Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสายกีต้าร์หน่อยครับ  (อ่าน 1581 ครั้ง)

gottor

• member
ช่วยแนะนำสายกีต้าร์หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:13:23 »
ผมพึ่งถอย crafter htc 24eq/n มาครับ เป็นตัวที่ที่ถูกที่สุด ผมสงสัยว่า ต้องเปลี่ยนสายกีต้าร์ไหม เพราะเวลาเล่นแล้ว รู้สึกว่าเสียงมันแปล่งๆ  ไม่นุ่มและไสเลย พี่ชายซื้อกีต้าร์ ยี่ห้อ chord  ราคา 2500 บาทเอง เสียงผมว่ายังดีกว่า ตัวที่ผมซื้อมาอีกครับ แต่ไม่รู้เค้าใช้สายอะไร เห็นคนขายบอกว่า สายที่ติดมากะกีต้าร์ ยี่ห้อ d'add  แล้วทำไมเสียงถึงแปล่งๆ ถ้าซื้อสาย d'add มาใส่ใหม่เสียงจะเหมือนเดิมไหม และช่วย เลือกทีว่า จะซื้อสายยี่ห้ออะไรดี ไฟฟ้า หรือโปร่ง เพราะอ่านไปอ่านมา ในกระทู้ชักลังเลครับ

J.taka

• member
Re: ช่วยแนะนำสายกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 06:28:15 »
ควรใช้สายกีต้าร์โปร่งครับ ไม่ควรใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าครับเพราะมันผิดประเภทกันไม่เเนะนำเลยครับ ส่วนสายยี่ห้อdad  นั้นก็เป็นที่นิยมกันมาก ใช้ได้เลยครับ หรือไม่ก็มีของ กิบสัน มาร์ติน ยามาฮ่า ก็ล้วนใช้ได้ทั้งนั้น เเต่ควรเลืือกเบอร์ให้ตรงspec  ที่ติดมาครับ หรือถ้าอยากเล่นสบายมือก็ลดลงมาได้นิดหน่อย เสียงอาจจะบางลงหน่อยครับ เปลี่ยนเเล้วเสียงจะดีขึ้นครับ เเต่ควรตั้งสายให้ตรงด้วยโดยอาจใช้จูนเนอร์ตั้งครับ

nhoy

• member
Re: ช่วยแนะนำสายกีต้าร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 19:44:11 »
ผมพึ่งถอย crafter htc 24eq/n มาครับ เป็นตัวที่ที่ถูกที่สุด ผมสงสัยว่า ต้องเปลี่ยนสายกีต้าร์ไหม เพราะเวลาเล่นแล้ว รู้สึกว่าเสียงมันแปล่งๆ  ไม่นุ่มและไสเลย พี่ชายซื้อกีต้าร์ ยี่ห้อ chord  ราคา 2500 บาทเอง เสียงผมว่ายังดีกว่า ตัวที่ผมซื้อมาอีกครับ แต่ไม่รู้เค้าใช้สายอะไร เห็นคนขายบอกว่า สายที่ติดมากะกีต้าร์ ยี่ห้อ d'add  แล้วทำไมเสียงถึงแปล่งๆ ถ้าซื้อสาย d'add มาใส่ใหม่เสียงจะเหมือนเดิมไหม และช่วย เลือกทีว่า จะซื้อสายยี่ห้ออะไรดี ไฟฟ้า หรือโปร่ง เพราะอ่านไปอ่านมา ในกระทู้ชักลังเลครับ
ยินดีต้อนรับนะครับ
เรื่องของสายกีต้าร์นั้นขึ้นอยู่กับความชอบและรสนิยมของผู้เล่นเป็นสำคัญครับ
โดยไม่ควรใช้สายที่เบอร์ใหญ่เกินสเปคกำหนด และผมเองไม่แนะนำให้นำสายกีต้าร์ไฟฟ้ามาใช้ในกีต้าร์โปร่งครับ
สำหรับ Crafter โดยส่วนตัวแล้วผมว่า สาย EXP ของ D'ad น่าจะเหมาะสมครับน้า gottor

