Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ  (อ่าน 7569 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 18:51:29 »
ถามคนที่เคยโซโลค่ะ  ช่วงแรกๆ เป็นยังไงบ้างคะ
สนุกดีครับ แม้ทุกวันนี้ส่วนตัวผมจะชอบไปทางฟิงเกอร์สไตล์ก็ตาม แต่ก็ยังคงต้องเล่น Solo ให้กับวงเสมือนเป็นหน้าที่ครับ
คุณ Nutthayakorn ลองฝึกเล่นดูซิครับ

pas

• member
Re: โซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ อันไหนยากกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 20:58:28 »
ส่วนตัว...ยากคับ สมัยที่หัดแรกๆ เกือบ 30 ปีผ่านมา หนังสือหายากมากๆ แล้วฟังเสียงหาตำแหน่งแต่ละจุด
ตอนหัดใหม่ๆ ผมอาศัยฝึกตามเพลงแล้วใช้โน๊ตจากหนังสือคีย์บอร์ดคอร์ดกีตาร์ช่วยโดยหาตำแหน่งในสายแต่ละสาย
รวมทั้งการฝึกสเกลให้นิ้วคล่องมีแต่แบบฝึกไม่กี่เพลง  การฟังเสียงที่ได้ยินกับกีตาร์เรา สมัยนั้นเครื่องตั้งสายมีแต่แบบเป่า
และฟังเอาเองการตั้งสายไม่เที่ยงตรงเหมือนสมัยนี้ ผมเลยท้อไปแล้วเลิกเล่นไปนาน มาจับใหม่ในช่วง2-3 ปีที่แล้ว มีสมาธิดีขึ้น
จิตสงบ(วัยมันไม่รุ่น ใจไม่ร้อน) แยกแยะเสียงได้ดีขึ้นรวมทั้งอุปกรณ์ตั้งเสียงช่วย
แต่ประสบปัญหาเรื่องการเชื่อมต่อของโน๊ต มันยากที่จะเชื่อมให้พลิ้วได้โดยไม่เสียจังหวะและอารมณ์เพลง...
ปัจจุบัน..ฝึกมาช่วงหลังหลายปียังไม่พอใจกับมันเลย เพราะบางช่วงมันยังไม่เชื่อมได้สนิทดังใจนึก... (ผมเล่นแบบ single note เต็มเพลงนะครับ)
แต่หลังจากฝึก solo ทำให้เราเล่นอย่างอื่นง่ายมาก เพราะเราแยกแยะเสียงที่ได้ยินบ่อย จนรู้ตำแหน่งเสียงในเฟรตต่างๆได้ดีขึ้น...

