Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับท่านที่ชื่นชอบเพลง Sunflowers  (อ่าน 6188 ครั้ง)

labella

• member
ตามที่ท่าน redtop ต้องการโน้ตเพลง Sunflowers เวอร์ชันของ Shinichi Fukuda นั้น
ผมได้ไปลองหาดูพบว่ามีการพูดคุยกันของฝรั้งในเว็บ http://www.delcamp.us เกี่ยวกับเพลงเวอร์ชันดังกล่าว

เลยสมัครแล้วเป็นสมาชิกเว็บ แล้วส่งข้อความไปขอเพลงคุณ Whooper ซึ่งเค้าใจดีมากครับ ส่งมาให้หลายเวอร์ชัน
พบว่ามีที่ใกล้เคียงกับเวอร์ชันดังกล่าวอยู่ 2 ไฟล์

ไฟล์หนึ่งเป็นโน้ตคลาสสิคล้วนๆ อีกไฟล์หนึ่งเป็นโน้ต+TAB
ส่วนตัวที่ผมลองเล่นดูคร่าวๆ คิดว่าไฟล์ที่เป็น โน้ต+TAB จะมีความคล้ายคลึงกับคลิปของ Fukuda มากกว่า
(ขึ้นต้นและลงท้ายเหมือนกัน) แต่ถ้าจะเอาเหมือนเวอร์ชันนี้เป๊ะๆ ผมว่าไม่ง่ายเท่าไหร่ เพราะรู้สึกว่า Fukuda เค้าจะเอา
มาเรียบเรียงใหม่บางช่วงบางตอนของเพลงต่อจาก Kenichi EBE (ตามที่อ่านมา) และเห็นบอกว่าเวอร์ชันดังกล่าวอยู้ใน
หนังสือของ Yamaha ท่านใดมีหรือเคยเห็นบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณคุณ Whooper มา ณ โอกาสนี้

หากท่าน redtop หรือท่านอื่นยังต้องการอยู่ทิ้ง mail ไว้ครับ เดี๋ยวผมส่งให้

Shinichi Fukuda Henry Mancini Sunflower [Himawari]

redtopup

• member
Re: ข่าวดีสำหรับท่าน redtop และท่านที่ชื่นชอบเพลง Sunflowers
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 13:38:53 »
ขอบพระคุณอย่างแรงเลยครับ
[email protected]
ผมหามานานมากเลยครับ
เดี่ยวผมมาแกะต่อ อีกทีนึง
ผมไปดูๆหลายๆคนเล่น ก็ คล้ายๆกัน 

ひまわり Sunflower
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Re: ข่าวดีสำหรับท่าน redtop และท่านที่ชื่นชอบเพลง Sunflowers
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 13:50:04 »
ตอนแรก ผมว่า จะสั่งหนังสือ ของ Kenichi EBE   เลยทีเดียว เข้าไปที่เว็บของเขา
ไปดู เพลงอื่นด้วยว่ามีเพลงที่ชอบรึเปล่า  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะไม่มีเพลงตัวอย่างให้ฟัง
ผมก็ เลย  ไม่เอาดีกว่า
ตอนนี้ อยากเล่นมากเลยครับ ตอนโน๊น ผมแกะได้ ครึ่งเพลงแล้ว  เล่นไม่จบเพลง เพราะ ลืม และขี้เกียจแกะต่อ
ถ้าได้ ทั้ง 2 เวอร์ชั่น ดัเลยครับ ผมจะได้ เอามายำใส่กัน 
นึก ว่า น้า labella  ลืมแล้ว
ขอบคุณ อย่างแรงเลยครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 13:51:20 »
ขอบพระคุณอย่างแรงเลยครับ
[email protected]
ผมหามานานมากเลยครับ
เดี่ยวผมมาแกะต่อ อีกทีนึง
ผมไปดูๆหลายๆคนเล่น ก็ คล้ายๆกัน  

เรียบร้อยครับ จัดให้แล้วครับ
  หากว่าตรงตามที่ท่าน redtop ต้องการ
  ผมก็ดีใจด้วยครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 13:53:37 »
ตอนแรก ผมว่า จะสั่งหนังสือ ของ Kenichi EBE   เลยทีเดียว เข้าไปที่เว็บของเขา
ไปดู เพลงอื่นด้วยว่ามีเพลงที่ชอบรึเปล่า  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะไม่มีเพลงตัวอย่างให้ฟัง
ผมก็ เลย  ไม่เอาดีกว่า
ตอนนี้ อยากเล่นมากเลยครับ ตอนโน๊น ผมแกะได้ ครึ่งเพลงแล้ว  เล่นไม่จบเพลง เพราะ ลืม และขี้เกียจแกะต่อ
ถ้าได้ ทั้ง 2 เวอร์ชั่น ดัเลยครับ ผมจะได้ เอามายำใส่กัน  
นึก ว่า น้า labella  ลืมแล้ว

