Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นน้าๆเรื่องการเลือกกีตาร์ครับ  (อ่าน 1196 ครั้ง)

Montri-K

• member
ตอนนี้ผมจำเป็นจะต้องหัดและฝึกเล่นกีตาร์จริงจัง ปัจจุบันเล่นได้บ้างแต่ไม่ลึกซึ้ง
พอดีน้องที่เล่นประจำต้องไปเรียนต่อต่างประเทศ เหลือผมคนเดียวที่พอเล่นได้
คือหลักๆแล้วผมใช้เล่นในโบสถ์ครับ เล่นกับเปียนโน เป็นหลักครับ
ผมกำลังหากีตาร์ที่เหมาะๆสักตัว แบบว่าตัวเดียว ใช้ยาวแล้วจบเลย
ตอนนี้ผมสนใจ maestro ชอบที่ตัดขอบตัวกีตาร์เป็นที่พักแขน ได้ดู review แล้วชอบ แต่ราคาค่อนข้างสูง
ถ้าผมมีงบพอจะถอย maestr ได้ น้าๆคิดว่าคุ้มค่ามั๊ยครับ หรือสู้เอาแบบที่เป็น brand ที่มีชื่อเสียงไปเลยครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

nhoy

• member
Re: ขอความเห็นน้าๆเรื่องการเลือกกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 06:07:16 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
ผมเองก็เล่นดนตรีในโบสถ์เช่นกันครับ
ไม่ทราบว่าน้า Montri-K ตั้งงบไว้ประมาณสักเท่าไหร่ครับ และเล่นในลักษณะไหนเป็นส่วนใหญ่ สตรัมมิ่งหรือฟิงเกอร์ครับ
จะอย่างไรก็ตาม Maestro ที่ทางทีมงานอะคูสติกไทยได้รีวิวไว้นั้นเป็น Custom Series สวยงามทีเดียวครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ขอความเห็นน้าๆเรื่องการเลือกกีตาร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:48:54 »
ถ้าจะใช้ยาว แล้วไม่กะขาย ก็สอยได้เลยครับ  คุณภาพเค้าดีอยู่แล้ว

แต่ถ้าคิดว่าวันนึงจะขาย  สอย แบรนด์ ไว้ ขายง่ายกว่าเยอะครับ

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:09:59 »
ผมเองก็เล่นดนตรีในโบสถ์เช่นกันครับ
ไม่ทราบว่าน้า Montri-K ตั้งงบไว้ประมาณสักเท่าไหร่ครับ และเล่นในลักษณะไหนเป็นส่วนใหญ่ สตรัมมิ่งหรือฟิงเกอร์ครับ
จะอย่างไรก็ตาม Maestro ที่ทางทีมงานอะคูสติกไทยได้รีวิวไว้นั้นเป็น Custom Series สวยงามทีเดียวครับ
ขอบคุณครับน้า nhoy ดีใจครับเจอน้าในบ้านนี้ ตามดูเห็นมีคำแนะนำเป็นประโยชน์มากครับ ผมเริ่มเข้ามาหาข้อมูลในบ้านนี้ได้เกือบเดือนแล้วครับ เรื่ิองงบผมมี 40k แต่ไม่ถึงกับต้องใช้หมด ขอให้ได้ตัวที่คุ้มค่า มีคุณค่า (กลัวเรื่องโฆษณา เกินจริง เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ ) ส่วนลักษณะการเล่นตั้งใจจะฝึก fingerstly และ picking
ขอบคุณมากครับน้า

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:05:44 »
ถ้าจะใช้ยาว แล้วไม่กะขาย ก็สอยได้เลยครับ  คุณภาพเค้าดีอยู่แล้ว

แต่ถ้าคิดว่าวันนึงจะขาย  สอย แบรนด์ ไว้ ขายง่ายกว่าเยอะครับ
ขอบคุณครับน้า fotobeer ผมเป็นห่วงเรื่องคุณภาพนี่แหละครับ จริงๆผมหลงรัก Maestro ครับ เห็น review ก็ชอบ
แต่คนมา review ท่านเก่งครับทำไรก็ดูดี ไพเราะไปหมด
ที่ผมถามเรื่อง แบรนด์ เพราะเชื่อว่า แบรนด์หมายถึงมาตรฐานที่ไว้ใจได้สำหรับคนที่เริ่มต้นอย่างผม (เช่น Taylor,Martin,Takamine,Yamaha)
เลยต้องถามน้าๆที่อยู่ในวงการจริงๆ
หลายรุ่นมีคนพูดถึงจุดแข็งจุดอ่อนมีข้อมูลเปรียบเทียบ แต่สำหรับ Maestroผมยังหาไม่เจอ Review ที่แนะนำจริงจัง หรือจากน้าๆที่ได้ใช้งาน
ตอนนี้เก็บ 1 คะแนน จากน้า fotobeer ครับ
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:46:08 »
ในงบ 40,000 บาท หากเล่น ออกแอมป์ ผมเลือก takamine กับ Ovation ครับ
Line id: 081-8718003

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:05:20 »
ในงบ 40,000 บาท หากเล่น ออกแอมป์ ผมเลือก takamine กับ Ovation ครับ
ขอบคุณครับน้า Tom
รบกวนอีกนิดนะครับ ถ้าเป็น Takamine แนะนำตัวไหนครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:11:11 »
ในหน้าซื้อขายมีมาเรื่อยๆ เลือกตัวที่ Made in Japan saddle เต็มไว้ก่อน ครับ  กีต้าร์พวกนี้ เสียงเปล่า อาจฟังดูไม่เท่าไร แต่ ออกแอมป์อะไร ก็เสียงดีครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 15:09:04 »
ขอบคุณครับน้า nhoy ดีใจครับเจอน้าในบ้านนี้ ตามดูเห็นมีคำแนะนำเป็นประโยชน์มากครับ ผมเริ่มเข้ามาหาข้อมูลในบ้านนี้ได้เกือบเดือนแล้วครับ เรื่ิองงบผมมี 40k แต่ไม่ถึงกับต้องใช้หมด ขอให้ได้ตัวที่คุ้มค่า มีคุณค่า (กลัวเรื่องโฆษณา เกินจริง เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ ) ส่วนลักษณะการเล่นตั้งใจจะฝึก fingerstly และ picking
เรียนน้า Montri-K
จากงบดังกล่าว ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งธรรมดา (ไม่มีภาคไฟฟ้า) ผมขออนุญาตแนะนำให้ลองดู Eastman E20OM หรือ E20D ด้วยก็ดีครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับน้า Montri-K

Montri-K

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 23:27:23 »
เรียนน้า Montri-K
จากงบดังกล่าว ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งธรรมดา (ไม่มีภาคไฟฟ้า) ผมขออนุญาตแนะนำให้ลองดู Eastman E20OM หรือ E20D ด้วยก็ดีครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรนะครับน้า Montri-K
ขอบคุณมากครับน้า nhoy ถ้าผมได้ยังไงแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ
ขอพระเจ้าอวยพรเช่นกันครับ