Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องเพลงของ Francisco Tarrega ครับ  (อ่าน 3005 ครั้ง)

Sknks101

• member
เรียนถามเรื่องเพลงของ Francisco Tarrega ครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 12:43:54 »
เรียนถามครับ.....
ปรกติผมเป็นคนที่ชอบเล่น classical guitar แบบเพียว classic ( ผมไม่ได้เล่นอาชีพนะครับ ไม่ใช่นักกีต้าร์ด้วย ผมเป็นหมอแต่ใจรักในการเล่นกีต้าร์ครับ พยายามฝึกประมาณ 2 - 3 ชั่วโมงทุกวันเป็นประจำ )
แรกๆเล่นเพลงง่ายๆครับ เล่นหลักเป็น 3 ช่วงครับ

1. ช่วงแรก : study of fernando sor, study of Tarrega, greensleeves, Espanolata, Fur elise first movement, Bourree, Spanish romance, Minuet in c major beethoven.....
2. ช่วงที่สอง: Lagrima, Adelita, Endecha, El Testamento de Amelia, Fur elise all movement, Air on g string, Nocturnal Chopin. ..
3. ช่วงปัจจุบัน : Rosita, Capricho arabe(เพลงนี้เดือนกว่าๆเลยครับ), Danza mora(กว่าจะจบนานมากประมาณเดือน), Tarrega malaguena (ยังเล่นไม่ได้ไหลมากนัก),  Maria gavotta(ยังเล่นไปจบเลย), Farruca (Sabicas punta y tacon )(ยากมากไปไม่ถึงไหน)....

****อยากเรียนถามอาจารย์ ผู้รู้ หรือ ผู้ที่มีประสบการณ์ ว่า..... ในช่วงก่อนที่ผมเล่นมารู้สึกว่ากว่าจะเล่นได้แต่ละเพลงนั้นใช้เวลาไม่นานมาก บางเพลงอ่านโน้ตเพลงแล้วเล่นพอได้ ซ้อม 6ถึง 7 รอบก็โอเค แต่เพลงที่ผมเล่นในช่วงปัจจุบันรู้สึกว่ากว่าจะเล่นได้แต่ละห้องมันยาก ไปได้ช้ากว่าช่วงก่อนๆ และผมต้องใช่วิธีจำโน้ตไปเลย เพื่อความคล่องตัวในการซ้อม รู้สึกไม่ไหลอย่างเพลงในสองช่วงที่ผ่านมา ปกติผมเรียนเป็นลำดับขั้นตอน ไม่ได้ก้าวกระโดด ผมไม่ทราบว่าผมเกิดปัญหาอะไรไหม ผมมาผิดทางไหม ทำไมไม่เล่นได้ง่ายเหมือนก่อน คนอื่นมีเค้าเป็นแบบนี้บ้างไหม ผมจึงอยากถามหาทางแก้ไขก่อนสายไป ขอบคุณมากครับ

