Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin vs Taylor  (อ่าน 6262 ครั้ง)

iTui

• member
Re: Martin vs Taylor
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 21:09:41 »
555+  จี๊ดดดด  เลยครับ อย่างที่น้าๆ ให้ความเห็นกันไว้นั้นจริงแท้ที่สุดเลยครับ

สำหรับ All solid  ผมเองเริ่มที่ Martin เสียงอบอุ่นดีจัง เวลาตีคอร์ดก็มีสำเนียงกร้าวร้าว ติดจิ๊กโก๋นิดหน่อย เท่ห์ดี

ต่อมาไปหา Taylor มาได้ เสียง Finger picking งี้สดใจ เริงร่า น่าประทับใจ

แล้วไปคบ Ovation กะเค้าตัวนึง เสียงยังไม่ทันคุ้นหู แต่พุงมันดัน ก็เลยต้องจำใจลาจากกันไป

ไปไงมาไงก็ไม่รู้ ตอนนี้ก็เลยมาห้าวๆ ห้วนๆ อยู่กะ Gibson อีก 2 ตัวจนได้

สรุปแล้วก็คือ ต้องลองครับ ลองกับตัวเอง แล้วจะตอบคำถามให้ตัวเองได้เลย

อย่างผมเนี่ยเป็นประเภท  "ไม่รักมาก.......แต่ขาดไม่ได้ครับ" 555+

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 21:47:55 »
 ::) ::) ::)

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 22:10:02 »
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากมีไว้ทั้งสองเลยครับ

++1
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 21:06:58 »

งบขนาดนี้ มีอยู่แล้ว  ก็ดี

แต่ที่ไม่ดี ก็คือ  ทำไมไม่ถามตัวเอง ว่า  จริง ๆ แล้ว  เราเป็นคน (เฉพาะตัวเอง นะ)  ชอบเล่นกีต้าร์ ใน Style  ไหน เป็นหลัก?  และจำเป็นต้องตอบคำถามนี้ ให้กับตัวเอง ให้ได้จริง ๆ

เหมือนกับว่า คุณมีโอกาสต้องเลือกเพียงอย่างเดียว  ระหว่าง  คนสวย สดใส ร่าเริง  กับคนน่ารัก นุ่มนวล อบอุ่น

ยกเว้่นคุณมีเงินมากพอที่จะลอง ทั้ง Martin  &  Taylor  แต่สุดท้าย มันไม่มีทางจบ  ไม่ว่า  จะเป็น กีต้าร์ 2 ตัว 2 แบรนด์...   หรือคนสวย  และคนน่ารัก  ครับ

คนสวยกับคนน่ารัก ทุกคนแอบรักทุกคนแอบหลง^^
 ไม่สนใจแบรนอื่นดูหร๋อครับ งบเยอะขนาดนี้อ่ะ^^
Norman b18/cedar

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 21:12:03 »

งบขนาดนี้ มีอยู่แล้ว  ก็ดี

แต่ที่ไม่ดี ก็คือ  ทำไมไม่ถามตัวเอง ว่า  จริง ๆ แล้ว  เราเป็นคน (เฉพาะตัวเอง นะ)  ชอบเล่นกีต้าร์ ใน Style  ไหน เป็นหลัก?  และจำเป็นต้องตอบคำถามนี้ ให้กับตัวเอง ให้ได้จริง ๆ

เหมือนกับว่า คุณมีโอกาสต้องเลือกเพียงอย่างเดียว  ระหว่าง  คนสวย สดใส ร่าเริง  กับคนน่ารัก นุ่มนวล อบอุ่น

ยกเว้่นคุณมีเงินมากพอที่จะลอง ทั้ง Martin  &  Taylor  แต่สุดท้าย มันไม่มีทางจบ  ไม่ว่า  จะเป็น กีต้าร์ 2 ตัว 2 แบรนด์...   หรือคนสวย  และคนน่ารัก  ครับ

คม +1
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

amusic

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 00:53:16 »
สวัสดีครับน้า :)

อยู่ที่ตัวน้าเองครับ Martin กับ Taylor เสียงคนละโทนครับ ความรู้สึกส่วนตัว มาตินเอกลักษณ์เสียงออกโทน อบอุ่นนุ่มลึกถึงคราวดุดันก็ทำได้ดี

