Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเล่นคอร์ดทาบครับ  (อ่าน 3699 ครั้ง)

AFool

• member
ถามเรื่องการเล่นคอร์ดทาบครับ
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 14:09:53 »
คือตอนเปลี่ยนไปเล่นคอร์ดทาบอ่าครับ  เราจะมีเทคนิคตอนเปลี่ยนคอร์ดยังไง ให้มันไวๆ แล้วลื่นไหล

โดยเฉพาะตอนที่ต้องเล่นคอร์ดทาบต่อกัน แล้วเคยเห็นเค้าจะยกนิ้วออกเป็นบล็อคๆ หรือบางที

เวลาจับคอร์ดทาบบางคนนิ้วชี้จะงอหน่อยๆ พวกนี้มันช่วยให้เล่นต่อเนื่องขึ้นหรือเปล่าครับ

อยากมาขอเทคนิคการฝึกครับ ถ้ามีแบบฝึกด้วยก็ดีครับ ขอบคุณณ :) :)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ถามเรื่องการเล่นคอร์ดทาบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 15:03:46 »
เทคนิคส่วนตัวที่ผมใช้คือต้องพยายามหานิ้วนำให้ได้ครับ คือต้องกำหนดเลยว่าคอร์ดต่อไปจะไปกดสายไหนด้วยนิ้วไหนก่อน ซึ่งการเลือกนิ้วต้องขึ้นอยู่กับรูปคอร์ดที่จะไปกดต่อไปครับ ลองฝึกดูครับ

redtopup

• member
Re: ถามเรื่องการเล่นคอร์ดทาบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 15:23:50 »
น่าจะเอาวิดิโอ ที่ว่ามาให้ดูหน่อย
หานิ้วนำอย่างน้า  sontaya  ครับว่ามาครับ  หรือ นิ้วคาอยู่อย่างนั้น ในบางเพลง แล้ว ลากไปใก้ล กับโน๊ตตัวใหม่  ถึงจะยกนิ้ว
ถ้าเล่น แบบฟิงเกอร์ หรือ แบบคลาสสิค
ในเพลงที่ยาก ๆ  ที่ต้องการความต่อเนื่องในจังหวะ   ต้อง เหวี่ยวข้อมือช่วยด้วย  ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:24:15 »
ดูคอร์ดว่าเราจะเปลี่ยนจากคอร์ดอะไร ไปเป็นอะไร แล้วหานิ้วนำคับ
คอร์ดทาบ ส่วนมาก นิ้วชี้นำ คับผม

beemsaber

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:42:00 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ^^