โอ้ ไม่ลืมครับ ที่ผมหายไปไม่พูดถึง
เพราะหาหลายแหล่งครับ ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ
เวลาจะพิมพ์คุยกับฝรั่ง ต้องค่อยๆ เรียบเรียงครับ
ก่อนจะเอามาเผยแพร่นี่ก็ต้องขอเค้าก่อนด้วยครับ
พอดีเค้า OK แล้ว

redtopup

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:13:06 »
ยังไม่ได้รับเลยครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:24:07 »
ยังไม่ได้รับเลยครับ

ยังไม่ได้หรือครับ ผมส่งให้ใหม่อีกครั้งแล้วครับ
มามั้ยครับ

ลองดูนะครับ 2 อันนี้เรียกว่าใกล้เคียงนะครับผมว่า
ส่วน Fukuda เนี่ย เค้าเล่นแบบปรับบางช่วงเป็นเขบ็ดหลายชั้นนะผมว่า
ล้วงไปล้วงมาประมาณนั้น ผมว่าระดับท่าน redtop คงไม่ลำบากอยู่แล้ว
หากว่าต้องแกะบาง line เพิ่ม

labella

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:42:02 »
ท่าน redtop เงียบอยู่ แสดงว่ายังไม่ได้รับ
ผมใช้ hotmail ส่งให้ใหม่แล้วครับ (บางทีวันนี้ gmail อาจ delay)

หรือท่าน redtop มี mail อื่นมั้ยครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:47:24 »
สงสัยไม่รุ่ง ฝากไฟล์แล้วครับ
ขออภัยที่ทำให้รอครับ

โน้ต+TAB
http://file1.uploadfile.biz/i/IXEDMEIIIDWNEN 

โน้ต
http://file1.uploadfile.biz/i/IXEDMEIIIDWZII

labella

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 15:00:31 »
ผมรู้แล้วครับ hotmail รวนครับ รับก็ไม่ได้ ส่งก็ไม่ได้
ผมลอง gmail ส่งหาตัวเองได้ ส่งหา hotmail ก็ไม่ได้ครับ

ไฟล์ที่ผมเอาไปฝากไว้ โหลดกันได้มั้ยครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 15:45:42 »
ผมได้รับ ที่เป็น tab แล้วครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำ
ดีใจมากครับที่ได้โน๊ต  มา เล่น
ผมลองไซค์เล่นดู ในโน๊ต  อันใหม่ ที่ น้าไปฝากไฟค์  เหมือนเป๊ะ เลยครับ
เพียงแต่ ฟูคูดะ  เค้า บางที ดีด เบส ก่อนนิดนึง ที่จะเล่นทำนอง ในบางช่วง  ไม่ได้ ดีด พร้อมกัน
แกะมาได้เกือบ จบเพลงแล้ว ช่วง โน๊ต 6 พยางค์ นี่  เดี่ยวผมลอง เล่นซอล ที่ สาย 2 ดู ว่ามันจะเพราะรึเปล่า 
ดูแล้ว ผมแปลงโน๊ตเปลี่ยนตำแหน่งน่าจะเล่นง่ายขึ้น
เดี่ยวคืนนี้ไปลอง ดู อีกทีนึง 
ช่วงนี้ ถ้า เล่น ฮาโมนิค ไวๆ แบบ ทอมมี่ ได้ล๊ะก็  เปลี่ยนเป็น เสียง ฮาโมนิคแทนน่าจะ เพราะ ไปอีกแบบ
ขอบคุณ อีกครั้งครับ

labella

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 15:57:51 »
ผมได้รับ ที่เป็น tab แล้วครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำ
ดีใจมากครับที่ได้โน๊ต  มา เล่น
ผมลองไซค์เล่นดู ในโน๊ต  อันใหม่ ที่ น้าไปฝากไฟค์  เหมือนเป๊ะ เลยครับ
เพียงแต่ ฟูคูดะ  เค้า บางที ดีด เบส ก่อนนิดนึง ที่จะเล่นทำนอง ในบางช่วง  ไม่ได้ ดีด พร้อมกัน
แกะมาได้เกือบ จบเพลงแล้ว ช่วง โน๊ต 6 พยางค์ นี่  เดี่ยวผมลอง เล่นซอล ที่ สาย 2 ดู ว่ามันจะเพราะรึเปล่า 
ดูแล้ว ผมแปลงโน๊ตเปลี่ยนตำแหน่งน่าจะเล่นง่ายขึ้น
เดี่ยวคืนนี้ไปลอง ดู อีกทีนึง 
ช่วงนี้ ถ้า เล่น ฮาโมนิค ไวๆ แบบ ทอมมี่ ได้ล๊ะก็  เปลี่ยนเป็น เสียง ฮาโมนิคแทนน่าจะ เพราะ ไปอีกแบบ
ขอบคุณ อีกครั้งครับ

