Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?  (อ่าน 13034 ครั้ง)

bulotunk

• member
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 12:52:52 »
เล่นมา 4-5 ปีแล้วนะครับ ตอนที่ฟัง jack johnsonใหม่ๆ เห็นเล่นในเพลง breakdown ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าเค้าเรียกอะไร หาข้อมูล หาร้านขายอยู่ตั้งนาน จนตอนนี้ยังงงๆอยู่เลยว่ามันมาฮิตกันได้ยังไงเนี่ย 55 แต่ก็ดีครับ เผื่อเด็ก เกาหลีmania เค้าอาจจะแปลงร่างอีกครั้ง ถอดบู้ทเกะกะทิ้ง แขวนเสื้อที่ใส่ตอนหิมะตกหลังบ้าน แล้วมาห้อยมาลัยดอกไม้ กับ สวมมงกุฏดอกไม้ สะพาย อูคู แทน ประมาณว่า เฮ้ๆๆๆ ผมเด็กฮาวายว่ะเพ่

gazz

• member
Re: ทิศทางของ ukulele ไทยเราจะเป็นอย่างไรต่อไป?
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 13:01:44 »
ผมรอ ของดีราคาถูกครับ ถึงเวลานั้น มีกันให้มากมาย อิอิ

oocl

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 13:05:41 »
เราว่าน่าจะไปได้ไกล แต่ต่อไปจะเหมือนกีต้าร์ เพราะตอนนี้หลายสถาบัน ก็เปิดสอนอย่างเป็นเรื่อง เป็นราว
รวมทั้งมีศิลปินในไทยเล่น ดังนั้นมันเกิดการขยายตัว ไม่ได้ฮิตกันแค่ในกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง น่าจะไปได้ไกล

แถมยังมีเวบไซด์เปิดคุยกันเป็นเรื่อง เป็นราว ผมไปสิงสถิตอยู่ในเวป ukethai.com อยู่พักหนึ่ง
อันนี้เป็น webboard เหมือนกับที่นี่ http://www.ukethai.com/webboard/index.php
เพิ่งเปิดได้ไม่เกิน 2 เดือนมั่ง ตอนนี้สมาชิกไป..หลักพัน แล้ว ไหนจะพวก facebook อีก

เราว่าน่าจะยาววววว

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 13:09:22 »
เราว่าอีกนานแหละ สักปี 2ปี เพราะเป็นเคื่องดนตรีที่ซื้อง่าย ราคาก็ไม่แพง เด็กๆหรือผู้หญิง ก็เล่นกันหนุกๆ ฝึกด้วยตัวเองได้
คนฮิตเล่นดนตรี ก็ยังดีกว่าไปบ้าเกาหลี กรี๊ดๆๆ ไปวันๆ ไร้สาระ

MaysaHawaii

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 15:39:09 »
เคยมีหลายคนถามเหมือนกันครับคำถามนี้ สั้น ๆ ง่าย ๆ คือ ขณะนี้กระแสแรงจริงครับ ถ้าอะไรก็ตามที่ถึงขั้นต้องต่อแถวซื้อ เป็นกระแสครับ ไม่ว่าจะเป็นขนมปัง โทรศัพท์ เครื่องรางของขลัง ของอะไรก็ตามที่แปลกใหม่ คนเห่อเป็นธรรมดาครับ

แต่ถามต่อว่า แล้วกระแสจะหยุดมั้ย ผมว่าคนที่ซื้อตามกระแสก็จะหมดไป ส่วนคนที่ชอบและเล่นจริงจัง ไม่หยุดหรอกครับ ก็คงจะเล่นต่อไปเรื่อย ๆ อูคูเลเล่ไม่ใช่ของแปลกใหม่ที่มนุษย์เพิ่งจะคิดค้นกันขึ้นมา มันมีกันมาเป็นร้อยปีแล้ว เพียงแต่คนไทยเพิ่งจะเริ่มรู้จัก เพราะยูทูบ อินเตอร์เน็ต ศิลปินไทยและต่างประเทศที่นำมาเล่น สื่อต่าง ๆ ที่เข้าถึงกันรวดเร็ว

