Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ผ้าอะไรเช็ดทำความสะอาดกีตาร์กันบ้างครับ  (อ่าน 8464 ครั้ง)

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ผมเล่นกีตาร์มานานพอสมควร แต่เพิ่งจะมาห่วงหวงกีตาร์แสนรักเมื่อไม่นานมานี้ พอจะเอาผ้ามาเช็ด body
ก็เคยอ่านเจอ หลายคนบอกว่า ให้ใช้ผ้า "ไม่มีขน" มันควรจะเป็นผ้าแบบไหนครับ ที่แน่ๆ ผ้าขนหนู
คงใช้ไม่ได้แน่ ๆ เพราะชื่อมันฟ้องอยู่ (คิดเอาเองว่า ผ้าที่มีขน ๆ มันจะทำให้เป็นรอยแน่ ๆ) ช่วยแนะนำ
หน่อยครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ใช้ผ้าอะไรเช็ดทำความสะอาดกีตาร์กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:16:21 »
ผ้า นาโนไฟเบอร์ ครับ ผมซื้อมาจาก พันทิพย์ ครับ (ที่ผมซื้อมามันเป็นผ้าสำหรับเช็ดโน๊ตบุค)
ที่จริง มันไม่ใช้ไม่มีขนหรอกครับ มันมีคนนั่นแหระ แต่มันระเอียดมากกกกกกกก
ผมเข็ดไปโดนขอบเฟรต นุงหมดเลย...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: ใช้ผ้าอะไรเช็ดทำความสะอาดกีตาร์กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:30:51 »
ผ้า นาโนไฟเบอร์ ครับ ผมซื้อมาจาก พันทิพย์ ครับ (ที่ผมซื้อมามันเป็นผ้าสำหรับเช็ดโน๊ตบุค)
ที่จริง มันไม่ใช้ไม่มีขนหรอกครับ มันมีคนนั่นแหระ แต่มันระเอียดมากกกกกกกก
ผมเข็ดไปโดนขอบเฟรต นุงหมดเลย...

สรุปว่า มันดีมั้ยเนี่ย นุงหมดเลย.... 555 งงจัง
ผ้าชามัวร์ที่ใช้เช็ดรถ ที่เป็นสีออกครีม ๆ แผ่นบาง ๆ ใช่มั้ยครับ.. แบบนี้เช็ดได้ทั้งตัวรึเปล่า?

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:38:24 »

สรุปว่า มันดีมั้ยเนี่ย นุงหมดเลย.... 555 งงจัง

เช็ดดีมากครับ กีตาร์ผม ผิว ซาติน มีปัญหากับความมันมาก มันจะเกาะเข้าไปในผิวซาติน ทำความสะอาดยาก
เจอ นาโนไฟเบอร์เข้าไป เข็ด 3 ที ฉึก ฉึก ฉึก เรียบ หายหมด แค่ระวังอย่าให้มันไปโดนอะไรเกี่ยวแค่นั้นพอครับ เช่น ขอบเฟรต ราคาก็แรงพอดู 1x1 ฟูต 75 บาท
แต่รู้สึก คลองถม ขาย 3 ผืน 100 ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Misery

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 05:32:31 »

เช็ดดีมากครับ กีตาร์ผม ผิว ซาติน มีปัญหากับความมันมาก มันจะเกาะเข้าไปในผิวซาติน ทำความสะอาดยาก
เจอ นาโนไฟเบอร์เข้าไป เข็ด 3 ที ฉึก ฉึก ฉึก เรียบ หายหมด แค่ระวังอย่าให้มันไปโดนอะไรเกี่ยวแค่นั้นพอครับ เช่น ขอบเฟรต ราคาก็แรงพอดู 1x1 ฟูต 75 บาท
แต่รู้สึก คลองถม ขาย 3 ผืน 100 ครับ

ของผมมันเป็นคราบมัน ๆ ข้างล่าง Sound hole อะครับ กีตาร์ผมไม่มี Pick Guard
เกาะมาซักเดื่อนแล้ว เช็ดตอนนี้มันจะออกมั้ยอะครับ
ปล. ผิวซาตินนะครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:01:16 »
ผมใช้ผ้าอ้อมลูกมา 10กว่าปีแล้วครับเช็ดเรี่ยมเลยเนียนมากไร้ขน
รักเธอ...ประเทศไทย

madoadza

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:14:44 »
ใช้ ไมโครไฟเบอร์
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:39:45 »
ผมใช้ผ้าอ้อมลูกมา 10กว่าปีแล้วครับเช็ดเรี่ยมเลยเนียนมากไร้ขน

ผ้าอ้อมลูกต้อง ยี่ห้อ อองฟอง นิ่ม เช็ดดีมาก

ผมใช้ผ้าขนหนูธรรมดา ผืนเล็กๆ นี่แหละ ผืนละ 15-20 บาท  ถูกดี
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
facebook.com/byrt21

natchanan

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 22:31:43 »
ไมโครไฟเบอร์เปล่าๆเลยครับ ของ3M

xibo

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:29:45 »
ใช้พวกผ้าเช็ดรถเหมือนกันครับ

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 01:31:03 »
ทิชชู่ครับ ทั้งสาย ทั้งตัว ใช้แต่ทิชชู่