composer

• member
Re: เรียนถามเรื่องเพลงของ Francisco Tarrega ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 16:31:21 »
ไม่ใช่ผู้รู้แต่ขอออกความเห็นคงไม่ว่ากันนะครับ เพลงยากขึ้น ยาวขึ้น เทคนิคมากขึ้น รายละเอียดในเพลงมากขึ้น ใช้เวลามากขึ้นเป็นเรื่องปกติครับ ยังไงก็เริ่มฝึกจากช้าๆ ไปก่อนนะครับ พอแม่นยำแล้วถึงค่อยๆ เพิ่มความเร็วขึ้นครับ อ.ที่สอนผมมาเคยบอกไว้ว่าถ้าอยากเล่นเร็วให้เป็นแบบไหนก็เริ่มจากเล่นช้าๆ ให้เป็นแบบนั้นก่อน แล้วการซ้อมที่ถูกต้องคือซ้อมให้มันถูก ฟังดูเหมือนกำปั้นทุบดิน แต่มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ ครับ คือถ้าเราซ้อมแบบเร็วๆ พอให้มันผ่านๆ มันจะไม่สามารถเก็บรายละเอียดได้ทันและเราจะผิดพลาดง่าย แล้วพอผิดพลาดบ่อยๆ โดยเฉพาะช่วงที่ยากๆ ของเพลง มันจะเหมือนโปรแกรมฝังลงไปในจิตใต้สำนึก ทีนี้พอเวลาเล่นจริงมันก็จะผิดซ้ำๆ ตรงที่เราผิดเป็นประจำ ฉะนั้น เริ่มซ้อมช้าๆ เอาให้ถูกต้อง เราจะได้จำแบบที่ถูกต้อง เวลาเล่นจริงๆ มันจะได้ไม่ผิดพลาดน่ะครับ ส่วนเรื่องการตีความบทเพลงอันนั้นก็แล้วแต่ประสบการณ์ครับ เป็นเรื่องที่ขึ้นอยู่กับรสนิยมของผู้บรรเลงแต่ละท่าน ผมว่าเพลงคลาสสิคเรื่องที่ยากที่สุดคือการตีความบทเพลง เพราะโน๊ตเพลงเดียวกัน คนเล่นคนละคน เล่นออกมายังไม่ค่อยจะเหมือนกันเลยครับ ถ้ายังไงลองๆ หาฟังเอาจาก Youtube ฟังคนเล่นหลายๆ คนในเพลงเดียวกันดูจะได้เปรียบเทียบกันน่ะครับ เดี๋ยวนี้ดีหน่อยครับ เข้าถึงสื่อได้ง่าย มีให้ฟังเยอะแยะ แต่ต้องเลือกหน่อยนะครับ ไปเจอคลิปคนเล่นที่เล่นได้ไม่ถึงขั้นแล้วไปจำอันนั้นมามันจะกลายเป็นผลเสียมากกว่าครับ ตอนรุ่นผมนี่ ยังไม่มีอินเตอร์เน็ต ไม่มี Youtube จะหาโน๊ตแต่ละเพลงยากเย็นแสนเข็ญ คนที่มีก็หวงไม่ค่อยยอมให้ยืม หามาได้แล้วจะหาตัวอย่างฟังยิ่งยากกว่า รุ่นนั้นมีอยู่ไม่กี่คน หลักๆ ก็ Segovia,John Williams,Julian Bream คนอื่นๆ พวก Angel Romero,Pepe Romeo ,Christopher Parkening ฯลฯ ก็เก่งแต่หาฟังยากครับ แค่สามคนแรกที่ว่ามาก็ยังหาฟังยากแล้ว แต่เดี๋ยวนี้ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ คนเก่งๆ ก็เยอะขึ้นมากมาย หาฟังง่ายขึ้นครับ ยังไงก็ลองค้นๆ ดูครับ เชื่อว่าคุณหมอเล่นถึงระดับตรงนี้แล้วน่าจะพอฟังออกว่าใครเล่นดีหรือไม่ดี ก็เลือกฟังคนที่เล่นดีๆ แล้วดูว่าเค้าตีความบทเพลงยังไงเปรียบเทียบหลายๆ คนตามที่ว่าเอาไว้นั่นล่ะครับ ขอให้มีความสุขกับการเล่นนะครับ ^^

guitara

• member
Re: เรียนถามเรื่องเพลงของ Francisco Tarrega ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 23:30:44 »
เพลง Capricho arabe รู้สึกว่าอยู่เกรดสูงสุดของกีตาร์คลาสสิคครับ
แต่ผมกลับเล่นเพลงนี้ได้อย่างไม่ยากเลยครับ ยังสงสัยว่าเขาจัดเกรดผิดหรือเปล่า
เพลงอื่นของเกรดต่ำกว่านี้ กลับยากกว่าด้วยซ้ำ

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมครับ ไม่ต้องจำ ตาดูโน๊ต เล่นไปหลายๆรอบเดี๋ยวมันจำได้เอง
พื้นฐานที่ดีเป็นสิ่งสำคัญ (ผมพื้นฐานไม่ดีอย่างแรง) และนิ้วมือซ้ายจะเล่นท่ายากๆได้
ต้องใช้เวลาพัฒนาหลายปีทีเดียว

ผู้ถามเล่นเพลงที่บอกมาได้ ถือว่าไม่ธรรมดแล้วครับ

yutthasak

• member
  • www.yaiguitar.com
    • นักกีตาร์คลาสสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 12:19:11 »
เพลงยากขึ้น และเทคนิคการใช้มือ พื้นฐาน อาจยังไม่ถูกต้องหรือป่าวครับ (ไม่ได้เห็น เลยตอบคำถามลำบากนะครับ)
classical guitarist

