Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วง Acoustic มือกีตาร์โซโล่ส่วนมากใช้สายเบอร์อะไรครับ  (อ่าน 3130 ครั้ง)

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
เรื่องคือ น้องๆเล่นที่ร้าน เป็นแนว Acoustic มือใหม่หัดเล่นว่างั้นเถาะครับ (แต่ก่อนเล่นวงใช้แต่กีตาร์ไฟฟ้า ) น้องเขามือกีตาร์โซโล่ ไม่มีกีตาร์โปร่งเป็นของตัวเองผมเลยให้ยืมกีตาร์โปร่งไฟฟ้าผมขึ้นเล่น โซโล่ไม่เนียนเลย พอลงมาถามว่าทำไมน้อง เขาบอกว่าเจ็บมือโซโล่ถนัด และไม่มี Cutaway คงเป็นเพราะเล่นแต่กีตาร์ไฟฟ้า อยากถามว่าส่วนมากใช้สายเบอร์ 10,11 หรือเปล่าครับ มันจะนิ่มมือกว่ามั๊ยครับ .....ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ

folkbeach

• member
Re: วง Acoustic มือกีตาร์โซโล่ส่วนมากใช้สายเบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:09:00 »
ขึ้นอยู่กับความถนัด ถ้าเคยเล่นแต่กีต้าร์ไฟฟ้า แล้วมาจับกีต้าร์โปร่ง ต้องปรับตัวพอสมควร

เนื่องจาก action การวางนิ้ว และลูกเล่นจะต่างกันพอสมควร สำหรับกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า

ถ้าออกแอมป์ส่วนมากผมใช้เบอร์ .11 ครับ กำลังดี ไม่ย้วนเกินไป

แต่เท่าที่อ่านดูน่าจะความไม่ถนัดตอนโซโล มากกว่า กีต้าร์ไฟฟ้าคอมันเล็ก Action ต่ำ เล่นโซโลแล้วจะ smooth กว่าไม่มีสดุด

ให้เวลาปรับตัวครับ ต้องซ้อมกับกีต้าร์โปร่งอีกสักหน่อย จริงๆ 3 ชั่วโมงก็ปรับตัว วางนิ้ว และเดิน Line Solo ได้แล้วนะครับ  ;D ;D

แต่ปรับจากกีต้าร์ไฟฟ้า แล้วมาเล่นโปร่ง อาจจะใช้เวลานานกว่าหน่อย ถ้าจับโปร่ง แล้วไปเล่นไฟฟ้านี้ แปบเดียวก็คล่อง ครับ

กีต้าร์ไฟฟ้าก็เอามาใช้กับวง acoustic ได้ครับ เน้นเสียงหนาๆ โซโล เพลงช้าๆ ซึ้งๆ เพราะมาก

ลองฟัง ศุ บุญเลี้ยง , แก้ว ลายทอง และคนด่านเกวียนยุคเก่าๆ อัลบั้มวันทอง 2540 ครับ

gttle

• member
Re: วง Acoustic มือกีตาร์โซโล่ส่วนมากใช้สายเบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:45:31 »
ถ้าโซโล่ทั่วไปแบบกีตาร์โปร่งก็เบอร์ 12 แหละครับน้องผมเป็นมือโซโล่มันก็ใช่อยู่มันจะมีปัญหาก็เฉพาะถ้าเราจะดันสาย 1 เสียงเต็มมันจะไม่ถึงเพราะมันแข็งส่วนใหญ่มันจะมีแต่ในลูกที่แกะมาจากีตาร์ไฟฟ้าแต่ถ้าไม่ได้เป็นพวกดันสายมันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

Satiwas

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:20:33 »
ผมมีตัวหนึ่ง ใส่ D'Adario 0.9 โซโล Blues กระจายครับ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 19:33:13 »
ขอบคุณน้า  มนัส (Folkbeace ) น้า gttle และน้า Satiwat ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 14:43:12 »
สวัสดีครับน้า Black sea
สำหรับกีต้าร์อะคูสติกของผมเองโดยทั่วไป ผมชอบอยู่ที่เบอร์ 11 ครับ
แต่สำหรับท่านที่ถนัดและชื่นชอบสไตล์ของกีต้าร์ไฟฟ้าแล้วใช้กีต้ารโปร่ง  เบอร์ 10 ก็น่าจะทำให้ได้ความรู้สึกที่พอไปได้ครับน้า Black sea

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 15:19:53 »
ผมว่า 11 กำลังมันส์มือเลยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 15:33:09 »
12 แล้วเซ็ทอัพดีๆครับ ผมใช้ตัวเดียว เล่นมันทุกอย่าง ไม่มีคัทอเวย์ด้วย อิอิ
อ่อ ไฟฟ้าผมก็เล่นบ้างนะครับเมื่อมีโอกาส