Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Paco หรือ Alhambra ดีกว่าครับ ในงบฯ ใกล้ๆกัน  (อ่าน 4323 ครั้ง)

Paxx

• member
สองแบรนด์นี้ครับ ช่วยวิจารณ์ให้ด้วยครับ รุ่นไหนก็ได้ครับ

TKCN

• member
Re: Paco หรือ Alhambra ดีกว่าครับ ในงบฯ ใกล้ๆกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 14:07:27 »
สองแบรนด์นี้ครับ ช่วยวิจารณ์ให้ด้วยครับ รุ่นไหนก็ได้ครับ
ผมเคยลองทั้ง 2 ยี่ห้อผมว่า Paco ให้เสียงที่เปิดกว่าและดังกว่า
แต่โทนเสียงทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ค่อนข้างคล้ายกัน (Alhambra จะบางกว่า)
แต่ Paco จะมีเนื้องานสู้ Alhambra ไม่ได้ครับ (โดยเฉพาะงาน Fret)
รวมถึง Action ที่สูงพอสมควร (สามารถปรับแต่งลงได้นิดหน่อย)
ถ้าแนะนำผมเลือก Paco ครับ เพราะผมให้ความสำคัญกับเรื่องโทนเสียงก่อนเสมอ
(ผมแนะนำ Paco รุ่น 205 ครับ) ทั้งนั้ทั้งนั้นอย่าลืมไปลองเล่นด้วยตัวเองนะครับ
เพราะแต่ละคนมีรสนิยมของเสียงที่ไม่เหมือนกันครับ

redtopup

• member
Re: Paco หรือ Alhambra ดีกว่าครับ ในงบฯ ใกล้ๆกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 22:03:48 »
รู้สึกว่า paco ช่างหาทางรวย เลยชวนเพื่อนๆที่ ตัวเองอยู่ช๊อพ Alhambra มาก่อน
เลย มาร่วมกลุ่มกันทำเป็นชื่อ paco  โทนเสียงน่าจะใก้ลเคียงกัน และน่าจะคล้ายๆกัน
แต่คิดว่าคงไม่เหมือนทีเดียว แม้จะโครงภายในเหมือนกัน รึอาจมีดัดแปลงนิดหน่อย
ยังไง ลองเทียบราคารุ่นต่อรุ่น และ ลองดู สเป็คไม้ ว่า ในราคาที่ใก้ลเคียงกัน ไม้มันต่างกันมากมั้ย
และพวกลูกบิด ด้วย ว่า ใช้ ยี่ห้ออะไร หมุนลื่นมั้ย
ยังไง เชียร์ paco รุ่น 205 ตามท่าน อ ชิน อีกคนครับ เพราะลองช่างแตกตัวออกมาทำ ยังไงซะ เรื่องต้นทุนค่าแรงตัดไปได้นิดหน่อย และกีต้าร์ เพิ่งจะเกิด ยังไงต้องเน้นคุณภาพ แน่ๆ ในราคาที่สมเหตุผล แต่ไม่ใช่ว่า ยี่ห้อ Alhambra  ราคาไม่สมเหตุผลน๊ะครับ เพราะ ยี่ห้อนี้ มีกีต้าร์ตั้งแต่ระดับล่างสุดจนถึงบนสุดเลยทีเดียว และเป็นกีต้าร์ที่ยี่ห้อเก่าแก่มานานแล้ว ยังไงกีต้าร์สเปนนั้น ในระดับราคาที่ต่ำกว่าแสน คุณภาพสมเหตุผลกับราคาทุกยี่ห้อเลยครับ สเปนพวกที่ราคา เป็นแสน ราคาแพงเกินไป ขาย ประวัติตัวเองมากกกว่า ราคาไม่สมเหตุผล
เข้าไปดู ลุกบิดของ paco ใช้ ของดีด้วยครับ ลุกบิดตัวนี้ราคา 3 พันกว่าบาทได้ กีต้าร์ไทยทำก็ใช้รุ่นเดียวกัน

