และสามารถเข้าไปซื้อที่มิวสิตซิตี้ได้หรือเปล่า

chatree

• member
ผมลองดูแล้ว 2-3 วัน กีตาร์เสียงใสกังวาล บาลานซ์ดี แต่เสียงอาจดร็อปบ้างลงเล็กน้อย น่าจะเป็นเพราะแรงดึงสายน้อยลง แต่ผมก็ชอบเพราะเล่นง่ายขึ้น รู้สึกว่าเสียงกีตาร์ดีขึ้นแม้จะเป้นLaminate  อยากจะสั่งเพิ่มอีกครับ..
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

mrkyle

• member
น้าต๋อง ของผมยังมาไม่ถึงเลย
ตอนนี้บ่ายวันจันทร์แล้ว

ถ้าจะสั่งใหม่เป็น NHS-011 ราคาเท่าไหร่ครับ

shinden

• member
ส่งสาย 4 ที่มีปัญหาให้แล้วนะครับ EMS EJ 3463 7493 0 TH
ส่วนสายเริ่มเปลี่ยนสีแล้วออกจะเป็นสีน้ำตาลครับ

• member
เช่นเดียวกับที่คุณ F แนะนำครับคุณ WantedBankiiez 
TUSQ สีขาวที่ทำมาสำหรับ Walden โดยเฉพาะ น่าจะดีกว่าสีดำครับ
เพราะหยักบน Saddle ของ Walden เขาทำมาไม่เหมือนใครครับ Saddle สีขาวหรือสีดำรุ่นอื่น จะมีหยักไม่เหมือนของ Walden ครับ ถ้าใส่รุ่นที่ทำให้ Walden โดยเฉพาะ รุ่น PQ9044 จะให้ balance ของเสียงไม่ต่างจากเดิมครับ
ของยังมีอยู่ที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับ

ขอบคุณที่กรุณามาแชร์ประสบการณ์ หลังเล่นสาย Newtone ครับคุณ chatree
ดีใจที่ชอบสาย Newtone ครับ ^^

คุณ MrKyle สายยังไปไม่ถึงอีกหรือครับ
เดี๋ยวผมจะส่งไปให้ใหม่นะครับ

ขอบคุณครับคุณ shinden
เรื่องสาย หมองลง เย็นนี้ได้คุยกับช่างเอก thepgesorn ที่ดูแลกีตาร์ให้พี่นักกีตาร์มืออาชีพ ท่านนึงอยู่
พี่ท่านนั้นใช้สาย Newtone มา 5 เดือนแล้ว เวลาหมอง เห็นช่างเอกบอก เอาน้ำยาเช็ดสายลูบทีเดียว คราบออกมาเกือบหมด
คุณ shinden หรือพี่ๆท่านอื่นที่สายเริ่มหมองลองดูนะครับ ถ้าหายหรือไม่หาย รบกวนบอกด้วยนะครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
เช่นเดียวกับที่คุณ F แนะนำครับคุณ WantedBankiiez 
TUSQ สีขาวที่ทำมาสำหรับ Walden โดยเฉพาะ น่าจะดีกว่าสีดำครับ
เพราะหยักบน Saddle ของ Walden เขาทำมาไม่เหมือนใครครับ Saddle สีขาวหรือสีดำรุ่นอื่น จะมีหยักไม่เหมือนของ Walden ครับ ถ้าใส่รุ่นที่ทำให้ Walden โดยเฉพาะ รุ่น PQ9044 จะให้ balance ของเสียงไม่ต่างจากเดิมครับ
ของยังมีอยู่ที่ร้านมิวสิคซิตี้ครับ

ขอบคุณที่กรุณามาแชร์ประสบการณ์ หลังเล่นสาย Newtone ครับคุณ chatree
ดีใจที่ชอบสาย Newtone ครับ ^^

คุณ MrKyle สายยังไปไม่ถึงอีกหรือครับ
เดี๋ยวผมจะส่งไปให้ใหม่นะครับ

ขอบคุณครับคุณ shinden
เรื่องสาย หมองลง เย็นนี้ได้คุยกับช่างเอก thepgesorn ที่ดูแลกีตาร์ให้พี่นักกีตาร์มืออาชีพ ท่านนึงอยู่
พี่ท่านนั้นใช้สาย Newtone มา 5 เดือนแล้ว เวลาหมอง เห็นช่างเอกบอก เอาน้ำยาเช็ดสายลูบทีเดียว คราบออกมาเกือบหมด
คุณ shinden หรือพี่ๆท่านอื่นที่สายเริ่มหมองลองดูนะครับ ถ้าหายหรือไม่หาย รบกวนบอกด้วยนะครับ

