Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเปลี่ยนสายกีตาร์ใหม่แต่เสียงที่ได้แย่กว่าเดิมมาก  (อ่าน 7322 ครั้ง)

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
ผมก็เพิ่งใส่ Elixer nanoweb เบอร์ 11  Custom light ให้กับ Gibson Songwriter
เสียงก็ออกแห้งๆ แปลกจัง เบสก็ไม่ค่อยตุ่ย

ปล.ผมใชัสาย Elixer มรตั้งแต่ปี 2005 ครับ

nine1441

• member
ผมแอบเอะใจตรงคาแรกเตอเสียง elixir จะติดแหลมๆอยู่นะ ยิ่งเพิ่งใส่นี่เสียงไม่น่าทึบเลย

ครับ อาจเป็นที่สายพึ่งใส่ใหม่เสียงจึงยังไม่เข้าที่ก็เป็นได้ครับเดี๋ยวได้สายสามมาเมื่อใหร่จะลองเล่นดูอีกครั้งครับ

nine1441

• member
:) ตามน้าๆข้างบนเลยครับ เล่นนานจนหูมันชิน มันเลยกลายเป็นเสียงที่เราชอบไปโดยไม่รู้ตัว ^  ^

น่าจะเเบบนั้นก็เป็นได้ครับสองปีกว่าไม่เคยเปลี่ยนเลยเพราะเห็นว่าเสียงยังดีอยู่แต่ Elixir ใส่ใหม่ๆนี่เสียงออกมาแย่เลยครับเดี๋ยวหาสาย 3 ที่ขาดมาใส่เเล้วจะลองดูอีกทีครับว่าเป็นไง

nine1441

• member
Elixer ไม่ใช่คำตอบสำหรับกีต้าร์ทุกตัวครับ 
ผมคนหนึ่งล่ะที่รู้สึกว่า Elixer มันใสเกินไปจนทำให้รู้สึกเหมือนขาดเนื้อเสียง แต่ข้อดีคือสายมันทน (ไม่ทึบง่าย) แต่เจ้าสาย 3 นี่ก็เป็นปัญหาเสียเหลือเกิน ผมเองก็มี Elixer ที่ขาดสาย 3 อยู่เหมือนกันครับ
ส่วนตัวจะชอบ D'ad phosphor Bronze ครับ ผมว่ามันมีเนื้อมากกว่า Elixer

อ้อ! ลืมบอกไปนิดนึง Elixer ก็จะเหมาะกับกีต้าร์บางยี่ห้อ โดยเฉพาะ Taylor ซึ่งเขา Recommend ให้ใช้ Elixer ซึ่งมันก็เข้าขากันดีจริงๆครับ

ใช่ครับเนื้อเสียงของ Elixir จะบางไปหน่อยอาจจะเหมาะกับแนวปิกกิ้งก็เป็นได้ สายสามนี่ก็เเพงเอาเรื่องเหมือนกันครับน้าเส้นนึง 180 แต่ยังไงก็ต้องหามาใส่เพราะเสียดายสายครับยังใหม่อยู่ แต่รอบหน้ายังไงก็คงไม่หนีเจ้า DAddario อีกเเล้ว

nine1441

• member
ผมก็เพิ่งใส่ Elixer nanoweb เบอร์ 11  Custom light ให้กับ Gibson Songwriter
เสียงก็ออกแห้งๆ แปลกจัง เบสก็ไม่ค่อยตุ่ย

ปล.ผมใชัสาย Elixer มรตั้งแต่ปี 2005 ครับ

เสียงแห้งๆจริงๆครับ ค่อนข้างผิดหวังเหมือนกันแต่ก็ถือว่าซื้อประสบการณ์ครั้งหน้าคงกลับมาหาเจ้า D Addario EXP เหมือนเดิมแล้วครับน้า

smart2011

• member
ของผมไม่กล้าเปลี่ยนสายเลย ตอนนี้เสียงดีมากๆ แต่ตอนซื้อจากเจ้าของเดิม ไม่รู้ว่าสายเบอร์ไหน รุ่นไหน ถ้าสายมันเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนอยากได้แบบเดิม เพราะชอบเสียง และทัชชิ่งพอดีเล่นเข้ามือมาก น้าๆถ้าเห็นสายแล้วดูออกมั้ยครับว่าเบอร์อะไร รุ่นอะไร(ดูจากสีได้มั้ย)

nine1441

• member
ของผมไม่กล้าเปลี่ยนสายเลย ตอนนี้เสียงดีมากๆ แต่ตอนซื้อจากเจ้าของเดิม ไม่รู้ว่าสายเบอร์ไหน รุ่นไหน ถ้าสายมันเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนอยากได้แบบเดิม เพราะชอบเสียง และทัชชิ่งพอดีเล่นเข้ามือมาก น้าๆถ้าเห็นสายแล้วดูออกมั้ยครับว่าเบอร์อะไร รุ่นอะไร(ดูจากสีได้มั้ย)

ดูออกยากนะผมว่าแต่เบอร์อะไรพอดูออก  ถ้าทองๆหน่อยElixir ทองออกแดง D Addario เท่าที่ผมสังเกตุนะครับแต่ทั้งนี้นั้งนั้นคงขึ้นอยู่กับรุ่นของสายที่ใช้ด้วยครับ เดาล้วนๆ 555

TOM1869

• member

เบอร์ 12  สิครับ
Line id: 081-8718003

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ของผม ผมใช้ Elixer เฉพาะกับ Taylor GS5 เสียงเยี่ยมมาก ฟรุ่งฟริ้งๆ แต่เอาไปใส่  Yamaha L6 และ LL16 ผมต้องถอดออก
เอา D Addario มาใส่แทน เสียบุคลิก น้องYa (ความเห็นส่วนตัว) อีกตัว walden G3030 ผมใช้  Cleartone
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

SMIL3xD

• member
ผมใช้ Elixir กับทุกยี่ห้อคับ
ผมพบว่าเสียงดีมากสำหรับผม ถึงแม้จไม่สู้มาร์ติน
แต่อายุยืน เล่นสบายหายห่วงไปยันหลานบวชคับ  :o