Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [- ขายแล้วครับ -] Martin 000-28K Authentic 1921  (อ่าน 2068 ครั้ง)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
[- ขายแล้วครับ -] Martin 000-28K Authentic 1921
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 12:54:51 »
Martin 000-28K Authentic 1921

เราคงปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเพลงที่เราฟังกันในยุคเก่าๆนั้น ล้วนมาจากกีต้าร์ Martin ยุค Vintage ทั้งนั้น
เราทุกคนต่างอยากได้กีต้าร์เสียงแบบนั้นมาเล่นและครอบครอง หากแต่ราคามันไปไกลถึง 7 หลัก ซึ่งเกินจะเอื้อมถึงสำหรับผู้เล่นจริงๆ

ผู้บริหาร Martin เลยฉุดคิดไอเดียออกมาว่าจะทำกีต้าร์ย้อนยุคให้ได้เสียงในยุคนั้นมาจริงๆ โดยใช้เครื่องสแกน CAT
โครงสร้างและวัตถุดิบในการสร้างกีต้าร์ในยุคนั้นทุกๆอย่างในราคาที่เอื้อมถึง และก็ทำเสียงออกมาได้ดีใกล้เคียงยุคนั้นมากจริงๆ
โดยใช้ชื่อรุ่นว่า Authentic ตามด้วยยุคที่กีต้าร์นั้นออกมา ซึ่งรุ่น Authentic เป็นรุ่นที่สูงที่สุดในสายการผลิตในยุคปัจจุบัน
กาวที่ใช้ประกอบแน่นอนว่าเป็นกาวหนังสัตว์ (Hide Glue) ในการติดโครงสร้างทุกอย่างทั้งตัวครับ ซึ่งจะช่วยขับยกระดับเสียงได้เต็มประสิทธิภาพมากที่สุด

จึงทำให้เสียงที่ได้นั้นออกมาครบทุกย่าน มีเสียงเนื้อไม้ Overtone สวยงาม ทุกสายออกเป็นโน้ตชัดเจน และมีความบาลานซ์เสียงที่ออกมาได้ลงตัวที่สุด
เท่าที่ผมและผู้เล่นหลายๆคนทั่วโลกพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็น Koa ที่ดีและคุ้มค่าที่สุดเกินราคาทั้งเรื่องเสียงและความสวยงามครับ

รุ่น 000-28K Authentic 1921 ทำออกมาเพียง 3 ปีเท่านั้น และได้หยุดการผลิตไปเรียบร้อย ซึ่งนับได้ว่าหายากมากๆครับ
ลายไม้ Figured Koa ระดับ Premium ที่เป็นลายตรงเช่นนี้ รวมถึง Pyramid Bridge ที่สวยงามซึ่งจะไม่พบในรุ่นทั่วไปอย่างแน่นอน

สภาพกีตาร์เนียนกริบ ทุกอย่างเดิมๆหมดครับ เสียงนี่บอกเลยว่า
นี่คือ Martin ที่ผมชอบที่สุดตั้งแต่เคยมีมา เสียงสู้ตัวใหญ่ได้สบายครับ
คอตรง เล่นง่ายมากๆ มาพร้อมเคสอย่างหรู

SOLD ขายแล้วครับ
สนใจติดต่อ คุณนัท 0883407904
หรือ Line ID : nuttoeo ครับ

Depend on your taste

OldiesHunter

• member
Re: Martin 000-28K Authentic 1921
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 18:30:53 »
โดนอย่างแรง สวยจริงๆครับ ผมเก็บ Slotted Headstock มาหลายตัวหลายยี่ห้อรวมทั้ง Martin  แต่ตัวนี้สวยไปหมดทั้งทรงและลายไม้  และขอยืนยันว่า เสียงของ Martin ขนาด OOO ไม่เล็กตามขนาดครับ   ตัวนี้คงอยู่ไม่นานเพราะเดี๋ยวสมาชิกนักสะสมคงคว้าไปแน่  ผมเองคงเอื้อมไม่ถึง ขนาด HD28 VS ยังต้องอดข้าวเป็นเดือน ได้แต่ขอชื่นชมและเชียร์ให้ขายได้เร็วๆครับ

Kuroneko

• member
Re: Martin 000-28K Authentic 1921
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 00:27:01 »
รุ่นนี้เคยลองเล่นเสียงดีมากครับ  8)

chris804

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 19:59:49 »
โดนอย่างแรง สวยจริงๆครับ ผมเก็บ Slotted Headstock มาหลายตัวหลายยี่ห้อรวมทั้ง Martin  แต่ตัวนี้สวยไปหมดทั้งทรงและลายไม้  และขอยืนยันว่า เสียงของ Martin ขนาด OOO ไม่เล็กตามขนาดครับ   ตัวนี้คงอยู่ไม่นานเพราะเดี๋ยวสมาชิกนักสะสมคงคว้าไปแน่  ผมเองคงเอื้อมไม่ถึง ขนาด HD28 VS ยังต้องอดข้าวเป็นเดือน ได้แต่ขอชื่นชมและเชียร์ให้ขายได้เร็วๆครับ

ขอบคุณครับน้า OldiesHunter มันดีทุกอย่างจริงๆทั้งความสวยและเสียง แอบเสียดายมากแต่ก็มีเป้าหมายใหม่ครับ  :'(

รุ่นนี้เคยลองเล่นเสียงดีมากครับ  8)

ขอบคุณครับพี่วิวัฒน์ ตัวนี้เสียงอลังมากครับ :)

chris804

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:43:30 »
 8) รีบสอยไปก่อนเปลี่ยนใจนะครับ

chris804

• member
Re: [- ขายแล้วครับ -] Martin 000-28K Authentic 1921
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 21:56:57 »
 8) [- ขายแล้วครับ -] 8)