Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้าๆมีเทคนิคการสอนเด็กเล่นกีต้าร์ยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 1011 ครั้ง)

nightcinema

• member
คือผมจะต้องไปสอนกีต้าร์เด็กๆครับ เป็นน้องอายุประมาณ 12-13 ปี ผมไม่มีประสบการณ์การสอนเลย กลัวเด็กเค้าเบื่อน่ะครับ ตอนนี้กำลังเตรียมการสอนอยู่ ตื่นเต้นมากครับสอนครั้งแรกในชีวิต :D พี่ๆน้าๆท่านไหนมีประสบการณ์ รบกวนแบ่งปันเทคนิคกันหน่อยนะครับ  ;D

อูฐอวกาศ

• member
เริ่มจากเพลงง่ายๆที่น้องเค้ารู้จักหรืออยากเล่นน่าจะดีนะคะ
พอเล่นเป็นเพลงได้มันก็สนุกได้เอง :)

เวลาสอนก็ชวนพูดชวนคุย จะได้ไม่เบื่อกันซะก่อน

ไม่เคยสอนหรอกค่ะ มาเสนอเฉยๆ 555

joe neck solid

• member
เด็กวัยนี้เป็นเร็วครับน้า  สอนเพลงที่เขาชอบ และร้องด้าย  หาเพลงที่คอร์ดไม่ยาก( พยายามหาเพลงที่ไม่มีคอร์ดทาบ เช่น F)
เพราะเด็กจะจับ และท้อง่าย พอเพลงแรกคล่องแล้ว เพลงต่อไปก็สนุกละ  ;D ;D

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ผมสอนอยู่ 2 คน  อายุ 8 ขวบ กับ 6 ขวบ 8 ครับ   ผมโชคดีตรงที่เค้าต้องการที่จะเล่นอยู่แล้ว พ่อแม่ไม่ได้บังคับ ก็เลยสอนง่าย  ส่วยวิธีที่สอนก็แค่ สอนให้เค้ารู้จักรักกีต้าร์ก่อน ผมบอกว่า ถ้าวันไหนไม่อยากเล่น อย่าเล่น  กีต้าร์จะสนุกก็ต่อเมื่อเราอยากจะเล่นเท่านั้น ผมจะให้เค้าค่อยๆทำอะไรง่ายๆ อธิบายง่ายๆ อย่าใช้ศัพท์ที่ยากเกินไป แล้วสังเกตุพฤติกรรม ว่าเสียงแบบไหน เพลงแบบไหนที่เค้าสนใจ เราก็ยกเป็นแบบฝึกหัดแบบง่ายๆให้เค้าลองฝึกนิ้วไปก่อน ช้าๆ และเราต้องใจเย็นมากๆครับ สิ่งที่จำเป็นที่สุดสำหรับผมคือ ห้ามดุ เด็ดขาด แต่ผมจะทำให้เค้ารู้ว่าถ้าเค้าดื้อเค้าจะเล่นไม่ได้ หรือเล่นช้า และอาจบอกว่าถ้าไม่เชื่อฟังจะไม่สอนต่อนะ ประมาณเนี๊ยครับ ผมจะระลึกเสมอเวลาหงุดหงิดว่า "เราสอนให้เค้ารักเสียงดนตรี เข้าใจดนตรี และเล่นมันออกมาได้เท่าที่เค้าจะสามารถทำได้" นอกเหนือจากนั้ย เป็นพฤติกรรมตามวัย เราต้องเข้าใจเค้าครับ อาจหาเกมส์หรือหัวข้อสนทนาที่เค้าสนใจประกอบการสอน มันจะช่วยให้การสอนน่าเบื่อน้อยลง ปรับทัศนคติตัวเราด้วยครับ อย่าเอาความเป็นผู้ใหญ่ไปยัดให้เด็ก แต่จงพัฒนาศักยภาพของเด็กให้งอกงามตามที่มันควรจะเป็นครับ ^_^

ปล.ตอนนี้จะมีลูกศิษย์เพิ่ม เป็นสาวๆ อิอิ^^  และทั้งหมดไม่ได้คิดเงินครับ เพราะผมเล่นไม่เก่ง แต่รักเสียงดนตรี ใครที่อยาดเล่นดนตรี ถ้าผมช่วยได้ก็อยากช่วย
แต่ท่านอื่นก็ต้องกินต้องใช้ ถ้ายังไงสอนเค้าแล้ว ก็อย่าไปคิดมากจนเครียดครับ ถึงจะรับค่าแรง แต่ไม่จำเป็นต้องกดดันทั้งตัวเอง และเด็กครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

clapton_slow

• member
เเต่ของผมสอนว่า   a b c d e f g ไปเรื่อยๆ เหมือนท่องภาษาปะกิต เพราะว่าเด็กๆ จะต้องใช้ความสนุกสนานเข้ามาเริ่มต้น
พอมันได้ a b c d e f g เเล้ว ก็ค่อยสอนเป็นเพลงๆ ไป 

เเต่ถ้าอายุ 12-13 ปีก็น่าจะเริ่มจาก c am f g จะได้ง่ายมากเเละก็เป็นเพลงด้วย..    (f ไม่ต้องให้เด็กจับทาบน่ะ มันจะเสียนิสัยคือเวลาเล่นจะทาบ เเต่ถ้าเราให้จับ สาย1กับ2 ที่เฟรตเเรกจะดีที่สุด เพราะมันจะได้ รู้ว่าf ควรที่จะดีดตรงไหนเเล้วไล่ไปเรื่อยๆ เพื่อไม่ให้มันทาบ เพราะเพิ่งเริ่มหัดมันจะเบื่อตรง ทาบเนี่ยเเหล่ะ55+ )
ปล.จับ1ครอร์ด ดีด ลงอย่างเดียวก่อนนับ 1234 เเล้วก็ค่อย สอนคอร์ดใหม่ เเล้วก็ดีดลงเช่นเคย นับ1234 จ่ะงายมาก (อย่าบอกใครเชียวหล่ะ 55+)
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

nightcinema

• member
ขอบคุณน้าๆสำหรับคำแนะนำมากๆครับ มีประโยชน์มากเลยครับ :D  :D :D