Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆ เล่นกีต้าร์คลาสสิคในที่โล่ง ระหว่าง ติด pu กับ ใช้ไมค์จ่อ  (อ่าน 2321 ครั้ง)

redtopup

• member
ระหว่าง ติด pu แบบที่เป็น ตัวกลมๆ กับ แบบ เราเอาไมค์จ่อที่โพรงกีต้าร์เลย แบบไหนให้เสียงที่ ดีกว่ากัน เล่นในที่ แจ้งครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
เฮ้อ เงียบฉี่ ไม่มีไกค์นำทางเร๊ย  ผมคงต้องไปลองเองแล้วแหละ คงต้องพึ่งตัวเองดีที่สุด
ขอลาน้าๆทุกๆท่านครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

mai_911

• member
เฮ้อ เงียบฉี่ ไม่มีไกค์นำทางเร๊ย  ผมคงต้องไปลองเองแล้วแหละ คงต้องพึ่งตัวเองดีที่สุด

ถูกต้องครับ ต้องลองเอง จะได้มาแนะนำคนอื่นได้อีกทีครับ

nhoy

• member

^^
เรียนน้า redtopup
ผมเองอยากตอบทุกกระทู้เลยครับ แต่พอผมไม่รู้จริงก็ไม่กล้าตอบครับ
ผมว่าเล่นในที่โล่ง PU น่าจะสะดวกกว่านะครับ (ผิดถูกอย่างไรต้องขอโทษด้วยครับ)

J.taka

• member
เล่นในที่เเจ้งถ้าจะไมค์จ่อยังไม่ค่อยเห็นใครทำนะครับ

mai_911

• member
ถามกลับครับ "ที่โล่ง" หมายความว่าอย่างไรครับ

redtopup

• member
ถามกลับครับ "ที่โล่ง" หมายความว่าอย่างไรครับ

แบบว่าไปเล่นดนตรีเปิดหมวกครับ

mai_911

• member
ถ้าเปิดหมวก คงใช้ได้

ถ้าเปิดหมวกคงทำได้แค่ 2อย่างครับ คือไม่ต้องเสียบอะไรเลย ไม่จ่อไม่ค์
หรือไม่ก็ pickup ติดตั้งภายในครับ จ่อไมค์ลำบากแย่ครับ ควบคุมอะไรไม่ได้เลย

กฤษณ

• member
แบบปะๆที่ผมเคยลองมานั้นเสียงไม่ค่อยเป็นธรรมชาติเท่าไหร่ครับ เรื่องไมค์นั้นคงจะไม่เหมาะเพราะถ้าเล่นเปิดหมวกคงเจอทั้งเสียงลมและเสียงรบกวน

ถ้างบไม่จำกัด LR Baggs Anthem SL Nylon String น่าจะดีที่สุดครับ

http://www.acousticshops.com/store/product/view/L.R._Baggs_ANTHEM_SL_Classical_for_Nylon_string-24094802-th.html

แต่เท่าที่ผมลองมาเสียงมันก็ไม่ต่างกับรุ่น Element VTC Nylon String ที่ถูกกว่าเกือบสองพันแต่รุ่นนี้คงต้องให้น้าตะวันสั่งให้ครับ

ถ้าไม่ต้องการลงทุนมากก็ใช้ Fishman OEM ที่มีเปียโซ่รุ่นสายถัก (Sonicore) ก็ใช้ใด้ดีแต่ต้องทำ saddle routing ตอนติดตั้งครับ

nhoy

• member

^^
ถ้าในลักษณะเล่นดนตรีเปิดหมวก หาภาคไฟฟ้าติดตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้เลยครับน้า redtopup