ส่วนเทเลอร์ เสียงโทน หวาน ใส  เหมือนวัยรุ่นที่กำลังแตกเนื้อหนุ่มแตกเนื้อสาว

น้ามีงบขนาดนี้ ผมอยากให้ลอง หลายๆยี่ห้อครับ ๑๐ปากว่าไม่เท่าเราจับเองฟังเองเล่นเองครับ แล้วมันจะกลายเป็นของรักของเราอยู่คู่กับเราไปอีกนานครับ

จริงๆ มีอีกหลายยี่ห้อที่มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง อยากให้ลองหลายๆยี่ห้อจริงๆครับ ช่วงเวลาหากีต้าร์ที่เราชอบเป็นช่วงที่สนุกที่สุดครับ

ผมเคยตั้งเป้าที่จะซื้อ Taylor เหมือนกันครับแต่ พอลองตัวสูงๆไปเรื่อยๆ งบบานปลายครับมันไม่จบ สรุป ตัดสินใจไม่ซื้อ และจบลงด้วย ยี่ห้ออื่นครับที่ถูกกว่า และคุณภาพเสียงพึ่งพอใจกับตัวเราเองครับ แต่ละคนจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับไปลองเลยครับตัดเรื่อง ยี่ห้อทิ้งแล้วดูว่าเราเล่นถนัดไหมเสียงเราชอบตัวไหนมากกว่ากัน ผมคิดว่าถ้าน้าได้ลองแล้วมันจะสะดุดหูสะดุดมือตัดสินใจเลือกได้เองครับ

ขอให้น้าได้กีต้าร์ที่ถูกใจเร็วๆนะครับแล้วมาเล่นให้ ลุงๆ ป้าๆ บ้านไม้หลังนี้ฟังด้วยนะครับ :D

โอ้วอันนี้โดนใจมากครับ "ช่วงเวลาหากีต้าร์ที่เราชอบเป็นช่วงที่สนุกที่สุดครับ" ผมว่าใช่เลยอ่ะ

allenwalker

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:42:42 »
share ประสบการณ์ครับ ตัวผมเองก็อยากได้ทั้ง martin ทั้ง taylor ครับ วิ่งไปลองทุกที่ที่มี ตอนแรกอยากได้ martin มากๆ แต่พอลองไปลองมา พบว่าทั้งแนวที่เล่น ทั้งขนาดตัว(เอง) กับความต้องการความง่ายในการเล่น เพราะตัวเองรู้สึกว่าชอบเสียง martin มากกว่า แต่มันเล่นยากๆ แต่ taylor เล่นแล้วมันติดมือ เล่นง่าย มีภาคไฟฟ้า (D28 ที่อยากได้ไม่มี) รู้สึกว่ามันใช่ สุดท้ายเลยเลือก taylor ครับ

ด้วยความเคารพ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:18:33 »
ทั้งสองยี่ห้อ มันคือสุดยอดของโลกทั้งคู่ครับ  martin  เป็น  ตำนานของกีต้าร์Taylor คือคนที่ปฎิวัติวงการกีต้าร์ กล้าทำสิ่งที่แตกต่าง  จนขึ้นมาเทียบกับ martin ได้แล้ว   ผมว่าเสียงดีทั้งคู่เลย  อย่าถามว่าอะไรเสียงดีกว่ากัน  ต้องถามตัวเองว่าชอบเสียงแบบไหน แล้วไปลองเล่นทั้งสองยี่ห้อครับ   ชอบตัวไหน อันนั้นคือกีต้ารืที่ดีที่สุดสำหรับคุณแล้วครับ   ผมมี martin  HD28  ผมก็ว่ามันเล่นยากและดูแลรักษายาก ผิดกับ Taylor ที่เล่นง่าย และทำออกมาได้ถูกใจ คนเล่น Finger Style   เดี๋ยวผมคงซื้อ Taylor มาเล่นแน่ๆ ส่วน Martin คงต้องขายไป  ผมไม่ได้ยึดติดกับยี่ห้อ   ผมจะเอาเสียงที่ชอบและการเล่นมาก่อนครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:03:14 »
ลองดูเปรียบเทียบแบบตีคอร์ดก่อนนะครับ ชอบแบบไหนตัดสินใจเอาเลย
www.youtube.com/watch?v=5TsKYV33p3U&NR=1

www.youtube.com/watch?v=FiFa77CtvE8

แถม
www.youtube.com/watch?v=She6phB-3S0

เดี๋ยว Picking ค่อยมาว่ากันต่ออีกทีครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:10:40 »

jokerMayer

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 21:38:23 »
ขอบสำหรับทุกคำตอบครับ ขอบคุณมากครับ (ทำไมในเว็บนี้ชอบเรียกว่าน้าครับ5555)