อยากสอบถามว่าใช้น้ำยาเช็ดสายตัวไหนครับ ผมใช้ Fast Fret ทั้งขัดทั้งถูไม่เห็นออกเลย 3 วันเอง เริ่มดำแล้ว

shinden

• member
ได้รับของแล้วครับ สายนี้ไม่มีปัญหาเสียงใสมากๆ เลย
ส่ง EMS ให้อีกต่างหาก ขอบคุณมาก ๆ ครับ

• member
คุณ karn0309 ลองดูตามรูปนี้นะครับ PQ9280 ราคา 280 บาทครับ

ช่วง 2 อาทิตย์นี้ ผมขอหยุดการจัดส่งสายและ TUSQ ทางไปรษณีย์นะครับ ถ้าต้องการให้จัดส่ง รบกวนรอช่วงปลายเดือนนะครับ

รู้สึกเห็นช่างเอกบอกว่าใช้น้ำยาเช็ดเฟรทของ Kyser เช็ดครับคุณ [IaM-indY]
เดี๋ยวผมเจอช่างเอก จะขอให้เขามาบอกอีกทีนะครับ

ยินดีครับคุณ shinden ดีใจที่ชอบครับ

kurtcobain

• member
ส่งให้ผมยังครับพี่

พอดีไม่เหนอัพเดทหน้าแรกเลยอ่า

cort

• member
ได้รับของเมื่อวานครับ กว่าจะกลับบ้านก็ร่วมๆ สามทุ่ม ถึงบ้านป๊าบ ก็ขัดแซดเดิ้นเลยกว่าจะเรียบร้อยก็เล่นเอาเหงื่อตกกัยเลยทีเดียว

สำหรับคลิปแรกนี่อัดแบบเดิมๆ คือ แซดเดิ้นกระดูก และสายDean Markley Alchemy GoldPhos Strings Light 11-52
อายุสองเดือน แต่ด้วยความที่ร้อน เหนื่อย (ซักผ้าด้วย) สำเนียงกีตาร์มันเลย แบบว่า หลุด แป๊ก บอด หลงลืม มั่ว อย่างที่เห็น

การทดสอบเอาแบบ เกาด้วยมือ สตรัมคอร์ดด้วย วี-ปิ๊ก ตบและกัดคอร์ดร๊อก จบด้วยดีดสายเปล่า เพื่อดู แซดเทิน.

คลิปนี้ไม่มีความบรรเทิงใดๆ ฟังเอาเฉพาะเสียงกีตาร์นะครับ
Dean Markley Alchemy GoldPhos Strings Light 11-52

cort

• member
คลิปนี้ ใช้สายเดิมครับคือสาย Dean Markley Alchemy GoldPhos Strings Light 11-52. แต่ใช้แซดเดิ้น TUSQ.  และหมุดไม้อีโบนี่. แอ็คชั่นสูงกว่าเดิม นิดหน่อย ของเดิมผมฝนแซดเดิ้นเพลินไปหน่อยมันเหลือแค่ 2 มิล งานนี้น่าจะอยู่ที่ราวๆ 3 มิล กว่าๆ

สิ่งที่เห็นได้ชัดเลยคือความกระจ่างใสของเสียง ที่ดีขึ้น แซดเทินที่ยาวขึ้น แสดงว่า เจ้าเห่ย Cort SFX-E น่าจะเหมาะกับ วัสดุนี้ แด๋วมีตังจะเปลี่ยน นัทเป็นเจ้านี่ดู น่าจะเข้าท่า

และเหมือนเดิมครับ ร้อนเหนื่อยมาก ปาเข้าไปจะสี่ทุ่มครึ่งมันจึงรวม ง่วงด้วย คลิปนี้จึงไร้ความบรรเทิงใดๆ ฟังเอาแต่เสียงครับ

Dean Markley Alchemy GoldPhos Strings Light 11-52