Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบความความแตกต่างและขอคำแนะนำ  (อ่าน 648 ครั้ง)

blackdark

• member
สอบความความแตกต่างและขอคำแนะนำ
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 05:23:29 »
เนื่องจากผมเป็นมือใหม่สุดๆ  เลยอยากถามความแตกต่างระหว่างกีต้าร์โฟล์คกับกีต้าร์คลาสสิค  ว่ามันเล่นต่างกันไหม เสียงที่ได้  ความหลากหลาย ผมอยากเล่นแค่เพลงไทยทั่วไปไม่ได้หลากหลายอะไร   แล้วก็ราคา  ส่วนอีกประการเลยครับ ผมอยากถามเลยว่าถ้าแนะนำมือใหม่อย่างผมแนะนำชนิดไหนคลาสสิคหรือโฟล์ค (เพิ่งหัดจับคอร์ด)  ผมอยากได้แบบใช้ไปนานๆเสียงยังคงเดิม แล้วก็เรื่องยี่ห้อกับรุ่นอะครับ ผมคงเล่นทั่วๆไปแบบแนวกว้างๆ ไม่ได้เจาะจงว่าต้องพิเศษอะไร ผมรู้จักแค่ ยามาฮ่า กับ Epiphone เท่านั้นเองครับ แต่เพื่อนบอกถ้าเงินถึงให้เล่น   Epiphone
แต่ผมมีงบเกือบ 5000  บวกลบได้ไม่เกิน 3000 แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ  จริงๆก็อยากแนะนำตัวแต่คงไม่มีใครอยากรู้จักผม = =
เลยขอตัดเข้าเรื่องที่อยากรู้  หากเป็นการเสียมารยาทก็ขออภัยด้วยนะครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: สอบความความแตกต่างและขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:13:33 »
สวัสดีครับน้าดำมืด ขออนุญาตตอบครับ มันเหงามือตอนเช้าๆ  ;D
ส่วนตัวผมนะ มือใหม่เหมือนกัน

ผมว่าเริ่มฝึกกีต้าร์เนี่ยเริ่มจากกีตาร์อะไรก็คงได้หมดแหละ
คลาสสิค มันดูเป็นวิชาการสำหรับผม คนที่เล่นก็เก่งเว่อร์ ตัวกีต้าร์ก็ต่างกับกีต้าร์โปร่งทั่วไป คอใหญ่ๆกว้างๆ ท่าทางในการจับก็มี Style เท่ๆ
เสียงดีมาก นุ่มๆนวลๆเพราะๆ น่าหลงไหล เขาว่าถ้าใครฝึกจากคลาสสิคได้เนี่ยกีต้าร์อื่นๆก็ไม่ยากเลย  :P

กีต้าร์โปร่งทั่วไป เสียงใสหนักแน่น เล่นได้ทุกแนว (ดูจาก Youtube มันเล่นได้ทุกแนวจริงๆนะ) ดูเป็นสากลทั่วโลกดี เหมาะกับดนตรีทุกประเภทเลย  :P

อย่างที่น้าๆบอกว่ากีต้าร์แต่ละประเภทแต่ละชนิด เสียงไม่เหมือนกันเลย มีปัจจัยหลายๆอย่างเข้ามาเกี่ยว
ส่วนการตัดสินใจเลือกว่าจะใช้กีต้าร์แบบไหน ส่วนมากน้าๆเขาบอกว่า ไปลองเอง ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น แล้วจากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมคิดว่าน้าก็จะชอบกีต้าร์ที่น้าๆส่วนใหญ่เขาชอบใช้กัน  ;D (อันนี้เดา  :P ) ไปลองมันทุกตัวที่ลองได้เลยครับ

งบดังกล่าวไปลองดูยี่ห้อต่างๆที่น้าๆเขาเลือกใช้กันจาก http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16164.0
ก่อนก็ได้ครับ (กดโหวตก่อนนะครับแล้วจะเห็นความนิยม) ลองค้นๆกระทู้เก่าก็ได้ครับ แล้วเอามาค้นหารุ่นที่อยู่ในงบ

(ตอบซะยาวมีอะไรพลาดน้าๆแก้ใขเพิ่มเติมให้ด้วยครับ มือใหม่หัดเล่นครบเจ็ดเดือนเต็มวันนี้  :P)
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

putitti

• member
Re: สอบความความแตกต่างและขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 06:39:31 »
คลาสสิก สายเอ็น ไม่ค่อยเจ็บนิ้ว แต่คอกว้างกว่า เสียงนุ่มๆทุ้มๆ
โฟล์ค  สายเหล็ก เจ็บนิ้วมาก (ตอนเริ่มเล่นใหม่ๆ) คอเล็กจับคอร์ดง่ายกว่า เสียงใสๆคมๆ

เริ่มเล่น แบบหัดเอง ส่วนใหญ่เห็นใช้สายเหล็ก
เพราะเน้น ตีคอร์ด(ให้จังหวะ)ไป  ร้องเพลงไป
คลาสสิก หัดเองลำบากกว่าหน่อย เพราะเล่นโน๊ตเป็นตัวๆ หัดอ่านโน๊ต
ส่วนใหญ่ไปเรียนกัน กว่าจะเป็นเพลงเพราะๆนานกว่า

พร่ำพร่ำ จำนรรจา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:11:04 »
ยินดีต้อนรับครับน้า blackdark
เรื่องกีต้าร์คลาสสิค (สายเอ็น) กับกีต้าร์โฟล์ค (สายเหล็ก) น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้ให้ข้างต้นแล้วนะครับ
สำหรับเรื่องที่น้า blackdark บอกไว้ว่าอยากเล่นเพลงไทย "ทั่วๆ ไป"  จึงขออนุญาตแนะนำเป็นกีต้าร์โปร่งสายเหล็ก
และจากงบดังกล่าว (5,000 +- ไม่เกิน 3,000) ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้า ลองดู Veelah V1-DCE, V1-GACE หรือ Walden CD550CE, CG570CE
ถ้าเป็นโปร่งธรรมดา (ไม่มีภาคไฟฟ้า) ลองดู Veelah V1-D หรือ Walden D710, D740, G730 หรือ Crafter GA-8/N ครับ