Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Martin vs Taylor  (อ่าน 6261 ครั้ง)

jokerMayer

• member
Martin vs Taylor
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:34:06 »
สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมในการสมัครเว็บนี้(จริงๆสมัครมาเพื่อรอคำตอบในกระทู้นี้โดยเฉพาะครับ) ผมมีงบ50000 มีรุ่นไหนของทั้งสองยี่ห้อแนะนำบ้างครับแล้วคำถามที่ 2 คือเคยได้ยินว่า Martin และ Taylor ถ้าต่ำกว่า 50000 ไม่ควรเล่นอันนี้เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าครับ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

tumtengu

• member
Re: Martin vs Taylor
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:37:00 »
ผมไม่เคยเล่นทั้งสองยี่ห้อเลยครับ
แต่น้าๆ taylor เค้าว่ากันว่า taylor ต้องเล่น ซีรีย์ 3 ขึ้นไป

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 00:15:20 »
ไม่จริงหรอกครับน้า..แต่จะเป็นยี่ห้อใหนที่โดนใจน้านั้นต้องลองเองครับ เพราะ 2 ยี่ห้อนี้เสียงเขาต่างกันสุดขั้วครับ โทนเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ เพราะไปคนละแบบ ถ้าลองเองก็จะรู้ได้ทันทีครับว่าจะสอยยี่ห้อใหน งานนี้ต้องลองเองเลยครับถึงจะรู้..^^

jomyutshinjo

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 00:27:06 »
ไม่จริงหรอกครับน้า..แต่จะเป็นยี่ห้อใหนที่โดนใจน้านั้นต้องลองเองครับ เพราะ 2 ยี่ห้อนี้เสียงเขาต่างกันสุดขั้วครับ โทนเสียงไม่เหมือนกันเลยครับ เพราะไปคนละแบบ ถ้าลองเองก็จะรู้ได้ทันทีครับว่าจะสอยยี่ห้อใหน งานนี้ต้องลองเองเลยครับถึงจะรู้..^^
ตามนั้นเลยครับต้องไปลองครับ ความคิดผมนะครับ ถ้าไม่เกียงมือสองสภาพใหม่ๆออกห้าง ก็หน้าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับผม ลองไปลองเองนะครับอย่าเชื่อคนอื่นเอาที่เข้ากับตัวเอง เข้ากับหูเรา อย่าได้แคร์สื่่อ

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:24:45 »
ดูงบไม่น่ามีปัญหาภายหลัง..พอจะบอกรูปร่างได้ไหมครับ..ตัวสูง..แขนยาว..มือใหญ่..ยืนเล่น..ต้องใช้กีต้าร์ตัวโตๆเช่น ทรง J , D เป็นต้น ทรง GA GC MiNi ไม่ค่อยเหมาะครับ เลือกให้ถูกตั้งแต่แรกจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีกไงครับ.

thezerot

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:30:53 »
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากมีไว้ทั้งสองเลยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:15:57 »
กีต้าร์ราคาต่ำกว่า ห้าหมื่นนี่ จะไม่มีที่ใช้ได้เลยหรือครับ

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:32:32 »
martin d-16 ลองเลยน้า วางแทบไม่ลงเลยละ อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:00:49 »

งบขนาดนี้ มีอยู่แล้ว  ก็ดี

แต่ที่ไม่ดี ก็คือ  ทำไมไม่ถามตัวเอง ว่า  จริง ๆ แล้ว  เราเป็นคน (เฉพาะตัวเอง นะ)  ชอบเล่นกีต้าร์ ใน Style  ไหน เป็นหลัก?  และจำเป็นต้องตอบคำถามนี้ ให้กับตัวเอง ให้ได้จริง ๆ

เหมือนกับว่า คุณมีโอกาสต้องเลือกเพียงอย่างเดียว  ระหว่าง  คนสวย สดใส ร่าเริง  กับคนน่ารัก นุ่มนวล อบอุ่น

ยกเว้่นคุณมีเงินมากพอที่จะลอง ทั้ง Martin  &  Taylor  แต่สุดท้าย มันไม่มีทางจบ  ไม่ว่า  จะเป็น กีต้าร์ 2 ตัว 2 แบรนด์...   หรือคนสวย  และคนน่ารัก  ครับ

Finger Picking Style

thairosewood

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:39:47 »

แต่ที่ไม่ดี ก็คือ  ทำไมไม่ถามตัวเอง ว่า  จริง ๆ แล้ว  เราเป็นคน (เฉพาะตัวเอง นะ)  ชอบเล่นกีต้าร์ ใน Style  ไหน เป็นหลัก?  และจำเป็นต้องตอบคำถามนี้ ให้กับตัวเอง ให้ได้จริง ๆ