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 09:08:16 »
ถามคนที่เคยโซโลค่ะ  ช่วงแรกๆ เป็นยังไงบ้างคะ
  สำหรับส่วนตัว.ผมตอนเริ่มหัดใหม่ผมหัดประมาณนี้
--เริ่มจากต้องรู้สเกลให้ทั้วทั้งหมดคอกีต้าร์เลยครับ แล้วฝึกไล่ให้หมดทั่วคอ(ฝึกกำลังนิ้วในตัว) เริ่มต้นเอาเพียง Major Minor ไปก่อน อาจเพิ่ม เพนทา บลูส์
--ฝึกทางนิ้วในแบบต่างๆ ฝึกเทคนิคต่างๆ เช่น  การดันสาย สไลด์ hammer-on pull-off
 ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า เทคนิคจะมีเยอะ เช่น การดีดข้ามสาย ดีดสลับ การดีดประหยัดทิศทาง speed picking ,sweep picking ,Tapping ๆลๆ
--ฝึกแกะเพลง ช่วยทักษะในการฟัง ฝึกเล่นตาม tab (ถ้าทำ 2 ข้อ ข้างบนได้พอควร หรือดีแล้ว ก็จะง่ายขึ้นมาก) 
--ฝึกImprovise (ด้นสด คิดตอนนั้นเล่นออกมาตอนนั้นตามจินตนาการเรา)กับเพลงต่างๆ แนะนำโปรแกรม Band-in-a-Box ช่วย(ถ้าฝึก3 ข้อข้างบนมาดีแล้วไม่ไช่เรื่องยาก)
ฝึกไปเรื่อยๆ และทุกอย่างมันจะอยู่ในหัวเราอัตโนมัติ(ผลจาก 4 ข้อข้างบน) แค่ได้ยินเพลงรู้เลยว่าจะ solo ประมาณใหน เอาแบบใด เอาอารมณ์ใหน  ??? ???แต่ถ้าอยาก SoLo เก่งๆ ต้องฝึกหนักๆ ยิ่งฝึกมากยิ่งเก่งมากขึ้น ต้องอดทนฝึกครับ สมัยเมื่อก่อน 25 ปี ที่แล้ว ::)ผมตั้งกฏให้ตัวเองต้องฝึกให้ได้อย่างน้อย วันละ 3 -4 ชั่วโมงอย่างต่ำ ฝึกจนนิ้วตัวเองเคล็ดไปเลย
ทุกวันนี้ถอนตัวจากยุทธภพแล้ว(นักดนตรีอาชีพ) หันมาสนใจกีต้าร์โปร่งฟิงเกอร์สไตล์เล่นอยู่กับบ้าน
ถ้าน้า Nutthayakorn มีเพื่อนเล่นกันเป็นวง ถ้าชอบ solo ก็ฝึกไปทาง solo เลยก็ได้ แต่ถ้าเราเล่นคนเดียว ฟิงเกอร์สไตล์ ก็ดี ความเห็นส่วนตัวจ๊ะ
ทั้งโซโล กับ ฟิงเกอร์สไตล์ ยากทุกอัน อยู่ที่เราจะอดทนต่อความยากนั้นป่าว ที่สำคัญมีความสุขกับการเล่นกีต้าร์ อิอิ  :D :D :D
มือกีตาร์ผู้ไม่ย่อท้อ ขำๆนะครับ 55 คนพากษ์ ฮาดี
www.youtube.com/watch?v=5HTAu2FvWnw
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

gttle

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 10:02:20 »
solo ตอนเล่นใหม่ๆเหรอครับ...แข็งเป๊ก 555  ฟิลไม่ได้เลยถ้าจะหัดโซโล่ก็ฝึกพื้นฐานพวกสเกลความหนักเบาในการดีด hammer on/ pull off/ vibrato พวกนี้ก่อนเริ่มเล่นจากช้าๆไปแล้วก็พวกเรื่องการดันสายสั่นสายแบบต่างๆมีหลายแบบอันนี้ที่ผมเห็นตายตรงการดันสายเยอะมากกกก คือดันสายแล้วเพี้ยนหรือดันได้อย่างเดียวแต่ฟิลแข็งสุดๆมันมีหลายแบบไม่ใช่ดันแล้วเขย่าขึ้นลงเร็วๆอย่างเดียว ... ต่อมาลองแกเพลงที่ชอบดูแกะแบบละเอียดนะครับคือไม่ใช่เหมือนอย่างเดียวดูสำเนียงความหนักเบาในการดีดของเค้าด้วยการสั่นสายอะไรต่างๆการเว้นวรรคช่องไฟต่างๆ.... พอแกะเพลงบ่อยแล้วก็ไปต่อเรื่องเอาสเกลไปใช้ไม่ใช่ไล่ขึ้นลงอย่างเดียวกการเว้นวรรคสร้างวลีในการโซโล่ improvise ให้น่าฟัง ....

ค่อยๆฝึกไปจากช้าๆหลายคนมาดีดช้าๆยังไม่ชัดเลยจัดซะเร็วมันจะเหลือเหรอแล้วมันจะไม่พัฒนา ... อย่ายึดติดกับเทคนิคหวือหวาให้มากฝึกได้แต่อย่าร้อนวิชามีจังหวะตรงไหนใส่เทคนิคตลอดบางทีเพลง pop มากจัดลูกจิ้ม sweep โชว์ผมเคยเจอมานะครับเล่นไม่ดูแนวเพลงเลยเพลงเพราะๆเสียไปเลย

TidMan?

