Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเปลี่ยนลูกบิดกีตาร์คลาสสิคครับ  (อ่าน 2661 ครั้ง)

P5398

• member
ช่วยเเนะนำร้านที่รับเปลี่ยนลูกบิดกีตาร์คลาสสิคในกทม.หน่อยครับ
เป็น guitar  Martinez  mcg95s ครับ

samaklen

• member
Re: ต้องการเปลี่ยนลูกบิดกีตาร์คลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 09:12:10 »
ถอดของเก่าไปวัดของใหม่
ยี่ห้อไม่ตรงไม่เป็นไร ระยะแกน ตรงกันใช้ได้
แนะนำ Gotoh ครับ หรือไม่ก็ Schaller ราคาสมคุณภาพ

P5398

• member
Re: ต้องการเปลี่ยนลูกบิดกีตาร์คลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 14:46:24 »
เเล้วลูกบิดนี่มีหลายขนาดมากไหมครับ หรือ มีขนาดมาตรฐาน เเล้วควรจะซื้อราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:06:37 »
ส่วนใหญ่จะมีช่วงห่างของหลักสาย 35 มม. ส่วนเรื่องรูน๊อต ถ้าไม่จุกจิกว่าต้องตรงรู
รูเก่าใช้พุตตี้สีไม้ อุดไว้ แล้วเจาะใหม่ได้
ส่วนใหญ่ราคาสองยี่ห้อจะอยู่ประมาณ พันกว่า ๆ ถึงสองพันกว่า ๆ แล้วแต่รุ่น
อย่าง schaller รุ่น Hauser ก็ราคาไม่แพงมาก คุณภาพดี เมื่อก่อนราคาอยู่พันปลาย ๆ
เดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไรแล้วครับ ลองถามจิ้นเฮงหลีดูก็ได้
ส่วน gotoh ที่จิ้นก็มี MC ก็มี ลองเทียบราคาดูครับ

ส่วนรุ่น Premium เอาไว้ใส่กับกีตาร์ตัวท๊อป ๆ ดีกว่าครับ
ลูกบิดมันแพงพอสมควรเลย