เหมือนกับว่า คุณมีโอกาสต้องเลือกเพียงอย่างเดียว  ระหว่าง  คนสวย สดใส ร่าเริง  กับคนน่ารัก นุ่มนวล อบอุ่น

ยกเว้่นคุณมีเงินมากพอที่จะลอง ทั้ง Martin  &  Taylor  แต่สุดท้าย มันไม่มีทางจบ  ไม่ว่า  จะเป็น กีต้าร์ 2 ตัว 2 แบรนด์...   หรือคนสวย  และคนน่ารัก  ครับ

ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:44:47 »
ยินดีต้อนรับครับน้า  jokerMayer  ยืนยันตามคำพูดน้ากวางครับ ที่กล่าวว่า    "แต่สุดท้าย มันไม่มีทางจบ"

เพราะว่ากีต้าร์ไม่เหมือนภรรยาครับ  ที่สามารถมีมากกว่า 1    อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิออิ

น้ากวางเปลี่ยบเทียบซะเห็นภาพเลยครับ  เป็นผมเลือก สวยน่ารัก อบอุ่นร่าเริง  นุ่มนวล และขาวๆๆๆๆครับ

55555555555555
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:28:24 »
น้ากวางพูดถูกที่สุดเลย  ผมเริ่มปลงแล้วว   มันไม่สิ้นสุดจิงๆด้วย :'( :'( :'(

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:25:24 »

ชอบครับ โดยเฉพาะ   "สุดท้าย มันไม่มีทางจบ  ไม่ว่า 
จะเป็น กีต้าร์ 2 ตัว 2 แบรนด์...   
หรือคนสวย  และคนน่ารัก  ครับ"

ใช่ครับ มันไม่จบจริงๆ โดยเฉพาะ คนสวย กับ คนน่ารัก
เลือกยากส์ ครับ

;D ;D ;D

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:33:23 »
เอายังงี้ดีมั๊ยครับ ถ้าตอนนี้สนใจแค่ 2 ยี่ห้อนี้จริง ไปที่ Music collection เลย เพราะเค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายของ 2 ยี่ห้อนี้
แล้วลองขอเค้าหยิบมาให้เล่นดู คุณจะรู้ตัวเองทันทีว่า ชอบลักษณะเสียงแบบใด ถ้าให้แนะนำก็คง Taylor 314 กับ
Martin D18, D28 แล้วมาคิดวิเคราะห์อีกทีว่า ชอบยี่ห้อไหนมากกว่ากัน และเอามาถกประเด็นใหม่ในนี้ก็ดีนะครับ

Sanyen

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 14:06:55 »
สวัสดีครับน้า :)

อยู่ที่ตัวน้าเองครับ Martin กับ Taylor เสียงคนละโทนครับ ความรู้สึกส่วนตัว มาตินเอกลักษณ์เสียงออกโทน อบอุ่นนุ่มลึกถึงคราวดุดันก็ทำได้ดี

ส่วนเทเลอร์ เสียงโทน หวาน ใส  เหมือนวัยรุ่นที่กำลังแตกเนื้อหนุ่มแตกเนื้อสาว

น้ามีงบขนาดนี้ ผมอยากให้ลอง หลายๆยี่ห้อครับ ๑๐ปากว่าไม่เท่าเราจับเองฟังเองเล่นเองครับ แล้วมันจะกลายเป็นของรักของเราอยู่คู่กับเราไปอีกนานครับ

จริงๆ มีอีกหลายยี่ห้อที่มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง อยากให้ลองหลายๆยี่ห้อจริงๆครับ ช่วงเวลาหากีต้าร์ที่เราชอบเป็นช่วงที่สนุกที่สุดครับ

ผมเคยตั้งเป้าที่จะซื้อ Taylor เหมือนกันครับแต่ พอลองตัวสูงๆไปเรื่อยๆ งบบานปลายครับมันไม่จบ สรุป ตัดสินใจไม่ซื้อ และจบลงด้วย ยี่ห้ออื่นครับที่ถูกกว่า และคุณภาพเสียงพึ่งพอใจกับตัวเราเองครับ แต่ละคนจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับไปลองเลยครับตัดเรื่อง ยี่ห้อทิ้งแล้วดูว่าเราเล่นถนัดไหมเสียงเราชอบตัวไหนมากกว่ากัน ผมคิดว่าถ้าน้าได้ลองแล้วมันจะสะดุดหูสะดุดมือตัดสินใจเลือกได้เองครับ

ขอให้น้าได้กีต้าร์ที่ถูกใจเร็วๆนะครับแล้วมาเล่นให้ ลุงๆ ป้าๆ บ้านไม้หลังนี้ฟังด้วยนะครับ :D