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 22:24:18 »
ผมว่ามันดูชอบกลคุณหมอเล่นระดับนี้แล้ว ไม่ควรถามแล้วนะครับ กว่าจะมาถึงระดับนี้ classic ฝึกเองไม่ได้ครับ ต้องมีคนสอนอย่างเดียว แกะเองจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเพลงอยู่ในยุคไหน เทคนิคเป็นอย่างไร ดีดพักสายหรือผ่านส่ายเฉยๆ ผมซ้อมแต่ละเพลงมากว่า 4-5 ร้อยเที่ยว เจอแค่ Allegretto อันนี้ก็เน่ายาวแล้ว เจอ 6/8 มีทั้ง 2ชั้น แซมด้วย 3 ชั้น ต้องว่ากันหลักพันเที่ยว เล่นแค่ 6-7ครั้งแล้วเล่นได้ต้องสุดยอดมากๆ ปัญหาเรื่องการซ้อมไม่น่าเป็นปัญหา ก่อนจะสุดยอดปานนั้นต้องลำบากมากกว่านี้มาก่อน แล้วเจอ metronome เข้าไปอันนี้โกงไม่ได้เลย ผมเลยสงสัยว่าเกิดอะไรขึันกันแน่ครับ

P5398

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 17:48:04 »
ลองฝึกพวก etude ของ villa lobosเบอร์1,2,3,5,7อะไรพวกนี้บ้างก็ได้ครับมันจะฝึกนิ้วได้ครับ
หรือของ leo brower   ก็ได้ครับ

เเนะนำให้ลองเล่นเพลงเเบบที่เป็น variations เช่น magic flute  หรือ 6variations ของguliani  เห็นในรายชื่อยังไม่มีพวกvariations  เลยครับ

P5398

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 17:51:22 »
ลองเล่นเพลงยุคbaroque พวก suite   ของBach
จะได้เปลี่ยนเเบบบ้างครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:29:47 »
ผมหมายความว่า ถ้าน้า Akenarong เล่นเพลงพวกนี้แล้ว etudeของน้า P5398 ก็ต้องเคยฝึกมาแล้ว เพลงมันคนชั้นกัน ผมฝึก etude เป็นปี กว่าจะขึ้นเพลง ระดับกลาง ตอนนั้นนิ้วก็เริ่มสวยแล้ว ไม่น่ามีปัญหาในการวางนิ้ว แต่เพลงของน้า Akenarong มันเลยระดับนี้ไปแล้ว  ไม่ผ่านระดับต้น ระดับกลาง ไปเล่นเพลงพวกนั้นได้อย่างไร ถึงตอนนี้ผมก็มี etude แต่จำเบอร์ไม่ได้ เป็นเพลงแรกๆของ classic1 เล่นเป็นประจำเวลาฝนเล็บ เพราะถ้าตัดไม่ดี มันจะสะดุดปลายต้องฝนใหม่ สิ่งเล็กๆน้อยๆพวกนี้เป็นความลำบากที่คนฝึก classic ต้องเจอ แค่ฝนเล็บ ผมใช้เวลาเป็นปีกว่าจะหาตำแหน่งที่ถูกใจ แต่ละเล็บฝนองศาไม่เท่ากัน ความยาวของเล็บ ตัดผิดก็รอเล็บยาวค่อยว่ากันใหม่ เปลียนไปเรื่อยๆตามเพลงที่ึฝึก กว่าจะลงตัวก็ตอนเริ่มขึ้น สายฝนครับ (อ.ของผมตัดสั้นมาก ผมตัดตามแล้วเกี่ยวสายไม่ค่อยติดมือ ตัดยาวไปมีเสียงเล็บเยอะ หรือผมเรื่องเยอะไปเอง จริงๆแล้วน่าจะพาลเพราะเพลงมันยาก) ผมเลยสงสัยว่าน้าAkenarong ผ่านพวกนี้มาได้อย่างไร เล่นเพลงขนาดนี้แล้ว พึ่งมาถามเรื่องการวางนิิ้ว มันข้ามขั้นเยอะไปครับ