Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ขอคำแนะนำ สำหรับ ผู้เริ่มต้น ครับ  (อ่าน 1227 ครั้ง)

alice19th

• member
สอบถาม ขอคำแนะนำ สำหรับ ผู้เริ่มต้น ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 13:24:20 »
สวัสดีครับ พี่ๆสมาชิก ทุกท่าน

หลังจากที่ผมได้สอบถามเรื่อง ของกีต้าที่จะซื้อไปแล้ว ตอนนี้ผมได้ซื้อมาแล้วครับ เป็นรุ่น Veelah V5 OM

( ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ )

ทีนี้ ผมอยากจะขอคำแนะนำว่า คำหรับคนที่เริ่มเล่น ควรเริ่มจากตรงไหนก่อน-หลัง และ เวลาสตัม เค้านิยม Pattern กันแบบไหน

และ มีเพลงไทยเพลงไหนบ้างที่เหมาะแก่การหัด ( คอร์ดทาบ น้อยๆ )

ขอขอบคุณครับ
Veelah V5 OM

fidelisetleo

• member
Re: สอบถาม ขอคำแนะนำ สำหรับ ผู้เริ่มต้น ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 13:29:56 »
ผมเล่นของพี่เสกอ่ะ ง่ายดีครับ คอร์ดไม่ยาก ผม Control มันได้ 555

TOM1869

• member
Re: สอบถาม ขอคำแนะนำ สำหรับ ผู้เริ่มต้น ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 14:01:48 »
เพลงครู หัดเล่นกีต้าร์คอร์ดน้อย ไม่ต้องทาบครับ

เหมือนไม่เคย- ธานินทร์ อินทรเทพ
Line id: 081-8718003

halleluja

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:46:53 »
ประสบการ์ณ ส่วนตัวนะครับ

เริ่มจากการเล่น จังหวะ 4/4 ก่อนครับ คือ  1 ห้องมี 4 จังหวะ จังหวะละ 1 โน๊ต ครับ

คือ จับคอร์ด 1 คอร์ด ดีดลง 4 ที (ลงอย่างเดียว) ในจังหวะที่เท่าๆกัน ครับ แล้วก็เปลี่ยนคอร์ด ดีดลง 4 ที ทำวนไปเรื่อยๆ แล้วต่อไปก็ เริ่มดีด ขึ้นลง เป็น จังหวะ 1 และ 2 และ 3 และ 4 ครับ (คำว่า และ ดีดขึ้น)

คอร์ด ก็ลอง zombie ครับ Em - C - G - D ไม่มีคอร์ดทาบ ครับ

หรือไม่ก็ลองเพลง เอื้อมไม่ถึง ของ พี่ป้าง ครับ D - A - G - D

ลองดูครับ ถ้าจะให้ expert กว่านี้ รอน้าท่านอื่นมาเพิ่มนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เก่งอ่ะครับ T_T

Beck

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 00:03:01 »
เพิ่งเริ่มเล่น มา 2 3 เดือน เหมือนกันครับ  ;D
เพลงแรกเริ่ม sexy นะครับ ง่ายมาก เหมือนกันครับ (ถ้าไม่เล่น Dsus2 sus4)
zombie ก็ด้วย เพลงของ พี่เสก ก็เพลงครู เพื่อนๆผมหลายคน

ตอนแรกก็ตีลง อย่างเดียว เลยครับ (ผมน่ะ 55) ฝึก นับจังหวะ 1ห้อง อย่างที่คุณ halleluja บอกครับ สำคัญ

สู้ๆ คร้าบ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 00:49:33 »
ยินดีด้วยนะครับสำหรับ V5-OM