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 14:18:53 »
ลองด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ อย่าไปยึดติดกับอุปกรณ์มากนัก  กีตาร์จะให้โทนออกมาดี 90% มันอยู่ที่คนเล่นครับ

ปล.... แอบอิจฉางบจัง

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 14:47:07 »
สวัสดีครับน้า :)

อยู่ที่ตัวน้าเองครับ Martin กับ Taylor เสียงคนละโทนครับ ความรู้สึกส่วนตัว มาตินเอกลักษณ์เสียงออกโทน อบอุ่นนุ่มลึกถึงคราวดุดันก็ทำได้ดี

ส่วนเทเลอร์ เสียงโทน หวาน ใส  เหมือนวัยรุ่นที่กำลังแตกเนื้อหนุ่มแตกเนื้อสาว

น้ามีงบขนาดนี้ ผมอยากให้ลอง หลายๆยี่ห้อครับ ๑๐ปากว่าไม่เท่าเราจับเองฟังเองเล่นเองครับ แล้วมันจะกลายเป็นของรักของเราอยู่คู่กับเราไปอีกนานครับ

จริงๆ มีอีกหลายยี่ห้อที่มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง อยากให้ลองหลายๆยี่ห้อจริงๆครับ ช่วงเวลาหากีต้าร์ที่เราชอบเป็นช่วงที่สนุกที่สุดครับ

ผมเคยตั้งเป้าที่จะซื้อ Taylor เหมือนกันครับแต่ พอลองตัวสูงๆไปเรื่อยๆ งบบานปลายครับมันไม่จบ สรุป ตัดสินใจไม่ซื้อ และจบลงด้วย ยี่ห้ออื่นครับที่ถูกกว่า และคุณภาพเสียงพึ่งพอใจกับตัวเราเองครับ แต่ละคนจะชอบเสียงไม่เหมือนกันครับไปลองเลยครับตัดเรื่อง ยี่ห้อทิ้งแล้วดูว่าเราเล่นถนัดไหมเสียงเราชอบตัวไหนมากกว่ากัน ผมคิดว่าถ้าน้าได้ลองแล้วมันจะสะดุดหูสะดุดมือตัดสินใจเลือกได้เองครับ

ขอให้น้าได้กีต้าร์ที่ถูกใจเร็วๆนะครับแล้วมาเล่นให้ ลุงๆ ป้าๆ บ้านไม้หลังนี้ฟังด้วยนะครับ :D

+1 Like
ทุกสิ่งล้วนขึ้นอยู่กับความชอบและงบในกระเป๋า

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 15:12:40 »
ผมเห็นด้วยว่า ต้องลองด้วยตัวเอง ที่สุด ครับ

อย่าไปเชื่อหูคนอื่น
อย่าไปเชื่อ youtube มากนัก

จงเชื่อหูตัวเอง และ เงินในกระเป๋า เราจะดีที่สุดครับ
55

ส่วนตัวผมมีทั้ง taylor GS Mini  กับ martin DX1
ก็อย่างที่หลายๆคนบอกครับ มันได้โทนเสียงคนละแบบกันครับ

เป้าหมายต่อไปผมคือ 314CE ครับ เล็งเอาไว้แล้ว

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 15:47:30 »
ผมไม่เคยเล่นทั้งสองยี่ห้อเลยครับ
แต่น้าๆ taylor เค้าว่ากันว่า taylor ต้องเล่น ซีรีย์ 3 ขึ้นไป
ที่ว่าให้เล่นซีรี่ย์ 3 ขึ้นไปเพราะว่ามันเป็น all solid ไงครับมีการพัฒนาของเสียง  ไม่ใช่ว่า รุ่นต่ำกว่าซีรี่ย์ 3มันไม่ดีนะครับ ถ้ามีงบ 50k ถ้าจะซื้อ taylor ผมก็แนะนำ ซีี่รี่ย์3 เหมือนกัน น้าๆท่านอื่นก็คงคิดแบบนี้(หรือเปล่า)    แล้วก็ก่อนที่จะเลือกยี่ห้อผมแนะนำดูที่ความต้องการของเราก่อนครับ ว่าชอบทรงไหน โทนเสียงยังไง  เล่นแล้วถนัดเข้ามือหรือเปล่า แล้วก็นำหลายๆยี่ห้อมาเปรียบเทียบกัน

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 16:49:06 »
เห็นด้วยกับน้ากวางครับ สไตล์ที่เล่น คอที่จับถนัดมือไหม เสียงที่ออกมา สามสิ่งนี้แหละครับที่จะเป็นตัวตัดสินว่าจะเลือกตัวไหน