ในราคา สี่หมื่นกว่าบาทได้ป่าวครับ รุ่นนี้ ผมว่า ได้ใช้ยาวๆเลยครับ ใช้ไปอีก เอาซัก 10 ปี ผมยังว่าราคาเกิน 3 หมื่นแน่ๆถ้าเบื่อ และถ้า ใช้ไม่ถึงปี แล้วเบื่อ ลงขาย ผมว่า ออกตัวง่ายด้วยครับ เพราะเป็นกีต้าร์ที่มาแรงมากๆครับ ยังไงซะ กีต้าร์คลาสสิค เลือกสเปน ไม่ผิดหวังแน่นอนอยู่แล้วครับ ได้โทนเสียงที่ เป็น ดั้งเดิมเอาไว้ก่อนดีที่สุดครับ หลังจาก นี้ไป ค่อยเดินทางหาสิ่งที่ ตัวเองชอบอีกที รึใช้ไปยัน ให้ปรุไปเลย คุ้มครับบอกตรงๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 22:17:58 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าไปลองแล้วเสียงถูกใจ
ถ้าหาก งบได้อีกซักนิด น่าจะสั่งให้ตัวแทนสั่งเอารุ่นที่สูงขึ้นมาอีกนิด น่าจะดีครับ ได้จบระยะยาวไปเลย
โดยความจริงรุ่น 205 ไม่น่าจะใช่รุ่นท๊อปในสายการผลิตจริง เมืองไทยน่าจะสั่งมาแค่นี้เพราะรู้ตลาดเอารุ่นที่สูงขึ้นไปอีกคงขายยาก  เพราะกีต้าร์ในระดับราคา 4 หมื่นกว่าบาท ยังไม่มียี่ห้อไหน เคลือบแลค์เกอร์แบบ เฟรนด์โพลิช  ในโลกนี้
น่าจะเพิ่มเงินอีกนิด สั่งพิเศษ เคลือบแลคเกอร์ แบบเฟรนด์โพลิช เข้ามาเลย และสั่งให้ปรับทัชชิ่งให้เตี้ยลงอีกนิด ถ้าตามที่ท่าน อ ชิน บอก เพราะถ้า ระดับ อ บอกว่าสูง เราเองเวลาเล่นก็คงจะเล่นยาก
ถ้าสั่งให้ปรับมาเลย และ ลงแลคเกอร์ แบบคลึงมาเลย เสียงจะดีขึ้นไปอีกมากๆ เสียงกีต้าร์จะเสียงดังและกังวาลกว่าแลคเกอร์แบบพ่นแล้วขัดมัน
ถ้าชอบ ผมว่า สั่งแล้ววางมัดจำ ไม่รู้ได้รึเปล่า ลงทุนครั้งเดียว ได้ ใช้ยาวๆ

แต่ยังไงซะ อย่าปิดกั้นตัวเอง ต้องลองไป เล่นด้วยตัวเองถึงจะเเน่ชัดที่สุดครับ อย่าลืมเรื่อง ห้องลองด้วยครับ ห้อง ลองที่เป็น กระจกจะให้เสียงที่ก้องและกีต้าร์จะเสียงดัง ยิ่งพื้นเป็น กระเบื้อง รึ เป็น อะไรที่สะท้อนเสียง กีต้าร์ก็จะเสียงดัง ถ้าพื้น ห้อง เป็น พรมเสียงกีต้าร์จะเป็น ธรรมชาติที่สุดครับ เราจะฟังเสียงได้ง่ายขึ้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