gottor

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 10:51:26 »
ขอบคุณครับ แล้วจำเป็นไหมว่า กีต้าร์ ตัวใหม่ต้องเปลี่ยนสายเลย เพราะเจ้าของร้าน บอกว่า สายที่ติดมากับตัวดีกว่าสายสำรอง ของที่ผมซื้อเพิ่มใหม่ (dad 26)
แลผมเอากีต้าร์ไปเปลี่ยนเป็นรุ่น crafter hdc 24eq มาเสียงดีกว่าตัวแรกครับ แต่เสียงที่ได้ใส กังวาล แต่มันก็ยังแปล่งๆ อยู่นิดๆ เสียงไม่ค่อยแน่น ถ้าเกิดว่า เปลี่ยนสายแล้ว เสียงจะเปลี่ยนมากไหม อยากจะให้เสียงแน่นๆได้ไหมครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 13:14:07 »
ขอบคุณครับ แล้วจำเป็นไหมว่า กีต้าร์ ตัวใหม่ต้องเปลี่ยนสายเลย เพราะเจ้าของร้าน บอกว่า สายที่ติดมากับตัวดีกว่าสายสำรอง ของที่ผมซื้อเพิ่มใหม่ (dad 26)
แลผมเอากีต้าร์ไปเปลี่ยนเป็นรุ่น crafter hdc 24eq มาเสียงดีกว่าตัวแรกครับ แต่เสียงที่ได้ใส กังวาล แต่มันก็ยังแปล่งๆ อยู่นิดๆ เสียงไม่ค่อยแน่น ถ้าเกิดว่า เปลี่ยนสายแล้ว เสียงจะเปลี่ยนมากไหม อยากจะให้เสียงแน่นๆได้ไหมครับ
อย่างนี้ครับถ้าตั้งสายให้ตรงเเล้วยังรู้สึกเหมือนที่บอกมาเเสดงว่าน้าgottor  ยังจะไม่ชอบเสียงของกีต้าร์ตัวนั้นเเล้วล่ะครับ กีต้าร์เเต่ล่ะรุ่นให้เสียงที่เเตกต่างกัน อาจไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสายใหม่ครับเเละควรเลือกซื้อจากเสียงที่ชอบเป็นหลักอย่าเลือกซื้อเพราะชอบยี่ห้อนั้น นี้ ครับ ที่บอกว่าเสียงกีต้าร์ Cort  เสียงดีกว่าก็เเสดงว่าน้าgottor  ชอบเสียงเเนวนั้นครับ