ที่ฮาวาย ทุกคนรู้จักอูคูเลเล่ เกือบทุกบ้านมีอูคูเลเล่ เด็กหัดเรียนดนตรีด้วยอูคูเลเล่ แต่บ้านเราเริ่มเรียนดนตรีกันด้วยขลุ่ยด้วยอังกะลุง งานอูคูเลเล่ประจำปีที่ฮาวาย จัดกันมา 41 ปีแล้วครับ ทุกปีคนเยอะขึ้นเรื่อย ๆ ตามรัฐต่าง ๆ ก็มีงานประจำปีของแต่ละรัฐ มีสมาคมมีกลุ่มแก๊งค์ที่พบกันเป็นประจำ แล้วก็ออกคอนเสิร์ตทัวร์ไปที่นู่นที่นี่

แต่คนที่ฮาวายไม่มาต่อแถวซื้ออูคูเลเล่นะครับ เพราะเค้ามีกันหมดแล้ว กระแสเค้าจางไปนานตั้งแต่สมัยคุณปู่เค้าแล้วครับ แต่ทุกวันนี้คุณปู่ คุณหลาน คุณเหลน ก็ยังเล่นอูคูเลเล่ด้วยกัน มันไม่ใช่กระแสครับ แต่มันคือวิถีชีวิต บางคนก็พัฒนาต่อยอดไปเล่นกีตาร์ บางคนก็ยังรักที่จะเล่นอูคูเลเล่ อย่างเช่น Jake Shimubukuro, IZ, หรือแม้แต่คนแคนาดา อย่าง James Hill ที่เค้าก็เรียนอูคูเลเล่ตั้งแต่สมัยเด็ก

โรงเรียนที่สอนอูคูเลเล่เป็นเรื่องเป็นราว ก็มีอยู่หลายโรงเรียน หรือแม้แต่มหาวิทยาลัยที่สอนเล่น และสอนทำอูคูเลเล่ ก็มีเยอะ และเป็นวิชาที่เก็บหน่วยกิตได้ด้วย ซึ่งอันนี้ผมมองอย่างเป็นธรรมว่า มันไม่ใช่กระแส ฝรั่งเค้าเลยจุดนั้นมานานแล้ว สำหรับเค้าอูคูเลเล่คือเครื่องดนตรีที่ไม่ต่างอะไรกับกีตาร์ เปียโน ไวโอลิน

อูคูเลเล่ก็คือเครื่องดนตรี แต่คนมักจะตัดสินอู๊คเพียงผิวเผินว่ามันคือของเด็กเล่น เพราะขนาดที่ดูเล็ก จำนวนสายที่น้อยกว่ากีตาร์ แต่ถ้าศึกษาจริงจังจะพบว่าลิมิตของเครื่องดนตรีอยู่ที่คนเล่นมากกว่า

เครื่องดนตรีก็คืออุปกรณ์ เหมือนกล้องถ่ายรูป เอากล้องถ่ายรูปราคาหลายแสนให้คนถ่ายรูปไม่เป็น ถ่ายออกมายังไงก็ไม่สวยครับ แต่ลองเอากล้องมือถือป๋องแป๋งให้ตากล้องมืออาชีพ รับรองว่าถ่ายออกมาให้คนตกใจได้ว่า รูปสวยรูปนี้มาจากกล้องมือถือจริง ๆ หรือ ผมขอยืนยันว่าลิมิตของเครื่องดนตรีอยู่ที่ผู้เล่นครับ

ผู้เล่นที่เก่งก็ย่อมต้องการอุปกรณ์ที่ดี เป็นเรื่องธรรมดาครับ อู๊คก็มีหลายระดับราคา ปัจจุบันกลายเป็นว่ามีการขายโก่งราคา เก็งกำไรกันเกิดขึ้น ปั่นราคาจนมูลค่าของเกินจริง ซึ่งอันนี้ก็เป็นเรื่องที่ผู้ซื้อต้องระมัดระวังอย่าให้ถูกหลอก ลองเทียบดูหลาย ๆ เจ้า ศึกษาหาข้อมูล ถ้าไม่สบายใจก็อย่าเพิ่งซื้อ อย่าซื้อเพราะเห็นเค้าซื้อกันก็เลยตาม ๆ กันไป