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 10:56:33 »
ความยากง่าย เป็นสิ่งรู้เฉพาะตนครับ
(เย็นร้อน อ่อนแข็ง หิว ปวด กลัว ฯลฯ)
เช่นทางพุทธศาสนากล่าวไว้
ปัจจัตตังเวทิตัพโพวิญญูหิติ (การรู้เฉพาะตน)
เมื่อน้า Nutthayakorn เข้าไปสัมผัสทั้งสองสิ่งที่กล่าวมา
น้า Nutthayakorn จะเกิดความรู้สึกเงียบๆ คนเดียว(รู้เฉพาะตน) ว่ามันเป็นอย่างไร
สิ่งสำคัญคือต้องนำตัวเองเข้าไปสัมผัสสองสิ่งนี้ครับ จิตถึงจะรับรู้ว่า อะไรเป็นอย่างไร
เจริญพรครับ ^.^

coolclub

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 18:30:37 »
เมื่อก่อนชอบโซโล่ แต่ต้องเล่นกับวง เล่นคนเดียวไม่ได้ เบื่อแกะเพลง (ปัจจุบันมี backing track เล่นคนเดียวได้สบาย ๆ)
ตอนหลังได้ฟังกีต้าร์คลาสสิคบ้าง (โดยเฉพาะเพลงพระราชนิพนธ์ที่ฮักกี้เล่นไว้) แนว fingerstyle บ้าง แล้วประทับใจมาก
เล่นคนเดียวได้ไม่ต้องง้อเพื่อน จึงหันหลังให้กับกีต้าร์ไฟฟ้า มาเล่นกีต้าร์โปร่งแนว fingerstyle แทน
Return To A=432hz

coolclub

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 00:32:15 »
ดูสุดยอดนักกีต้าร์ Fingerstyle ลุง Tommy Emmanuel เล่นกีต้าร์โซโล่ + สตรัมคอร์ด

<a href="http://youtu.be/uh6wntiOXM4" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/uh6wntiOXM4</a>

Return To A=432hz

pas

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 17:15:32 »
คลิบนี้อธิบาย ได้ดีทีเดียวกับการ solo...
https://www.youtube.com/watch?v=NZxxvwxeqg4&feature=player_detailpage

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 11:42:07 »
อย่าลืมฝึกคอร์ดไว้เยอะ ๆ นะครับ แล้่วก็เรื่องจังหวะสำคัญที่สุดครับ ถ้าไทม์มิ่งไม่ดี เล่นอะไรก็ลำบากครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 16:36:14 »
อย่าลืมฝึกคอร์ดไว้เยอะ ๆ นะครับ แล้่วก็เรื่องจังหวะสำคัญที่สุดครับ ถ้าไทม์มิ่งไม่ดี เล่นอะไรก็ลำบากครับ
เห็นด้วยครับถ้าจังหวะยังไม่เเม่น โซโล่ไปไม่รอดหรอกครับ

Nutthayakorn

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:52:50 »
เพลงแรกๆ ที่พวกน้าๆ ฝึกโซโลกัน เป็นเพลงแนวไหนคะ (หาเพลงฝึกไม่มีเลย อยากร้องไห้)

