Acoustic Webboard > กีต้าร์คลาสสิก (Classic Guitar) กีตาร์สายไนล่อน (Nylon String)

ขอสอบถามครับ เกี่ยวกับการเป็นนักกีตาร์classic (Solo)

<< < (2/2)

jon:
ผมเชียร์ให้น้าไปต่อครับ ถึงแม้ว่าการจะยึดเป็นอาชีพเป็นเรื่องยาก แต่การได้เล่นได้ฝึกฝนก็ทำให้เรามีความสุขแล้วนะครับ อย่างน้อยก็เล่นให้ลูกและเมียฟังได้
น้ามาหัดเล่นตอนโตแล้ว คงสู้คนที่ฝึกฝนมาตั้งแต่เด็กไม่ได้แน่ แต่ผมเชื่อว่าน้าจะสามารถฝึกฝนให้ดีถึงระดับหนึ่งได้
เท่าที่อ่านประวัติของน้า ดูเหมือนว่าน้าจะเป็นคนที่มีศักยภาพทางเศรษฐกิจดีในระดับหนึ่ง และยังมีเวลาที่จะทุ่มเทในการฝึกฝนด้วย
อ.กีรตินันท์ ก็ฝึกฝนการเล่นด้วยตนเองนะครับ ไม่ได้ไปร่ำเรียนจากที่ไหน  และที่เคยอ่านเจอ Andres Segovia ก็ฝึกเล่นด้วยตัวเองเหมือนกัน
แต่การฝึกเล่นกีต้าร์คลาสสิคด้วยตนเองเป็นเรื่องยากมากครับ ถ้าน้ารักทางนี้จริงให้ไปสมัครเรียนกับอาจารย์ที่เก่งๆครับ จะทำให้เล่นได้ดีกว่าและเล่นได้อย่างถูกต้องครับ

yutthasak:
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้สนุกกับดนตรี

nidnoi:
แนะนำน้าส่งลูกเรียนแทนครับ เหมือนผม เล่นไม่ได้เรื่อง เลยส่งลูกไปเรียนมาเล่นให้ฟังครับมีความสุขไปอีกแบบ

hocky:
ผมเป็นคนหนึ่งที่แสดงเป็นอาชีพครับ แต่ส่วนมากจะอยู่แต่ต่างประเทศ ปีหนึ่งตกเฉลี่ย 10-15 คอนเสิร์ตครับ พออยู่ได้ครับไม่ถึงกับร่ำรวยอะไรแต่ในไทยจะเป็นงาน event เล็กๆ ครับ แต่หลังๆ คนฟังดนตรีคลาสสิคน้อยลงครับต้องปรับตัวกันไป

krittrin:
ขอบคุณ ทุกคำแนะนำของทุกท่านนะครับ สรุปแล้วผมคิดว่าก็จะฝึกไปเรื่อยๆถ้ายังเล่นแล้วมีความสุขอยู่ ผมก็ทบทวนความคิดใหม่แล้วว่าจะไม่ขีด Deadline อะไรให้มันกำหนดเป็นความเครียด ระยะทางอีก10ปีข้างหน้า ผมอาจจะไม่เก่ง แต่ถ้าเล่นแล้วมีความสุขผมคงก็เล่นต่อไป แต่ถ้าดันเก่งขึ่นมา มันก็คงมีคำตอบให้ผมเองว่าจะทำไงกันต่อไป ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version