Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คอกีต้าร์ กับ สายเบอร์ 12  (อ่าน 2032 ครั้ง)

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
คอกีต้าร์ กับ สายเบอร์ 12
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 00:40:38 »
พอดีผมมีเรื่องอยากจะสอบถามน้า ๆ ครับ

กีต้าร์ผมเป็นกีตาร์ใหม่ ทรง D ใส่สายเบอร์ 12 ครับ ผมตั้งเสียงเป็น Eb

1.จะช่วยป้องกันอาการคอโก่งได้มากน้อยแค่ไหนครับ

2.เวลาเก็บกีต้าร์ผมจะเอา คาโป้คาดไว้ที่ เฟรต 2 แล้วใส่ไว้ใน Hard Case แบบนี้จะช่วยป้องกันคอโก่งได้ดียิ่งขึ้นหรือเปล่าครับ

รบกวนน้าๆ ชี้แจงทีครับ

???
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
Re: คอกีต้าร์ กับ สายเบอร์ 12
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 00:45:36 »
ต้องดูที่ตัวกีต้าร์เป็นหลักครับว่าเค้ากำหนดให้ใส่สายเบอร์อะไร ถ้าสเปคเค้าให้ใส่12ก็ไม่ต้องกลัวครับ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ควรตั้ง Eb ครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 00:50:21 »
คือ คอกีตาร์เดี๋ยวนี้ มันมี เหล็ก(Truss rod) อยู่ข้างในครับ เรื่องสายใหญ่ ผมว่า ไม่น่าห่วงครับ เพราะมัน ขันคอ ให้กลับมาตรงได้เหมือนเดิม
แต่ที่น่าห่วง คือ ไม้หน้า กับ บริจ ครับ ว่ามันจะ รับแรงดึงของสายได้มั้ย
ถ้าทำมาไม่ดี ท้องอาจจะบวมได้ หรือถ้าหนักกว่านั้น บริจ อาจจะหลุดออกจากไม้หน้า ก็ได้ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:16:13 »
พอดีผมมีเรื่องอยากจะสอบถามน้า ๆ ครับ

กีต้าร์ผมเป็นกีตาร์ใหม่ ทรง D ใส่สายเบอร์ 12 ครับ ผมตั้งเสียงเป็น Eb

1.จะช่วยป้องกันอาการคอโก่งได้มากน้อยแค่ไหนครับ

2.เวลาเก็บกีต้าร์ผมจะเอา คาโป้คาดไว้ที่ เฟรต 2 แล้วใส่ไว้ใน Hard Case แบบนี้จะช่วยป้องกันคอโก่งได้ดียิ่งขึ้นหรือเปล่าครับ

รบกวนน้าๆ ชี้แจงทีครับ

???
จากคำถามของน้า Nu'Acoustic  ดูจะมุ่งไปที่เรื่องของแรงดึงสายกับคอกีต้าร์เป็นสำคัญ  แต่ผมมีความเห็นคล้ายกับน้าโก้ครับ ผมว่าเรื่องบริดจ์ยกและท้องป่องนี่เป็นสิ่งที่น่าคิดมากกว่าเนื่องจากบ้านเราขณะนี้มีความชื้นค่อนข้างสูง
สำหรับกีต้าร์ที่ใส่สายเบอร์ 12 จะเป็นไรหรือไม่ ขึ้นอยู่กับสเป็คของกีต้าร์นั้นๆ ว่าให้ใช้สายเบอร์อะไรครับ
และการตั้งสาย Eb ก็เป็นการผ่อนคลายแรงดึงของสายที่ดีวิธีหนึ่ง
จะอย่างไรก็ตามผมขอเรียนชี้แจงตามที่น้า Nu'Acoustic ได้ถามมาดังนี้ครับ.-
    1. ช่วยได้ครับเพราะแรงดึงน้อยลง
        และแม้กีต้าร์ตัวไหนที่เราไม่ค่อยได้เล่นนานๆ การเก็บใส่ฮาร์ดเคสไว้โดยผ่อนสายลงครึ่งเสียงเป็น Eb ก็เป็นผลดีต่อกีต้าร์ที่เรารักครับ
    2. อันนี้ไม่ทราบครับ และผมก็ไม่ได้ทำอย่างนั้นครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 03:00:11 »
การเอาคาโป้คาดไว้ นั้นเป็นการเพิ่มแรงดึงให้สายครับ ไม่ได้ช่วยให้อะไรมันดีขึ้น แล้วยิ่งจะซ้ำให้มันแย่ลงไปซะอีกครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:27:26 »
อีกอย่างคอจะเปนรอยด้วยนะ^^
การเอาคาโป้คาดไว้ นั้นเป็นการเพิ่มแรงดึงให้สายครับ ไม่ได้ช่วยให้อะไรมันดีขึ้น แล้วยิ่งจะซ้ำให้มันแย่ลงไปซะอีกครับ
Norman b18/cedar

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 09:52:28 »
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ  กีต้าร์ส่วนใหญ่ ใส่สายเบอร์ 12 ตั้งสายมาตรฐานตั้งทิ้งไว้ ไม่ได้เล่นเป็น ก็ไม่เห็นเป็นอะไรครับ 

1. แต่การลดสายลงครึ่งเสียงก็เป็นการลดแรงกระทำ กับคอกีต้าร์ และทำให้สายนิ่มลงเล่นง่ายขึ้น  ช่วยลดอาการคอโก่งได้แน่นอน

2. capo ไม่ใช่อุปกรณ์ป้องกันคอโก่ง หรือช่วยลดอาการคอโก่งแต่เป็นอุปกรณ์ ซ่วยในการเปลี่ยน key ครับ

3. การเก็บกีต้าร์ไว้ใน case ทุกครั้งหลังเล่นเป็นการช่วยลดอาการคอโก่ง อย่างดีเยี่ยมครับ ในcase จะเบาะนุ่มรองรับทุกส่วน ของกีต้าร์  การตั้งกีต้าร์ไว้ข้างนอก วางพิงอะไรไว้ จะทำให้คอหักจากการล้มครับ

Line id: 081-8718003

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 13:20:39 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ สำหรับคำตอบ

อ่านจบนี่ผมรีบไปเอา คาโป้ออกด่วนเลย 5555+

*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

yod69

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 16:32:15 »
ยังไม่ต้องกลัวคอกีต้าร์โก่งหรอกครับ...กลัวไม้หน้าท้องไม่มีพ่อจะดีกว่าครับ