Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกีต้าร์คนชอบ rock  (อ่าน 4487 ครั้ง)

niece

• member
ขอคำแนะนำกีต้าร์คนชอบ rock
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:08:05 »
สวัสดีครับน้าๆทุกท่านในบ้านไม้หลังนี้ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษากีต้าร์โปร่งได้ไม่นาน วันนี้อยากขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่อย่างผมหน่อยครับ ^^
ปกติผมชอบเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าแนว rock + blues(นิดๆ) แต่อยากเปลี่ยนมาเล่นแนวๆ acoustic rock บ้าง จึงอยากขอความรู้จากน้าๆดังนี้ครับ
1.ควรเลือกกีต้าร์ทรงอะไรดี
2.ใช้กีต้าร์เสียงออกแนวไหนดีครับ
3.เลือกกีต้าร์ไม้เแบบไหนดีครับ
4.ผมสนใจกีต้าร์โปร่งแบบ cutaway มีงบไม่เกิน 15,000 น้าๆทั้งหลายมียี่ห้อหรือรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
ขอให้น้าๆในบ้านไม้หลังนี้สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนครับ ^^

Traveler

• member
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์คนชอบ rock
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:07:21 »
ไม่ได้เก่งเรื่องกีต้าร์เท่าไหร่แต่อยากตอบ เพราะไม่เห็นมีใครเข้ามาตอบ เดี๋ยวคนถามจะน้อยใจ
เท่าที่เห็นนะครับ Scorpion Acoustic concert ใช้ Yamaha CPX-50 กับอะไรอีกยี่ห้อนึงนึกไม่ออก
ส่วน Eagle เล่น Takamine
แต่จริงๆแล้วมีอีกหลายยี่ห้อที่น่าจะได้

1. GA หรือ Dreadnought ก็น่าจะ OK นะ
2. เสียงแนวไหนไม่รู้ รู้แต่ว่าควรจะกระชับ สายน่าจะเบอร์12
3. ไม้ น่าจะเป็น Spruce กะ Mahogany ครับ (Spruce+Rosewood Sustain ยาวไป) ข้อนี้ตอบโดยเอาประสบการณ์ที่มีมาประกอบครับ
4. เดินช๊อปเลยครับ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: ขอคำแนะนำกีต้าร์คนชอบ rock
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:19:18 »
ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้มาก

เดี๋ยวเย็น ๆ คงมีน้า ๆ มาตอบให้ครับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 21:58:23 »
ผมก็ไม่เก่งครับ แต่ผมก็เคยตั่งกระทู้แนวนี้เหมือนกันก่อนจะซื้อกีตาร์ น้าๆในเว็บส่วนใหญ่ให้คำตอบได้ในเรื่องความต่างของวัสดุ รูปทรง และงบประมาณ ว่า งบเท่าไหร่ ได้ตัวไหน รุ่นไหน ยี่ห้อไหนได้บ้าง
 แต่สุดท้าย คำตอบนี้ไม่มีใครตอบได้ดีเท่ากับตัวของเราเองครับ ถ้าชอบก็ลองเลยครับ ไม่ถูกใจก็เปลี่ยน มันอยู่ที่ความชอบจริงๆเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ฟังคนอื่นวิจารณ์เอาเหมือนกัน แต่สุดท้าย ก็เลือกตัวที่ตัวเองถูกใจที่สุดครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 22:03:42 »
แนะนำหาคอเล็กๆครับ
แบบบอดี้บางๆใกล้เคียงกีตาร์ไฟฟ้าก็ขึ้นเวทีสะดวกคล่องตัวดีครับ
:)

niece

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 13:04:16 »
ขอบคุณน้าๆอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ ^^"

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 14:02:40 »
ผมก็ไม่เก่งครับ แต่ผมก็เคยตั่งกระทู้แนวนี้เหมือนกันก่อนจะซื้อกีตาร์ น้าๆในเว็บส่วนใหญ่ให้คำตอบได้ในเรื่องความต่างของวัสดุ รูปทรง และงบประมาณ ว่า งบเท่าไหร่ ได้ตัวไหน รุ่นไหน ยี่ห้อไหนได้บ้าง
 แต่สุดท้าย คำตอบนี้ไม่มีใครตอบได้ดีเท่ากับตัวของเราเองครับ ถ้าชอบก็ลองเลยครับ ไม่ถูกใจก็เปลี่ยน มันอยู่ที่ความชอบจริงๆเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ฟังคนอื่นวิจารณ์เอาเหมือนกัน แต่สุดท้าย ก็เลือกตัวที่ตัวเองถูกใจที่สุดครับ
ตามนี้เลยครับ ลองเองดีที่สุด ลองให้เยอะเข้าไว้ และอย่าไปลองตัวที่เกินงบ ไม่งั้น มันจะตามมาหลอน และ คงจะต้องเสียเงินเพิ่มแน่นอนครับ

niece

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 15:04:28 »
ตามนี้เลยครับ ลองเองดีที่สุด ลองให้เยอะเข้าไว้ และอย่าไปลองตัวที่เกินงบ ไม่งั้น มันจะตามมาหลอน และ คงจะต้องเสียเงินเพิ่มแน่นอนครับ
อ่าาา ใช่เลยครับน้า ตอนนี้ผมรู้สึกว่าโดนหลอกหลอนนิดๆละ พยายามข่มใจอยู่ๆ ^^
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

sukqoojuicy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 18:41:29 »
สู้ๆ ครับ ได้เสียเงินแน่ๆ 55+

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:39:39 »
เล่นเพลงอะไรมั่งครับ อยากเล่นด้วยจัง ตอนนี้ผมใช้ yamaha c 40 เล่น soft rock 70-80 อยู่ครับ ( picking )