redtopup

• member
สงสัย ผมคงหาซื้อ กีต้าร์แบบมี ภาคไฟฟ้าติดมาเลยดีกว่า น่าจะสะดวกที่สุด แล้วก็แอมป์แบบใส่ถ่านได้อีกตัว
ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพซะด้วย กะเอาสนุกเข้าว่า เวลาไป ค้างแรมต่างจังหวัด หลายๆวัน จะได้เต็มอิ่ม กับการเที่ยวมากขึ้น หาอะไรแปลกใหม่ให้กับชวิตบ้าง  ลงทุนสูงเหมือนกัน
ทีแรกคิดว่าแค่ ซื้อ แอมป์ตัวนึงแล้วก็ หาไมค์ แบบเป็นขาตั้ง มาจ่อ จะได้ประหยัดงบ รึเอา pu [ไม่รู้ผมเรียกชื่อถุกรึเปล่า] มาติด แค่นี้เสียงก็ออกมาแล้ว ไม่รู้ว่าเสียงมันจะสู้แบบติดมาแต่แรกไม่ได้  ตอนแรกคิดว่าจะจ่อไมค์ และหาซื้อ ไมค์ดีๆซักตัวนึงไปเลยได้เอาไว้ ลองอัดเสียงดูที่บ้านด้วย จะได้ไม่เสียของ ไปเปล่าๆ เพราะไม่ได้เป็นมืออาชีพ ถ้าลงทุนสูงใช้งานก็ ปีนึง จะได้ใช้งานอีกซักทีรึเปล่า ถ้าซื้อกีต้าร์อีกตัว ราคาไม่ถึง หมื่น ผมคิดว่า หาซื้อกีต้าร์ราคา ประมาณนี้อีกซักตัวดีกว่า

น้าๆมีอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ

samaklen

• member
ผมว่า เล่น silent น่าจะดีกว่านะครับ
พกพาง่าย เสียแต่กินถ่านพอสมควร

TKCN

• member
จากประสบการณ์จ่อไมค์ได้เสียงที่ดีกว่า แต่ปัญหาจะเยอะกว่าครับ (เสียงดังไม่พอ ไมค์หอน เสียงลม)
ในกรณีกลางแจ้งควรต่อ pu จะดีที่สุดครับ
ถึงเสียงจะไม่เป็นธรรมชาติ แต่ด้วยความที่เป็นกลางแจ้งคงเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

redtopup

• member
จากประสบการณ์จ่อไมค์ได้เสียงที่ดีกว่า แต่ปัญหาจะเยอะกว่าครับ (เสียงดังไม่พอ ไมค์หอน เสียงลม)
ในกรณีกลางแจ้งควรต่อ pu จะดีที่สุดครับ
ถึงเสียงจะไม่เป็นธรรมชาติ แต่ด้วยความที่เป็นกลางแจ้งคงเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

ทำเอาผมลังเลเลย 

Paxx

• member
ผมว่า เล่น silent น่าจะดีกว่านะครับ
พกพาง่าย เสียแต่กินถ่านพอสมควร
จริงครับ SLG130N+Roland AC33 ของใหม่ราคารวมประมาณสี่หมื่นเป็นคำตอบที่ดีสุดเพราะเขาออกแบบมาเพื่อพกพาสะดวก ที่สำคัญคู่นี้ให้เสียงแจ่มมากครับ แต่เวลาออกแอมป์จะไม่ได้เสียงและอารมย์คลาสสิคเท่าไร ยกเว้นคนเล่นครับเพราะคอกีตาร์เป็นคอคลาสสิค ต้องใช้หูฟังของเขาจึงจะได้อารมย์คลาสสิค
แต่ถ้าต้องการเล่นที่โล่ง ใช้กีตาร์คลาสสิคธรรมดาก็ได้แล้วนี่ครับ เพราะมันก้องกังวาลไปไกลกว่าสายเหล็ก เขาว่าไปไกลถึง 10 เมตร ถ้าต้องการดังไกลกว่านั้นก็คงเล่นคอนเสิรตล่ะครับ รึ ไม่งั้นจะกลายเป็นรบกวนคนอื่นๆล่ะครับ

taylor814aura

• member

samaklen

• member
godin น่าสนใจมากครับ แต่น้ำหนักก็พอควร
แอคชั่นดี เล่นง่าย เสียงดี ปรับแต่งได้ง่าย
แต่ราคาแพงพอสมควร
ถ้าเล่นผ่านแอมป์บ่อย ๆ แนะนำให้ไปลองอย่างยิ่ง