บางตัวที่มีราคาแพง เพราะมันทำให้เสียงดียากครับ ตัวยิ่งเล็ก ทำผิดนิดเดียวเสียงเพี้ยนไปไกล ดูช่องห่างของเฟรทสิครับ ผิดนิดเดียว intonation ไปเลย ตัวยิ่งเล็กยิ่งทำยาก ไม่อย่างนั้นรถ mini ก็คงจะขายแพงกว่ารถกระบะไม่ได้ครับ มือถือ หรือคอมพ์ยิ่งเล็ก ยิ่งบางก็ยิ่งแพง ก็เพราะมันทำยาก

สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ อยากให้มีโรงเรียนสอนอูคูเลเล่มากขึ้น อยากให้มีศิลปินที่เล่นอูคูเลเล่มากขึ้น มีสังคมของคนที่รักอูคูเลเล่ที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และความรู้ แล้วมันจะอยู่ไปได้เรื่อย ๆ หลาย ๆ เว็บไซต์มีการให้ความรู้ สอนการเล่นเพลง มีเว็บบอร์ดที่เปิดรับความคิดเห็น อันนี้เป็นสัญญาณที่ดี ต่อไปวันหนึ่งทุกคนในประเทศไทยอาจจะรู้จักว่าเครื่องดนตรีนี้ คืออะไร แล้วมันก็จะเป็นเหมือนกีตาร์ เปียโน ไวโอลิน ที่จะไม่มีวันจางหายไป ทิศทางของอูคูเลเล่ในเมืองไทย ปัจจุบันผมมองว่าแจ่มใสครับ ตอนนี้มีฐานคนเล่นแล้ว ต่อไปจะมีอะไรอีกหลายอย่างตามมาแน่นอน

ร่ายมาซะยาว ผมว่าลองถามใจตัวเองดูครับ ว่าเราจะเลิกเล่นอู๊คมั้ย ถ้าเพื่อนเราและคนรอบข้างเราเลิกเล่น ถ้าเราเลิก ก็คือเราเล่นตามกระแส แต่ถ้าเรารักจริง ฝึกฝน เจ็บนิ้วก็ยังจะเล่น ขวนขวายหาความรู้อยู่เรื่อย ๆ และแบ่งปันความรู้ ใครจะเลิกเราไม่สน เราก็เล่นของเราไปเพราะเรารักที่จะเล่นแล้ว
This instrument opens the curtains to love and shuts the blinds to anger and hate.

aneng

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 18:43:32 »
นี่คือทำนองแห่งความหลังระหว่างเรา...ได้ยินเมื่อไรยิ่งนึกถึงวันเก่า...เนิ่นนานแค่ไหน....แต่เพลงนี้ของเรายังทุ้มอยู่ในใจ... :'(

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 21:54:25 »
เคยมีหลายคนถามเหมือนกันครับคำถามนี้ สั้น ๆ ง่าย ๆ คือ ขณะนี้กระแสแรงจริงครับ ถ้าอะไรก็ตามที่ถึงขั้นต้องต่อแถวซื้อ เป็นกระแสครับ ไม่ว่าจะเป็นขนมปัง โทรศัพท์ เครื่องรางของขลัง ของอะไรก็ตามที่แปลกใหม่ คนเห่อเป็นธรรมดาครับ

