Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโน้ต การตั้งสาย กับ Tuner เครื่องตั้งสายที่ติดมากับกีต้าร์  (อ่าน 2926 ครั้ง)

beemsaber

• member
ถามเรื่องโน้ต การตั้งสาย กับ Tuner เครื่องตั้งสายที่ติดมากับกีต้าร์
เกริ่นก่อนนะครับ ผมใช้ Crafter TC035N Tuner ที่ติดมากลับกีตาร์ เวลาตั้งสายโน้ตถูกต้องจอจะเป็นสีเขียว ถ้าไม่ถูกจอจะเป็นสีส้ม

ทีนี้ถ้าผมตั้งสาย 6 โน้ต E จอ Tuner ขึ้นสีเขียวแสดงโน้ตเสียงถูกต้องแล้ว ถ้า ผมกด สาย 6 เฟรท 5 จะได้โน้ต A จำเป็นไหมครับ ว่า Tuner จะต้องขึ้นสีเขียว แสดงว่าโน้ตถูกต้อง

ผมจะเจออย่างนี้ทุกต้องที่ตั้งสายครับ บางครั้ง กด เฟรท 5 ก็ขึ้นจอเขียว บางครั้ง ก็ส้ม

ไม่รู้คำถาม งง หรือเปล่านะครับ อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เป็นธรรมดาของกีตาร์ ที่เป็น เฟร็ทตรงครับ มันจะไม่ตรงทุกช่องหล่อกครับ  ลองเปลี่ยนสายใหม่หรือยังครับ บางทีสายอาจจะเสื่อมแล้ว

Yoshio

• member
ลองที่ Fret 12 ตรงก็คงโอแล้วมั้งครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ถ้าถามว่า แปลกมั้ย ที่เวลากดเฟรตอื่น แล้วไม่ตรงโน๊ตพอดี(ไม่เป็นสีเขียว) ก็ตอบว่า ไม่แปลกครับ
แต่ ตามหลักแล้ว มันก็ต้อง เป็นสีเขียว ทุกเฟรต ครับ แต่ตามความเป็นจริง มันแทบเป็นไปไม่ได้ครับ
เอาแค่สายเปล่า กับ เฟรต 12 ก็พอแล้วครับ (ซึ่งกีตาร์ผมก็ไม่ตรง 555+)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

beemsaber

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับ
ของผมสายเปล่าตรงทุกสายแล้ว มากด เฟรต 12 มีสายสองเส้นเดียวที่ไม่ตรงครับ = ="

Mook :)

• member
สายสองมักจะเพี้ยนแบบนี่แหละ ถึงได้มีการทำ saddle แบบหยักตรงสายสองเพื่อชดเชยเสียงเพี้ยน

beemsaber

• member
สายสองมักจะเพี้ยนแบบนี่แหละ ถึงได้มีการทำ saddle แบบหยักตรงสายสองเพื่อชดเชยเสียงเพี้ยน
ออ อย่างนี้นี่เองครับพึ่งรู้

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ปกติ พอตั้งสายตรงโน้ตแล้ว ส่วนมากสายจะย่อน ใช้เวลานานไหมครับ ของผมทิ้งไว้คืนนึง บางสายโน้ตก็ไม่ตรงแล้วต้องตั้งใหม่

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ออ อย่างนี้นี่เองครับพึ่งรู้

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ปกติ พอตั้งสายตรงโน้ตแล้ว ส่วนมากสายจะย่อน ใช้เวลานานไหมครับ ของผมทิ้งไว้คืนนึง บางสายโน้ตก็ไม่ตรงแล้วต้องตั้งใหม่

มันก็เพี้ยนได้ตลอดเวลาอะครับ อากาศร้อนขึ้นมันก็เพี้ยน อากาศเย็นลงมันก็เพี้ยน ผมจะตั้งสายทุกครั้งก่อนเล่นครับ
แต่ถ้าสายใหม่เพิ่งใส่ ประมาณ 2-3 วัน อะครับกว่ามันจะอยู่ตัว
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

beemsaber

• member
อย่างนี้นี่เองครับ
ขอบคุณมากครับผม