Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับขอความแตกต่าง ระหว่าง Taylor414ce และ 414ce Ltd หน่อยครับ  (อ่าน 1088 ครั้ง)

Sam@Guitarlism

• member
สวัสดีครับน้าๆ ชาวบ้านไม้ ผมได้เข้ามาศึกษาหาความรู้อยู่ที่บ้านนี้ไม้หลังนี้มาสักระยะนึงแล้ว และก็ได้สนใจหลงใหล ใน Taylor ครั้งนึงเคยได้ไปจับ 314ce แล้วก็ชอบมากๆ (ไม่กล้าลองรุ่นอื่นกลัวกิเลสเพิ่ม..เพราะทุกวันนี้ก็โดน Taylor หลอกหลอนจนนอนไม่หลับอยู่แล้ว) แต่ราคามัน สูงกว่า 414ce ไม่มาก พอคิดจะสอย 414ce กิเลสก็พุ่งเข้ามาอีกไปมอง 414ce Ltd ผมจึงมาขอความเห็น น้าๆ หน่อยครับ เรื่องความแตกต่าง

1.วัสดุที่ใช้
2.เสียงที่ได้

@ขอขอบคุณความรู้ดีๆจากน้าๆ ชาวบ้านไม้ ทุกท่านครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
414ce ปีนี้ใช้ไม้หลัง Tasmanian Blackwood ครับ เรื่องเสียงอันนี้ไม่ทราบเลยครับไม่เคยลอง
แต่ตัวนี้น่าเล่นเลยทีเดียวครับ ถ้าจะเล่นซีรีย์ 4 ก็เชียร์ตัวนี้แหละครับ

• member
เท่าที่ผมดู มันมี 2 รุ่น ใช่ไหมครับ
1.TAYLOR 414CE-LTD-R+ case รุ่นนี้เป็น Back & Sides Indian Rosewood Top Sitka Spruce

2.TAYLOR 414 CE-Ltd. (Walnut) + case รุ่นนี้เป็น Back & Sides Ovangkol Top Sitka Spruce

รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เสียงรุ่นไหนดีกว่าครับ ขอคำแนะนำ หน่อยครับน้าๆ

nhoy

• member
เท่าที่ผมดู มันมี 2 รุ่น ใช่ไหมครับ
1.TAYLOR 414CE-LTD-R+ case รุ่นนี้เป็น Back & Sides Indian Rosewood Top Sitka Spruce

2.TAYLOR 414 CE-Ltd. (Walnut) + case รุ่นนี้เป็น Back & Sides Ovangkol Top Sitka Spruce

รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เสียงรุ่นไหนดีกว่าครับ ขอคำแนะนำ หน่อยครับน้าๆ
เรียนน้า Sam@Guitarlism
สำหรับผมเอง ถ้าเป็น Series ดังกล่าว ผมชอบ Walnut ครับ

• member
ขอบคุณครับน้า nhoy ตามส่วนตัวก็ชอบ Walnut เพราะลายไม้สวย
แล้ว2รุ่นนี้ เสียงแตกต่างกันไหมครับ เพราะวัสดุที่ใช้ ต่างกัน

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

น่าจะพอช่วยเรื่อง โทนเสียง ได้บ้าง นะครับ

Finger Picking Style

• member
ขอบคุณครับน้ากวาง เป็นประโยชน์มากๆเลยครับน้า