Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นทีครับ เรื่องความเสียหายจากการซ่อมกีต้าร์  (อ่าน 1085 ครั้ง)

raiserty

• member
ได้ฝากเพื่อนเอากีต้าร์ไปเช็คปรีแอมป์

วันต่อมาเพื่อนไปรับกีต้าร์ที่ทำการเช็คเรียบร้อยแล้วและนำมาส่ง

เพื่อนได้แจ้งว่ากรอบปรีแอมป์แตก ช่างบอกว่าที่แตกเป็นเพราะมันเก่า

ซึ่งในความคิดผมคิดว่าอาจจะแงะจนแตก

ในกรณีนี้เราสามารถแจ้งทางร้านให้รับผิดชอบอะไรได้ไหมครับ

รู้สึกเฟลมากรักษาเป็นอย่างดี คำขอโทษไม่มีเลยครับ

https://upload.i4th.in.th/getlinks.php?s=439a9eea4b8b2c6fe15bb4137f96d021

กฤษณ์

• member
เท่าที่เห็นจากรูปที่ผมขยายดู

กรอบที่แตกไม่ใด้เกิดจากการงัดแต่เกิดจากการขันสกรูเกลียวปล่อยผิดวิธี ปรีรุ่นนี้ถอดเข้าออกโดยการขันสกรู 4 ตัวที่ยึดกรอบโดยตอนใส่กลับต้องขันสลับกันไม่ให้เกิดการขบจนกรอบแตกใด้

ในรูปเห็นใด้ชัดว่าร่องสี่แฉกที่หัวสกรูโดนขันด้วยไขควงผิดขนาดจนหัวเยินทุกตัวซึ่งหมายความว่าปรีตัวนี้น่าจะถูกถอดเข้าออกมาหลายครั้งแล้วโดยคนที่ไม่มีความชำนาญ ถ้าคุณแน่ใจว่าเป็นฝีมือของช่างของตัวแทนจำหน่ายก็ไปโพสต์ในหน้า Facebook ของร้านเลยครับ เขาน่าจะมีกรอบอะไหล่และสกรูชุดใหม่มาเปลี่ยนให้คุณฟรีๆ

ลองเทียบความเยินของรูไขควงระหว่างของใหม่กับตัวของคุณดูครับ

raiserty

• member
ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

พอดีได้นำกีต้าร์ให้ช่างที่ค่อนข้างมีชื่อเสียงท่านหนึ่งซ่อม
พอได้รับความเสียหายแล้วไม่ได้มีความขอโทษแจ้งมาแค่ว่ากรอบมันเก่าเลยแตกก็เลยเกิดความรู้สึกfail ครับ

เดี๋ยวผมจะลองติดต่อช่างเพื่อสอบถามความรับผิดชอบครับ

ขออภัยหลายๆท่านนะครับที่เข้ามาอ่านถ้าเห็นว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็ก สำหรับผมแค่หวังว่าคนที่เล่นกีต้าร์อยู่ในวงการกีต้าร์คลุกคลีกับกีตาร์ด้วยกันน่าจะเข้าใจหัวอกและเห็นใจกันสักนิด

nidnoi

• member
กรอบปรีแอมป์ของคราฟเตอร์มีปัญหามากนะครับ ถ้าเก่าแล้วเราไปยุ่งกับมันมีโอกาสเกิดแบบนี้ได้ครับ ขนาดที่ใส่กล่องไว้ตลอดหยิบมายังหลุดหักติดมือตอนยกจากกล่องก็ยังเคย
สอบถามว่ากีตาร์ตัวนี้ของน้าอายุประมาณกี่ปีแล้วครับ ถ้าเกิน 3 ปีแล้วผมว่ามีโอกาสกรอบครับ
ปล.ซื้อกรอบใหม่ 150 บาทครับที่ มิวสิคคอลเลคชั่นได้เลยครับ