gottor

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 15:14:12 »
ขอบคุณครับทุกคำตอบ พึ่งเปลี่ยนสายเสร็จ ถึงจะเข้าใจ ว่าเป็นไง
1.สายที่ติดมากะตัวเครื่อง ไม่แน่ใจใช่ dad หรือเปล่า แต่เสียงกังวาล และชัดมากเหมือนกับ ใส่ตู้แอมป์
2.เปลี่ยนสาย เป็น dad EJ 26 เสียง soft ลง หวานขึ้น กังวาลน้อยลง แต่ก็ยังมีอาการแปล่งๆ นิด เหมือนเสียงมันแตกครับ
.....คงต้องหาลองสาย ใหม่ๆ ลองดูอีก....
ผมลอง กีต้าร์ ยี่ห้อ paramount เสียง ออกทุ๊มๆ ไม่ค่อยแหลม แต่เสียงแปล่งๆ เหมือนเสียงแตก ไม่ได้ยิน หรือเพราะเสียงแหลมออกน้อย เลยไม่ได้ยินก็ไม่ทราบครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 15:59:13 »
ขอบคุณครับ แล้วจำเป็นไหมว่า กีต้าร์ ตัวใหม่ต้องเปลี่ยนสายเลย เพราะเจ้าของร้าน บอก ว่า สายที่ติดมากับตัวดีกว่าสายสำรอง ของที่ผมซื้อเพิ่มใหม่ (dad 26)
เรียนน้า gottor
ซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสายครับ เพียงแต่ส่วนใหญ่กีต้าร์ตามร้านเดี๋ยวนี้มักมีแต่ตัวที่โชว์ไว้ ดังนั้นกีต้าร์บางตัวอาจผ่านการลองเล่นมาบ้าง
จึงควรที่จะสังเกตดูครับว่าสายกีต้าร์ตัวนั้นๆ เป็นอย่างไร ถ้ายังแวววาวและเสียงยังกังวานดีอยู่ ปรับตั้งเสียงได้ง่าย ก็ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสายครับ
ผมขออนุญาตเรียนว่าสายของ D'ad นั้นน่าจะเหมาะกับกีต้าร์ Crafter แล้วครับ
และไม่ว่าจะเป็น EXP26 หรือ EJ26 ก็เป็นสายเบอร์ 11 ที่ได้มาตรฐานและน่าใช้
จากปัญหาที่น้า gotto บอกว่าเสียงแปล่งๆ นั้น ไม่ทราบน้า gotto ได้ปรับตั้งสายให้ตรงดีหรือยังครับ ลองใช้ Tuner เช็คดูให้ดีอีกทีนะครับ
และผมคิดว่าอาจจะเป็นความชอบของน้า gotto ต่อลักษณะเสียงของกีต้าร์ตัวใดตัวหนึ่ง มากกว่าปัญหาของสายก็เป็นได้ครับ

สำหรับกีต้าร์ทั่วๆ ไปนั้น ตามที่ผมเองได้เคยดูๆ มาในท้องตลาด มีกีต้าร์อยู่บ้าง บางยี่ห้อ-บางรุ่น ที่ปรับเสียงให้ตรงจริงๆ ได้ค่อนข้างลำบาก
เสียงเพี้ยนขาดความสมดุลย์ของเสียงก็มี
แต่มักเป็นกีต้าร์ในระดับราคาที่เราเห็นว่าถูกและไม่ค่อยมีชื่อเสียง ซึ่งผมขออนุญาตที่จะไม่กล่าว ณ ที่นี้นะครับ

ป.ล. สำหรับผมเอง "โดยส่วนตัว" เมื่อผมซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ ผมจะเปลี่ยนสายครับ ทั้งนี้เพราะผมเลือกใช้สายและขนาดเบอร์ตามที่ผมต้องการ และเพื่อให้เซ็ทอัพได้ถูกต้องเหมาะสมกับแรงดึงของสายนั้นๆ ซึ่งเป็นการกระทำที่เป็นนิสัยประจำเท่านั้นเองครับ

gottor

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 04:32:36 »
ขอบคุณคุณครับ
   ผมได้ตั้งสาย โดยใช้ เครื่องจูนเนอร์แล้ว จูนยากมาก พอจูนได้แล้ว ตั้งแต่สาย 6 ลงมา ถึง สาย 1 พอกลับไปเช็คเริ่มใหม่อีกครั้ง เสียงที่จูนเพี้ยนหมดครับ วันแรกที่ซื้อมา ก็เอาไปให้เจ้าของร้านดูแล้ว ว่าเสียงทำไมเป็นอย่างนี้ พอเจ้าของเล่นไปสักพักก็บอกว่า ให้เอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ เค้าบอกว่าเป็นที่ตัวกีต้าร์ครับ.....พอเปลี่ยนมา ก็ดีขึ้นครับแต่ก็ยังมีเสียงออกมาให้เห็นครับ
***ขอถามนะครับ***
ผมอยากเรียนแบบ finger stlye แต่ผมหาที่เรียนไม่ได้ครับ พอแนะนำได้ไหม เป็นโรงเรียนก็ได้ครับ เพราะส่วนมากเรียนตัวต่อตัว ค่าใช้จ่ายเยอะมากครับ
ปล.ผมอยู่แถวฝั่งธนครับ...
(ถ้าเป็นการผิดกฏ ต้องขออภัยทาง admin ด้วยครับ)