TKCN

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:50:13 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าไปลองแล้วเสียงถูกใจ
ถ้าหาก งบได้อีกซักนิด น่าจะสั่งให้ตัวแทนสั่งเอารุ่นที่สูงขึ้นมาอีกนิด น่าจะดีครับ ได้จบระยะยาวไปเลย
โดยความจริงรุ่น 205 ไม่น่าจะใช่รุ่นท๊อปในสายการผลิตจริง เมืองไทยน่าจะสั่งมาแค่นี้เพราะรู้ตลาดเอารุ่นที่สูงขึ้นไปอีกคงขายยาก  เพราะกีต้าร์ในระดับราคา 4 หมื่นกว่าบาท ยังไม่มียี่ห้อไหน เคลือบแลค์เกอร์แบบ เฟรนด์โพลิช  ในโลกนี้
น่าจะเพิ่มเงินอีกนิด สั่งพิเศษ เคลือบแลคเกอร์ แบบเฟรนด์โพลิช เข้ามาเลย และสั่งให้ปรับทัชชิ่งให้เตี้ยลงอีกนิด ถ้าตามที่ท่าน อ ชิน บอก เพราะถ้า ระดับ อ บอกว่าสูง เราเองเวลาเล่นก็คงจะเล่นยาก
ถ้าสั่งให้ปรับมาเลย และ ลงแลคเกอร์ แบบคลึงมาเลย เสียงจะดีขึ้นไปอีกมากๆ เสียงกีต้าร์จะเสียงดังและกังวาลกว่าแลคเกอร์แบบพ่นแล้วขัดมัน
ถ้าชอบ ผมว่า สั่งแล้ววางมัดจำ ไม่รู้ได้รึเปล่า ลงทุนครั้งเดียว ได้ ใช้ยาวๆ

แต่ยังไงซะ อย่าปิดกั้นตัวเอง ต้องลองไป เล่นด้วยตัวเองถึงจะเเน่ชัดที่สุดครับ อย่าลืมเรื่อง ห้องลองด้วยครับ ห้อง ลองที่เป็น กระจกจะให้เสียงที่ก้องและกีต้าร์จะเสียงดัง ยิ่งพื้นเป็น กระเบื้อง รึ เป็น อะไรที่สะท้อนเสียง กีต้าร์ก็จะเสียงดัง ถ้าพื้น ห้อง เป็น พรมเสียงกีต้าร์จะเป็น ธรรมชาติที่สุดครับ เราจะฟังเสียงได้ง่ายขึ้น
ใช่ครับ 205 เป็นรุ่น top ที่สุดที่นำเข้ามาในไทย
แต่จะมีรุ่นที่สูงกว่านี้อีกครับแต่ไม่ได้นำเข้ามาในไทย
ที่ผมเลือก Paco 205 เพราะราคาสมเหตุสมผลกับเสียง (ในราคา 4 หมื่นกว่าบาท)
แล้วก็ส่วนตัวผมมี Paco 205 อยู่ครับ เลยค่อนข้่างรู้รายละเอียดเรื่องเสียงของตัวนี้อยู่พอสมควร

TKCN

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 00:51:20 »
<a href="http://youtu.be/Oe2lI1sd13Q" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Oe2lI1sd13Q</a>

อันนี้เป็นคลิปที่ผมอัดโดยลองใช้กีตาร์ Paco model 205 ครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 19:23:42 »
paco ถอดแบบมาจาก alhambra เลยครับ เพราะคนคุมการทำกีตาร์ ออกมาทำเอง (เหตุผลมีมากกว่าด้านธุรกิจ)
ผมเคยช่วยที่ร้านของพี่เขาตอนเอาเข้ามาเปิดตลาดในไทย แต่ต้องไปทำงาน ตปท เลยไม่ได้ช่วยทำต่อ
กีตาร์ทุกตัวที่เอาเข้ามาช่วงแรกๆ ผมเปันคนช่วยตรวจความเรียบร้อยให้เอง คอนเฟิมครับ
ใครที่ซื้อชุดล้อตแรก ๆ จะรู้ว่า ราคาคุ้มค่ามาก เมื่อเทียบกับวัสดุและเสียงที่ได้ (ตอนนี้เหันพี่เขาปรับราคาแล่ว)

อย่างไรก้อแล้วแต่ ลองเล่นทั้งสองยี่ห้อ แล้วจะทราบว่าเราชอบแบบไหนครับ
คิดดี ทำดี พูดดี

core5

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 21:34:30 »
ชอบ Paco มากกว่า เนื่องจากชอบอะไรที่ดุๆ ส่วน alhambra  จะนุ่มๆ กว่าครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:38:37 »

Paco ดีนะครับ alhambra  ก็ดีมาก เลือกตามที่ชอบทีสุด ครับ