แต่ถามต่อว่า แล้วกระแสจะหยุดมั้ย ผมว่าคนที่ซื้อตามกระแสก็จะหมดไป ส่วนคนที่ชอบและเล่นจริงจัง ไม่หยุดหรอกครับ ก็คงจะเล่นต่อไปเรื่อย ๆ อูคูเลเล่ไม่ใช่ของแปลกใหม่ที่มนุษย์เพิ่งจะคิดค้นกันขึ้นมา มันมีกันมาเป็นร้อยปีแล้ว เพียงแต่คนไทยเพิ่งจะเริ่มรู้จัก เพราะยูทูบ อินเตอร์เน็ต ศิลปินไทยและต่างประเทศที่นำมาเล่น สื่อต่าง ๆ ที่เข้าถึงกันรวดเร็ว

ที่ฮาวาย ทุกคนรู้จักอูคูเลเล่ เกือบทุกบ้านมีอูคูเลเล่ เด็กหัดเรียนดนตรีด้วยอูคูเลเล่ แต่บ้านเราเริ่มเรียนดนตรีกันด้วยขลุ่ยด้วยอังกะลุง งานอูคูเลเล่ประจำปีที่ฮาวาย จัดกันมา 41 ปีแล้วครับ ทุกปีคนเยอะขึ้นเรื่อย ๆ ตามรัฐต่าง ๆ ก็มีงานประจำปีของแต่ละรัฐ มีสมาคมมีกลุ่มแก๊งค์ที่พบกันเป็นประจำ แล้วก็ออกคอนเสิร์ตทัวร์ไปที่นู่นที่นี่

แต่คนที่ฮาวายไม่มาต่อแถวซื้ออูคูเลเล่นะครับ เพราะเค้ามีกันหมดแล้ว กระแสเค้าจางไปนานตั้งแต่สมัยคุณปู่เค้าแล้วครับ แต่ทุกวันนี้คุณปู่ คุณหลาน คุณเหลน ก็ยังเล่นอูคูเลเล่ด้วยกัน มันไม่ใช่กระแสครับ แต่มันคือวิถีชีวิต บางคนก็พัฒนาต่อยอดไปเล่นกีตาร์ บางคนก็ยังรักที่จะเล่นอูคูเลเล่ อย่างเช่น Jake Shimubukuro, IZ, หรือแม้แต่คนแคนาดา อย่าง James Hill ที่เค้าก็เรียนอูคูเลเล่ตั้งแต่สมัยเด็ก

โรงเรียนที่สอนอูคูเลเล่เป็นเรื่องเป็นราว ก็มีอยู่หลายโรงเรียน หรือแม้แต่มหาวิทยาลัยที่สอนเล่น และสอนทำอูคูเลเล่ ก็มีเยอะ และเป็นวิชาที่เก็บหน่วยกิตได้ด้วย ซึ่งอันนี้ผมมองอย่างเป็นธรรมว่า มันไม่ใช่กระแส ฝรั่งเค้าเลยจุดนั้นมานานแล้ว สำหรับเค้าอูคูเลเล่คือเครื่องดนตรีที่ไม่ต่างอะไรกับกีตาร์ เปียโน ไวโอลิน

อูคูเลเล่ก็คือเครื่องดนตรี แต่คนมักจะตัดสินอู๊คเพียงผิวเผินว่ามันคือของเด็กเล่น เพราะขนาดที่ดูเล็ก จำนวนสายที่น้อยกว่ากีตาร์ แต่ถ้าศึกษาจริงจังจะพบว่าลิมิตของเครื่องดนตรีอยู่ที่คนเล่นมากกว่า

เครื่องดนตรีก็คืออุปกรณ์ เหมือนกล้องถ่ายรูป เอากล้องถ่ายรูปราคาหลายแสนให้คนถ่ายรูปไม่เป็น ถ่ายออกมายังไงก็ไม่สวยครับ แต่ลองเอากล้องมือถือป๋องแป๋งให้ตากล้องมืออาชีพ รับรองว่าถ่ายออกมาให้คนตกใจได้ว่า รูปสวยรูปนี้มาจากกล้องมือถือจริง ๆ หรือ ผมขอยืนยันว่าลิมิตของเครื่องดนตรีอยู่ที่ผู้เล่นครับ

