Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม] น้าๆใส่ "ปิ๊ค" ที่เป็นเหมือน .. เล็บที่นิ้วโป่ง .. รึเปล่า ??  (อ่าน 2601 ครั้ง)

น้องแจ้

• member
  • i ❤ D r e a m i l y
กะจะลองหาซื้อ แต่ไม่รู้จำเป็นรึเปล่า มันจะถนัดกว่าเดิมมั้ย ที่เอะใจ เพราะเห็น
sungha jung หนูระดับโลกใส่ มันจะมีโอกาสเล่นดีกว่าปกติรึเปล่า ขอความ
คิดเห็นด้วยคับ ขอบคุณคับ  ;D
D r e a m i l y :"))

DaFunk

• member
ไม่อ่ะครับ ไม่ถนัดเลย สำหรับผมนะ ไว้เล็บเองแล้วเล่นนี่แหละครับ รู้สึกดีกว่าเยอะเลย :D

nhoy

• member
Re: [ถาม] น้าๆใส่ "ปิ๊ค" ที่เป็นเหมือน .. เล็บที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 22:21:41 »
ผมเองใช้ Thumb Pick เป็นประจำเลยครับ เวลาเล่นออนสเตจเหมาะมากครับ จะได้เสียงที่หนักแน่นคมชัด
แต่ถ้าใช้นิ้วโป้งที่ไว้เล็บที่เหมาะสมก็จะได้ความนุ่มนวลครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้ารักจะเล่นกีตาร์แนวฟิงเกอร์สไตล์ ผมว่าควรจะหามาติดบ้านไว้ และฝึกใช้ดูครับ แล้วจะเห็นว่ามันมีประโยชน์ สร้างสีสันในการเล่นกีตาร์ได้มากเลยครับ ^^

TOM1869

• member
ไม่มีใช้ ไม่ใส่ ผมเล่นไม่ ถนัดเลยครับ
Line id: 081-8718003

น้องแจ้

• member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างเนี่ย ราคาสักเท่าไร
size มันนี่มันแบบไหนอะไรยังไงบ้างอะคับ แนะนำทีคับ ต้องหาซื้อใช้บ้างละ  ;D

nhoy

• member
ลองกดเข้าไปที่ Acoustic Shops ของ "น้าตะวัน" ดูซิครับ
มีให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายขนาด ราคาประมาณตั้งแต่ 50-80 บาทครับ

HYBRID

• member
  • ร้องเพลงเพี้ยน แต่ใจรัก...
หรอครับ ส่วนตัวผม ว่าใช้นิ้วเพียวๆ เลย ไม่ต้องไว้เล็บ หรือใช้ Thumb Pick จะดูคลาสซิก กว่าอะครับ
แต่ไม่รู้สิครับ ผมว่าใช้นิ้วเพียวๆมันก็เล่นได้ปกติ นี่ครับ ทำไมต้องไว้เล็บอะครับ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
ผมใช้แล้วไปไม่รอดเลยไว้เล็บยาวๆ แทนครับ แต่เสียงสู้ไมได้จริงๆ.....
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

nantfa

• member
มี ประดับ บารมี 2 อัน เเพงทั้งคู่ อันตั้งหลายสิบ

ใช้ไม่เป็น สุดท้าย ก็ใช้ปิ้กธรรมดาเกา !  555
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

pickpanther

• member
    • My Page
ผมก็ไม่ค่อยถนัดครับ แต่บางเพลงถ้าไม่ใส่จะเล่นไม่ได้
FB/PickFingerstyle

Gee

• member
ผมก็อยากลองหัดใช้ครับ ปรากฎ ซื้อมา เเล้วมันไม่ถนัด ด้วยความที่ เคยหัดเเต่ นิ้ว เปล่าเพียวๆ เลย เเอบ เซ็ง เล็กน้อย มันต้องอาศัยการ ฝึกฝน อะครับ
ดนตรีไม่มีทางลัด อยากเก่งต้องฝึกฝน

DaFunk

• member
อ่า ถ้าเป็น thumb pick นี่ก็คือมีใช้บ้างเหมือนกันครับ แล้วแต่เพลง เวลาที่เล่นสลับเบสแล้ว mute สายไปด้วย หรือเปลี่ยนมา solo บ้าง มันสะดวกกว่าอ่ะครับ (กำลังฝึกๆอยู่เหมือนกัน)

แต่ว่าถ้าเป็นแบบที่จขกท.หมายถึงนี่ประมาณ Alaska Pick รึเปล่าครับ
http://www.alaskapik.com/

ลองติดต่อร้าน i-guitar ดูครับ มีตรงลาดพร้าวกับฟอร์จูนครับ

น้องแจ้

• member
อ่า ถ้าเป็น thumb pick นี่ก็คือมีใช้บ้างเหมือนกันครับ แล้วแต่เพลง เวลาที่เล่นสลับเบสแล้ว mute สายไปด้วย หรือเปลี่ยนมา solo บ้าง มันสะดวกกว่าอ่ะครับ (กำลังฝึกๆอยู่เหมือนกัน)

แต่ว่าถ้าเป็นแบบที่จขกท.หมายถึงนี่ประมาณ Alaska Pick รึเปล่าครับ
http://www.alaskapik.com/

ลองติดต่อร้าน i-guitar ดูครับ มีตรงลาดพร้าวกับฟอร์จูนครับ

ในความหมายของผมก็คือ thumb pick นั่นแหละคับ เรียกไม่ถูกเอง
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะคับ ^^