pFunky

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 00:32:01 »
เล่นใหม่ๆ ฝึกโซโล่กีตาร์ไฟฟ้ามีรุ่นพี่มาสอนให้ครับ ก่อนนั้นฝึก speed picking กับกีตาร์โปร่งมา ดันสายไม่เป็นรุ่นพี่เน้นสอนเรื่องการดันสายให้ครับ การดันสายให้ตรงโน๊ตเป็นเรื่องยากมากครับในตอนนั้น(แม้ปัจจุบันก็ยังยาก) เพลงที่ฝึกตอนนั้น เลิกรา ของแมวจิระศักดิ์ ซมซาน ของ โลโซ เมื่อก่อนไม่มีคนสอนตามยูทูป ต้องแกะเพลงเอง เหมือนมั่งไม่เหมือนมั่ง ต่อมาเข้าไปเรียนมหาลัยก็เล่นแนวกีตาร์ฮีโร่ โซโล่น้ำไหลไฟดับ เพลงที่เล่นพอจะคล่องประจำตัวก็ Elipse ของ Yngwie กับ For the love of god ของ Steve Vai สมัยนั้นฝึกเล่นหลายเพลงมากแต่ไม่คล่องซักเพลง  เล่นแนวกีตาร์ฮีโร่เป็นหลักมาจนทำงานปีแรก พอทำงานปีสองมีลูกก็ไม่ค่อยได้เล่นละครับ ปัจจุบันลูกสอง ลองจับกีตาร์ไฟฟ้าเล่นเพลงกีตาร์ฮีโร่เก่าๆที่เคยเล่นได้ ลืมไปหมดแล้วครับ นิ้วก็ไม่ไป ตอนนี้ก็เล่นกีตาร์โปร่งเป็นหลักครับ เน้นไปทางแนวเพื่อชีวิต ถ้าอยากจะฝึกโซโล่ผมแนะฝึกไปพร้อมคอร์ดครับ พวก chord voicing ผมแนะนำหาฟังดูของ Eric Johnson เพลง Manhattan น่ะครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 05:41:56 »
ส่วนตัว...เริ่มเพลงง่ายๆ เช่น เพลง ช้าง...  เพลงสรรเสริญ... เพลงชาติ..... แล้วไป เพลงค้างคาวกินกล้วย..... หรือ พญาโศก.. หรือ.. เอาแค่ ช่วงที่มันเล่นย้ำๆ ให้คล่องก่อนแล้วค่อยไป เพราะเพลงพวกนี้เราร้องและจำทำนองมันได้โดยไม่ต้องดูเนื้ออะไร เพราะร้องตั้งแต่เด็กจนแก่ ยังไม่ลืม...555  เมื่อคล่องแล้วไปไหนไปกัน เพราะนิ้วไปตามใจนึกแล้ว.....
ไปเล่นเพลงยากๆ รับรองคุณเดินไปก็ท้อ เพราะเพี้ยนเรื่องภาษา(นักร้องเสียงเพิ้ยน) แถบดนตรีมีมั่วปน...
เดินจาก อนุบาลไทย ก่อน เพราะเรา คือ คนไทย...แล้วขยายไปสากล 
ไทยไม่คล่อง จะไปนอกเลย คงหลงทางก่อน...หรือตกเครื่องบินตายมามากแล้ว...  ขอเป็นกำลังใจครับ...

ting_roor

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:17:15 »
เพลงแรกๆ ที่พวกน้าๆ ฝึกโซโลกัน เป็นเพลงแนวไหนคะ (หาเพลงฝึกไม่มีเลย อยากร้องไห้)

เลือกเพลงที่ชอบครับ มันช่วยให้มีแรงบันดาลใจ  ;)

Nutthayakorn

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 21:51:20 »
มีเคยเล่นเพลง ลูกกรุง บ้างหรือเปล่าคะ (พอดีชอบ มากก)

pas

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 07:37:13 »
โน๊ต เพลงลูกกรุงไทย  ลองไปเล่นดู
http://www.wichai.net/thaisong/main.htm

ritchie

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 11:19:34 »
ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผม  ผมว่าโซโล่บนอคูสติกนี่ (ให้ดี) ยากของแท้ :'( :'( :'(

https://www.youtube.com/watch?v=ADwfyxpriAM

J.taka

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 11:35:17 »
ด้วยความรู้อันน้อยนิดของผม  ผมว่าโซโล่บนอคูสติกนี่ (ให้ดี) ยากของแท้ :'( :'( :'(

https://www.youtube.com/watch?v=ADwfyxpriAM
ครับเเม้ตีคอร์ดก็ยากกว่าไฟฟ้า เพราะสายมันเเข็งกว่าครับ  ย่ิงเล่นตัวเดียวยิ่งยากใหญ่
ปล. ผมยังไม่ได้ดู