โห.. แกะ TAB and โน้ต เร็วมากพี่ท่าน
อย่าลืมอัดมาให้ฟังด้วยนะครับ อยากฟังมาก

เชื่อมั้ยครับตอนแรกผมฟังเพลงนี้ไม่รู้สึกว่าเพราะเท่าไหร่
วังเวงชอบกล ฟังไปฟังมา ติดเลยครับ รู้สึกว่าเพราะมาก

ท่านได้โน้ตถูกใจผมก็ดีใจด้วยครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 16:02:03 »
ฟังแล้วสบายมากครับอยากเล่นทันที ขอบคุณมากครับ :D

labella

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:11:49 »
ฟังแล้วสบายมากครับอยากเล่นทันที ขอบคุณมากครับ :D

"สบาย" นี่หมายถึง เล่นง่ายมาก หรือว่า
ฟังสบายๆ ครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:17:13 »

"สบาย" นี่หมายถึง เล่นง่ายมาก หรือว่า
ฟังสบายๆ ครับ
ฟังแล้วสบายสิครับ ผมชอบฟังเพลงสบายๆแบบนี้ฟังแล้วมันรู้สึกดี :D เรื่องเล่นนี่ไม่มีความสบายเลยมั้งครับ ิ5555

redtopup

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:46:53 »
เพลงนี้น่าจะเล่นยาก อยู่ แค่ ช่วงเดียว คือ ช่วงโน๊ต 6 พยางค์  ที่ถ้าเล่นไม่ได้จังหวะ ก็ไม่ได้อารมณ์  เพราะเร็วมาก
บทฝึก สายเปล่า นิ้ว  I M  รัวไวๆช่วยได้มาก เลยครับ
คืนนี้ ต้องไปรัว สายเปล่า ซ้อมแว๊ว

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:48:18 »
ตอนแรก ผมว่า จะสั่งหนังสือ ของ Kenichi EBE   เลยทีเดียว เข้าไปที่เว็บของเขา
ไปดู เพลงอื่นด้วยว่ามีเพลงที่ชอบรึเปล่า  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะไม่มีเพลงตัวอย่างให้ฟัง
ผมก็ เลย  ไม่เอาดีกว่า
ตอนนี้ อยากเล่นมากเลยครับ ตอนโน๊น ผมแกะได้ ครึ่งเพลงแล้ว  เล่นไม่จบเพลง เพราะ ลืม และขี้เกียจแกะต่อ
นึก ว่า น้า labella  ลืมแล้ว

โอ้ ไม่ลืมครับ ท่าน redtop มีน้ำใจ
ต้องตอบแทนด้วยน้ำใจครับ ที่ผมหายไปไม่พูดถึง
เพราะหาหลายแหล่งครับ ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ
เวลาจะพิมพ์คุยกับฝรั่ง ต้องค่อยๆ เรียบเรียงครับ
ก่อนจะเอามาเผยแพร่นี่ก็ต้องขอเค้าก่อนด้วยครับ

เพลงนี้เพราะดีๆ

ถ้ามีข้อสอบถามเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ ถ้าผมพอช่วยได้ก็ยินดี่นะครับ^^
คิดดี ทำดี พูดดี

labella

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 17:51:32 »
ตอนแรก ผมว่า จะสั่งหนังสือ ของ Kenichi EBE   เลยทีเดียว เข้าไปที่เว็บของเขา
ไปดู เพลงอื่นด้วยว่ามีเพลงที่ชอบรึเปล่า  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะไม่มีเพลงตัวอย่างให้ฟัง
ผมก็ เลย  ไม่เอาดีกว่า
ตอนนี้ อยากเล่นมากเลยครับ ตอนโน๊น ผมแกะได้ ครึ่งเพลงแล้ว  เล่นไม่จบเพลง เพราะ ลืม และขี้เกียจแกะต่อ
นึก ว่า น้า labella  ลืมแล้ว

โอ้ ไม่ลืมครับ ท่าน redtop มีน้ำใจ
ต้องตอบแทนด้วยน้ำใจครับ ที่ผมหายไปไม่พูดถึง

เพลงนี้เพราะดีๆ

ถ้ามีข้อสอบถามเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ ถ้าผมพอช่วยได้ก็ยินดี่นะครับ^^

เยี่ยมเลยครับ วันหลังต้องขอคำชี้แนะแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

kaizer123

• member
Re: ข่าวดีสำหรับท่านที่ชื่นชอบเพลง Sunflowers
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 19:14:12 »
เพลงนี้เล่นโดยกีตาร์โปร่งจะได้ฟิลลิ่งมั้ยน้า 55555 พอดีคลาสสิคผมมันเฟรทหักเลยยังไม่เปลี่ยน