ผู้เล่นที่เก่งก็ย่อมต้องการอุปกรณ์ที่ดี เป็นเรื่องธรรมดาครับ อู๊คก็มีหลายระดับราคา ปัจจุบันกลายเป็นว่ามีการขายโก่งราคา เก็งกำไรกันเกิดขึ้น ปั่นราคาจนมูลค่าของเกินจริง ซึ่งอันนี้ก็เป็นเรื่องที่ผู้ซื้อต้องระมัดระวังอย่าให้ถูกหลอก ลองเทียบดูหลาย ๆ เจ้า ศึกษาหาข้อมูล ถ้าไม่สบายใจก็อย่าเพิ่งซื้อ อย่าซื้อเพราะเห็นเค้าซื้อกันก็เลยตาม ๆ กันไป

บางตัวที่มีราคาแพง เพราะมันทำให้เสียงดียากครับ ตัวยิ่งเล็ก ทำผิดนิดเดียวเสียงเพี้ยนไปไกล ดูช่องห่างของเฟรทสิครับ ผิดนิดเดียว intonation ไปเลย ตัวยิ่งเล็กยิ่งทำยาก ไม่อย่างนั้นรถ mini ก็คงจะขายแพงกว่ารถกระบะไม่ได้ครับ มือถือ หรือคอมพ์ยิ่งเล็ก ยิ่งบางก็ยิ่งแพง ก็เพราะมันทำยาก

สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ อยากให้มีโรงเรียนสอนอูคูเลเล่มากขึ้น อยากให้มีศิลปินที่เล่นอูคูเลเล่มากขึ้น มีสังคมของคนที่รักอูคูเลเล่ที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และความรู้ แล้วมันจะอยู่ไปได้เรื่อย ๆ หลาย ๆ เว็บไซต์มีการให้ความรู้ สอนการเล่นเพลง มีเว็บบอร์ดที่เปิดรับความคิดเห็น อันนี้เป็นสัญญาณที่ดี ต่อไปวันหนึ่งทุกคนในประเทศไทยอาจจะรู้จักว่าเครื่องดนตรีนี้ คืออะไร แล้วมันก็จะเป็นเหมือนกีตาร์ เปียโน ไวโอลิน ที่จะไม่มีวันจางหายไป ทิศทางของอูคูเลเล่ในเมืองไทย ปัจจุบันผมมองว่าแจ่มใสครับ ตอนนี้มีฐานคนเล่นแล้ว ต่อไปจะมีอะไรอีกหลายอย่างตามมาแน่นอน

ร่ายมาซะยาว ผมว่าลองถามใจตัวเองดูครับ ว่าเราจะเลิกเล่นอู๊คมั้ย ถ้าเพื่อนเราและคนรอบข้างเราเลิกเล่น ถ้าเราเลิก ก็คือเราเล่นตามกระแส แต่ถ้าเรารักจริง ฝึกฝน เจ็บนิ้วก็ยังจะเล่น ขวนขวายหาความรู้อยู่เรื่อย ๆ และแบ่งปันความรู้ ใครจะเลิกเราไม่สน เราก็เล่นของเราไปเพราะเรารักที่จะเล่นแล้ว

เห็นด้วยอย่างยิ่งจร้า

dino

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 22:58:26 »
ใดๆในโลก ล้วน อนิจจัง

ส่วนใครจะเทียบกับกีตาร์ ว่าเสียงน้อยกว่า เบสไม่มี หรือ อะไร ตามแต่
ก้เหมือน  รถมินิคูเปอร์ กับ suv นะครับ

เงินเขา เวลาเขา เรื่องของเขา
ส่วนเงินเรา เอาไว้ สอยของแหร่มๆ มือ สอง ค้าบบบบ

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:03:47 »
กระแสล้วนๆครับ คนชอบจริงถือว่าน้อยมาก อันนี้สังเกตจากคนรอบข้าง ตอนนี้มันกลายเป็นของแต่งบ้านไปซ่ะแล้ว กรรม!!

