Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์เทเลอร์ กับสาย dad  (อ่าน 1888 ครั้ง)

smash

• member
กีต้าร์เทเลอร์ กับสาย dad
« เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 05:17:20 »
ผมได้ยินมาว่า เทเลอร์ต้องใส่กับสาย elixer เท่านั้นเหรอครับ
เสียงถึงจะเวิค

อยากได้เทเลอร์ แต่ไม่ค่อยชอบสาย elixer เลย  มันแข็งแล้วกะลอกเป็นขุยๆ
ถ้าผมจะใส่ dad จะได้ไม๊ครับ หรือเสียงความเป็นเทเลอร์จะหายไป

วันละเป๊ก

• บุคคลทั่วไป
Re: กีต้าร์เทเลอร์ กับสาย dad
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:38:26 »
ผมว่าสาย dad with Taylor ก็เข้ากันได้นะครับ อย่าเพิ่งเชื่อคนอื่นถ้ายังไม่ได้ลอง ผมมีTaylorบางตัวที่ชอบเสียงของมันจากสายdadมากกว่า

แต่ถ้าถามว่าความเป็นTaylorลดลงไม๊ ผมว่าใช่ เพราะหูคนส่วยมากจะจำเสียง Taylor คู่สาย elixir ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าเสียงจะไม่ดีนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:54:45 »
ผมได้ยินมาว่า เทเลอร์ต้องใส่กับสาย elixer เท่านั้นเหรอครับ
เสียงถึงจะเวิค

อยากได้เทเลอร์ แต่ไม่ค่อยชอบสาย elixer เลย  มันแข็งแล้วกะลอกเป็นขุยๆ
ถ้าผมจะใส่ dad จะได้ไม๊ครับ หรือเสียงความเป็นเทเลอร์จะหายไป
เรียนน้า smash
ในความรู้สึกของผม Taylor ใช้สายของ Elixir เหมาะที่สุดครับ แต่ไม่ใช่จะใช้สายอื่นไม่ได้ อยู่ที่ความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญ
ถ้าน้า smash ไม่ชอบ Elixir จะใช้สาย D'ad ก็ได้ครับ

กฤษณ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:32:46 »
จะใส่สายอะไรเสียงถึงจะเป็น Taylor นี่ก็แล้วแต่ว่า Taylor ของคุณเป็นรุ่นไหนและผลิตปีไหนด้วยครับ

Taylor ใช้สาย D'addario EJ11, EJ12 80/20 bronze มาตั้งแต่ปี 1975 ถึง 1999 เปลี่ยนมาใช้สาย Elixir Polyweb 80/20 ในเดือนมิถุนายน 1999 เปลี่ยนมาใช้ Elixir Nanoweb 80/20 หลังจากที่รุ่นนี้ออกวางตลาดจนถึงปัจจุบันครับ Taylor ที่ใช้ Elixir Nanoweb PB คือ R. Taylor เท่านั้นครับ

ดังนั้น Taylor ปีเก่าๆเขาก็ไม่ใด้ใส่สาย Elixir มาจากโรงงานนะครับแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะใช้สาย Elixir แล้วไม่เวิร์คเหมือนกัน

ที่สำคัญกว่ายี่ห้อของสายคือ "ชนิด" ของสายครับ Taylor นั้นเขาใช้สาย 80/20 เพราะเสียงมันสดใจกว่า นุ่มมือกว่าเพราะ tension น้อยกว่าและต้นทุนถูกกว่าอีกด้วย

ลองดูความแตกต่างของโทนเสียงและแรงดึงใด้จากรูปนี้ครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 12:37:47 »
สนับสนุนความคิดเห็นอากฤษณ์ครับ, to my ears 80/20 เสียงใสมากกว่า PB มาก

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 22:10:49 »
ผมว่าไม่ได้มีข้อไม่ควรทำใดๆ ในการใช้สายยี่ห้อที่ไม่ตรงกับที่ติดกีตาร์มาจากโรงงาน ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะเป็นเรื่องของธุรกิจมากกว่า
เห็นด้วยกับน้ากฤษณ์ที่ให้ความสำคัญกับประเภทหรือวัสดุมากกว่า
ผมว่าเราผู้ใช้งานก็แค่ค้นหาเสียงในแบบที่เราชอบ แล้วก็เลือกจับคู่โดยซื้อตัวกีตาร์ซึ่งมีไม้ซาวด์บอร์ดและเบรสซิ่งแบบต่างๆ มาเข้าคู่กับสายที่ใช้วัสดุแบบต่างๆเพื่อให้มันได้เสียงในแบบที่เราชอบก็เท่านั้นครับ

thepgesorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 02:19:51 »
ลองด้วยตัวเองครับ...taylor 110e ผมชอบเสียงมันกับ D'addario exp 16 ครับ

smash

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 08:04:48 »
สาย dad 80/20  กับ
สาย elixer pb   อันไหนใสกว่าครับ

ถ้า 110 ใส่ dad 80/20  จะดีไม๊ครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 11:11:24 »
แนะนำร้านนิดครับ ร้านผมราคาถูกที่สุดกับ ELIXIR และ DADDARIO จัดส่งได้ครับ

http://www.mugenguitarshop.com/DADDARIO-STRING

http://www.mugenguitarshop.com/ELIXIR-STRING
MUGEN_guitar_SHOP