พอดีผมขายสาย Uku อยู่ สังเกตว่า ผู้หญิงจะสั่งมากกว่าผู้ชายเยอะมาก ซึ่งต่างกับสายกีตาร์ที่ผู้หญิงสั่งน้อยกว่ามาก และสายที่สั่งมาจะหมดเร็วมาก เค้าสั่งกันที่ละ 20 40 50 ชุด คิดดูว่า Uke มันจะขายดีขนาดไหน

ขนาดฝรั่ง(หัวดำ) มันยังงงว่า ไทยแลนด์เกิดอะไรขึ้น สั่งอุ๊คกันเยอะมาก ผลิตกันไม่ทัน

แต่กระแสแบบนี้ เราสนับสนุนน่ะ เด็กๆจะได้หันมาหาดนตรีกันมากขึ้น บ้านเราเด็กๆมันไม่เล่นเครื่องดนตรีจริงๆกันหรอก มันเล่นผ่านเกมส์กัน ถ้ามีกระแสอย่างนี้ไปเรื่อยๆ คนหันเข้าหาดนตรีมากขึ้น สังคมก็ย่อมจะดีขึ้น สาธุ

ปล. แต่ อุ๊ค มันไม่เหมาะกับวงเหล้าเลย ให้ตายซิ.........
:) 081-791-2223 :)

หมอก

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:12:48 »
ขำฝรั่งหัวดำของน้าตะวันอ่ะ... เห็นภาพออกแผ่นดินใหญ่ไงม่ะรู้ ก๊ากๆ... อีกเรื่องที่เห็นด้วย อูกูเล่นวงเหล้ามันน่ารักเกินไปมั้ง เล่นแล้วมันแปลกจิงๆด้วย ท้ายสุดก็ไปคว้ากีตู้มาป๊าบๆ เข้าให้ อิอิ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 00:24:50 »
ผมว่าช่วงนี้นาทีทองของหนุ่มโสด ไม่มีแฟน หรืออยากมีเพิ่มนะ เอาอุ๊คนี่แหละเป็นสื่อ อยู่ดีๆวันนี้มีสาวมาถาม พี่สอนเล่นอุ๊คหน่อย หนูอยากเล่นเป็น เสียดายมาก เล่นไม่เป็นเหมือนกัน เหอะๆ

aneng

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:08:18 »
อ้างถึง
ผมว่าช่วงนี้นาทีทองของหนุ่มโสด ไม่มีแฟน หรืออยากมีเพิ่มนะ เอาอุ๊คนี่แหละเป็นสื่อ อยู่ดีๆวันนี้มีสาวมาถาม พี่สอนเล่นอุ๊คหน่อย หนูอยากเล่นเป็น เสียดายมาก เล่นไม่เป็นเหมือนกัน เหอะๆ
ต่างคนต่างไม่เป็นก็ช่วยกันเล่นสิจ๊ะ..พลิกไปพลิกมาเดี๋ยวก็เก่งเองแหล่ะ...พอเป็นแล้วพี่ไม่ต้องน้องเล่นนะค่ะ..โอ๊ยเสียวโว๊ย..แค่คิดก็มันแล้ว..

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:32:04 »
ผมเล่นตามน้องลุลาน่ะครับ...........อิอิ...........

aneng

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:37:48 »
อ้างถึง
ผมเล่นตามน้องลุลาน่ะครับ...........อิอิ...........
น้องลุลาไม่เก่งเท่าไหร่หรอก..ผมเก่งกว่าเยอะลูกสองแล้ว555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:51:09 »
สำรวจตัวเอง พบว่าผมเป็นคนที่เห่ออะไรเป็นพักๆคนนึงล่ะ
อย่างกีตาร์ไฟฟ้า เมื่อก่อนเล่นทุกวัน มีเอฟเฟกต์ก้อน แผง อุปกรณ์เสริมเยอะแยะ
..ตอนนี้สนิมขึ้นสายแล้วครับ

แต่กีตาร์โปร่งนี่ ยังไม่เคยเบื่อสักที แปลกใจตัวเองเหมือนกัน..
:)